[Cần giúp đỡ] Màn hình Navi KM 2012 thi thoảng hiện lỗi. Có cụ nào bị giống em không.

sihyuka

Xe hơi
Kính các cụ, số là thế này. Xe em bản 2011 nhưng em đã thay cái Audio theo xe bằng một cái màn hình theo xem KM2012. Sau khi hoàn tất công việc, tất các các chức năng hoạt động bình thường, trừ 2 vấn đề như sau:
1. Khi đi không tự động tắt màn hình (cái này ko phải do setting đâu ah, là do cách đấu còn thiếu gì đó thôi, nhưng em chưa biết là thiếu cái gì)
2. Thi thoảng không cố định thời gian, màn hình hiện lên dòng chữ cảnh báo như sau:

Em kính mong các cụ chuẩn đoán bệnh cho em. Em xin kịch liệt cám ơn ah!

30NN-9999

Xe buýt
uầy , Tiếng Hàn xẻng em chịu rồi anh Xuka ạ , à mà nhờ Bobay xem , quan trọng là đọc được lỗi là xử lý được thôi

sihyuka

Xe hơi
Nguyên văn tiếng Hàn của nó đây ah: "배터리 방전주의. 시동을 걸고 사용하십시오"

Anh Google dịch ra tiếng Việt thì rằng là mà : "PIN có vấn đề. để nghị reset lại"

bluestar2006

Xe container
Mấy cái HU này nó có 1 chân VSS (tín hiệu tốc độ xe) đấu vào, không biết xe bác đấu dây này chưa. Mà trước trên KMFC có bác post bài hướng dẫn ngắt chức năng tắt màn hình khi xe chạy, bác thử tìm lại xem nhé.
"Pin yếu" thì bác kiểm tra đường B+ đấu nối có chập chờn không.

sihyuka

Xe hơi
Mấy cái HU này nó có 1 chân VSS (tín hiệu tốc độ xe) đấu vào, không biết xe bác đấu dây này chưa. Mà trước trên KMFC có bác post bài hướng dẫn ngắt chức năng tắt màn hình khi xe chạy, bác thử tìm lại xem nhé.
"Pin yếu" thì bác kiểm tra đường B+ đấu nối có chập chờn không.
Em cám ơn anh! Vấn đề của em bây giờ là làm sao tìm được cái dây VSS và đường B+ nên đấu từ đâu ra cho nó ổn định ah? Có bác nào dùng KM 2012 giúp em vụ này với :)

thangmao

Xe hơi
Em cám ơn anh! Vấn đề của em bây giờ là làm sao tìm được cái dây VSS và đường B+ nên đấu từ đâu ra cho nó ổn định ah? Có bác nào dùng KM 2012 giúp em vụ này với :)
Cụ thử vào đây xem cái đầu của cụ đã tắt chức năng tắt màn hình khi xe chạy chưa này. Có thể chủ cũ người ta tắt đi rồi chứ chẳng phải do chưa cắm dây VSS đâu
http://kmfc.vn/showthread.php?t=91&page=1

Còn cái thông báo trên màn hình kia em nghĩ PIN là Personal Identification Number (số nhận dạng cá nhân) chứ không phải là viên pin đâu. Cụ thử làm theo nó, reset lại xem. Thử tìn xung quanh đầu xem có cái lỗ reset nào không chọt vô, hoặc tìm hiểu trên diễn đan cách reset.

sihyuka

Xe hơi
Cụ thử vào đây xem cái đầu của cụ đã tắt chức năng tắt màn hình khi xe chạy chưa này. Có thể chủ cũ người ta tắt đi rồi chứ chẳng phải do chưa cắm dây VSS đâu
http://kmfc.vn/showthread.php?t=91&page=1

Còn cái thông báo trên màn hình kia em nghĩ PIN là Personal Identification Number (số nhận dạng cá nhân) chứ không phải là viên pin đâu. Cụ thử làm theo nó, reset lại xem. Thử tìn xung quanh đầu xem có cái lỗ reset nào không chọt vô, hoặc tìm hiểu trên diễn đan cách reset.
Dạ, cái thớt này thì em làm từ lâu rồi ah, nhưng chắc chắn ko phải do lỗi này vì thực tình là em chưa cắm dây VSS. Vấn đề của em là trích VSS từ đâu để cắm vào thôi ợ.

Vụ nguồn thì em đang nghi nghi cái nguồn cho đầu CD nguyên bản và cái màn hình nguyên bản này là khác nhau. Nên em đang dự định lấy nguồn 12V chuẩn ở một chỗ khác chứ ko lấy từ cái CD cũ nữa.

Em nghĩ là thế, nhưng hiện tại thì em phải cần sự hướng dẫn của cao nhân để làm ạ.

thangmao

Xe hơi
Dạ, cái thớt này thì em làm từ lâu rồi ah, nhưng chắc chắn ko phải do lỗi này vì thực tình là em chưa cắm dây VSS. Vấn đề của em là trích VSS từ đâu để cắm vào thôi ợ.

Vụ nguồn thì em đang nghi nghi cái nguồn cho đầu CD nguyên bản và cái màn hình nguyên bản này là khác nhau. Nên em đang dự định lấy nguồn 12V chuẩn ở một chỗ khác chứ ko lấy từ cái CD cũ nữa.

Em nghĩ là thế, nhưng hiện tại thì em phải cần sự hướng dẫn của cao nhân để làm ạ.
À đúng rồi nguyên bản xe cụ không có dây VSS này nhỉ. Em quên mất. Cái này đúng là cụ phải nhờ cao nhân rồi. Cụ ở thành phố sao không đưa ra mấy salon uy tín người ta làm cho, vọc vạch làm gì cho mệt nhỉ

sihyuka

Xe hơi
À đúng rồi nguyên bản xe cụ không có dây VSS này nhỉ. Em quên mất. Cái này đúng là cụ phải nhờ cao nhân rồi. Cụ ở thành phố sao không đưa ra mấy salon uy tín người ta làm cho, vọc vạch làm gì cho mệt nhỉ
Những cái như thế này chưa chắc bên ngoài đã xử lý được đâu cụ ạ, phải có sự chỉ dẫn của các cao nhân mới vượt khó được cơ! E cám ơn cụ nhiều.

bluestar2006

Xe container
Bác xem cái giắc đằng sau của HU cũ nó có giống hình này không. Nếu giống thì có dây VSS đấy

Ý nghĩa chân cẳng nó theo cấu trúc này:

No
Terminal Description
Condition
Specified Condition

A1
Loudspeaker Rear Left+
Needed connection to the car
Analog output
A2
Loudspeaker Front Left+
Analog output
A3
Loudspeaker Front Right+
Analog output
A4
Loudspeaker Rear Right+
Analog output
A5
-

A6
-

A7
-

A8
Rheostat from vehicle +

A9
ILL DIM CANCEL

A10
Loudspeaker Rear Left-
Analog output
A11
Loudspeaker Front Left-
Analog output
A12
Loudspeaker Front Right-
Analog output
A13
Loudspeaker Rear Right-
Analog output
A14
-

A15
-

A16
-

A17
Rheostat from vehicle -

A18
Remote Power supply for Antenna
Acc on
9V ~ 18V
B1
-

B2
-

B3
-

B4
Steering Wheel Remote Control
Steering Wheel switch pushed
0.5V ~ 3V
B5
-

B6
USB D+
USB device is inserted
3.2V ~ 3.45
B7
USB /iPod power
USB/iPod device is inserted
4.9V ~ 5.1V
B8
AUX Right Sound Signal
External Auxiliary device is Audio playing
(At time of Aux jack use)
A waveform synchronized with sound is output
B9
AUX Reference Ground
Always
Below 1 ohm
B10
Bluetooth MIC+
Input the Voice Signal via MIC
A waveform synchronized with Voice data via MIC
B11
Accessory
Engine switch on(ACC)
11 ~ 14 V
B12
Battery
Always
11 ~ 14 V
B13
-

B14
-

B15
-

B16
Speed Sensor Signal
Engine switch on(IGN), car is moved slowly
Approx. 5V Level Pulse Generation

B17
Steering Wheel Remote Control Gnd
Always
Below 1 ohm
B18
USB D-
USB device is inserted
3.2V ~ 3.45
B19
iPod detection line
iPod device is inserted
GND
B20
AUX Signal Input Detect
Auxiliary device is inserted
0V(Low) → 5V(High)
B21
AUX Left Sound Signal
External Auxiliary device is Audio playing
(At time of Aux jack use)
A waveform synchronized with sound is output
B22
Bluetooth MIC-
Input the Voice Signal via MIC
A waveform synchronized with Voice data via MIC
B23
-

B24
Ground
Always
Below 1 ohm

Chỉnh sửa cuối:

sihyuka

Xe hơi
Bác xem cái giắc đằng sau của HU cũ nó có giống hình này không. Nếu giống thì có dây VSS đấy

Theo em thấy là chuẩn rồi anh ơi, anh xem có giúp em xác định được dây nào là dây VSS ở cổng sau OBDII với. EM không rõ KM2012 có giống KM2011 trở về trước không anh nhỉ!

sihyuka

Xe hơi
Hiện tại thì nhà em chưa có, nhưng sẽ tìm cho bác, mỗi tội có thấy hay không đây :D

Trong bài của bác Rừng có đề cập đến cái dây này đó bác nhé, ở đây này:

http://www.otofun.net/threads/213010-vai-option-made-in-vietnam-co-cac-loai-xe-hyundai-kia/page67
Vâng, cái em đang lăn tăn là cái hình 2010 của cụ Rừng có giống cái 2012 của em ko! Dù sao cũng cảm ơn cụ nhiều lắm ah!

sihyuka

Xe hơi
Tình hình sáng nay em đã check lại, nguồn ko vấn đề gì và dây VSS đã đưa vào từ trước. Vấn đề bây giờ là so với bản 2013 thì xe em thiếu 2 dây, nhưng ko biết là dây gì. Có cách nào tìm được cái component location của màn hình AVN 2012 không anh Blue?

Gia bach 2009

Xe máy
Nói thật mềnh cũng đi thi thoảng cũng bị nhưng vẫn nghe nhạc bt nên không để ý lỗi lầm lắm

sihyuka

Xe hơi
Đúng là nhạc ko ảnh hưởng nhưng xem MV thì ảnh hưởng rõ ah!

daquydailoc

Tháo bánh
các cụ chỉ giúp em cách tháo mặt dưỡng và cái CD ra với, xe em giống như của bác chủ nhưng là CD...em muốn lấy tín hiệu ra để cho loa sub. thanks

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container

Không tìm được đúng hàng của KM, nhà em lấy sơ đồ của Rio 2013 ra xem vậy (cũng tương tự thôi)

Oái, ở cái AVN của 2013, cái chân Speed nó lại là B 17. Với Audio HU thì lại là chân B 16. Thảo nào nó không có tác dụng rồi.

Giờ bác Suka nhấc cái chân 16 ở giắc ra, cắm sang vị trí 17 xem nào

NO Connector A \Connector B
1 Rear left spearker + \-
2 Front left speaker + \-
3 Front right speaker + \-
4 Rear right speaker + \-
5 Back view camera ground \Remote switch
6 Back view camera power \-
7 ALT_L \-
8 Illumination + \AUX video
9 R position \AUX audio_R
10 Rear left spearker - \AUX audio ground
11 Front left speaker - \MIC +
12 Front right speaker - \ACC
13 Rear right speaker - \Battery +
14 Back view camera video ground \-
15 Back view camera video power \A/V tail
16 Door unlock \P position
17 Illumination - \Speed
18 Antenna power \Remote ground
19 \AUX video ground
20 \AUX detect
21 \AUX audio_L
22 \MIC -
23 \Ground
24 \Ground

Chỉnh sửa cuối:

sihyuka

Xe hơi
Hik, vẫn chưa được anh ah. Chắc phải tìm đúng cái connector guide của AVN KM2012 mới giải quyết xong vụ này. :(( Xe em thiếu 2 dây so với xe nguyên bản nhưng cái quan trọng nhất là ko biết 2 dây đáy là 2 dây gì!!!!

bluestar2006

Xe container
Hik, vẫn chưa được anh ah. Chắc phải tìm đúng cái connector guide của AVN KM2012 mới giải quyết xong vụ này. :(( Xe em thiếu 2 dây so với xe nguyên bản nhưng cái quan trọng nhất là ko biết 2 dây đáy là 2 dây gì!!!!
Mỹ nó không dùng KM mới đau chứ, mỗi Rio là gần nhất thui :(