Cần gấp sự tư vấn của các bậc cao nhân

sơn_hiclass

Xe hơi
Kính chào toàn thể các cụ trong diễn đàn otofun.net
Chuyện là thế này đầu năm nay em có mua một chiếc xe 29 đời 2013 mới cong về kinh doanh nhưng công ty em lại bắt phải đăng ký chiếc xe đó thành tên công ty . Và em đã đăng ký mang tên công ty Nhưng bây giờ em ko có nhu cầu kinh doanh chiếc xe đó nữa và em muốn bán xe đi . Các bác cho em hỏi là khi mua xe mới về đăng ký mang tên công ty thì có được hoàn thuế ko . Và bây giờ em bán xe thì em Phải chịu hóa đơn đỏ mà cty xuất gia hay là cty phải chịu số tiền mà cty đã xuất hóa đơn ( khi mua xe và đăng ký thì em ko nghe cty nói đến số tiền hoàn thuế đó ) mong các cụ tư vấn giúp em về vấn đề này cảm ơn các cụ rất nhiều.

Mon 29V

Xe điện
Khi bác mua xe thì công ty bác đã được hoàn VAT cho cái xe mới, nên khi bác bán thì bác cũng yêu cầu công ty phải chịu VAT cho phần bán (mà thường là nhỏ hơn). Tất nhiên bác phải nói chuyện với công ty bác đã, họ ko chịu thì phải lôi lý ra mà nói.

sơn_hiclass

Xe hơi
Vâng bác tư vấn giúp em kỹ hơn chút nữa dc ko ag

sơn_hiclass

Xe hơi
Thế là em bị thằng giám đốc nó lừa rồi bác ah khi mua về đăng ký và hỏi nó nó bảo bây giờ ko được hoàn thuế nữa vậy mà em cứ tin lời nói của nó bác ah

Mon 29V

Xe điện
Thế là em bị thằng giám đốc nó lừa rồi bác ah khi mua về đăng ký và hỏi nó nó bảo bây giờ ko được hoàn thuế nữa vậy mà em cứ tin lời nói của nó bác ah
Xe nào chả được hoàn thuế hả bác, mức hoàn VAT tối đa là 160 triệu/xe. Bác cứ lôi tay giám đốc ra mà vặn chứ.

sơn_hiclass

Xe hơi
Vâng em cám ơn bác nhiều ag

no1liveforever

Xe buýt
Xe nào chả được hoàn thuế hả bác, mức hoàn VAT tối đa là 160 triệu/xe. Bác cứ lôi tay giám đốc ra mà vặn chứ.
Thuế VAT bao nhiêu thì được hoàn bấy nhiêu chứ cụ ? vd công ty mua con Range Rover 5 tỷ thì tiền thuế VAT được hoàn là 500 chứ ? làm gì có mức tối đa là 160t?

gadi2banh

Xe điện
Nói về lý thì bác thua chắc rồi. Nói về tình, trước đây Công ty dc hoàn thuế VAT đầu vào (lúc mua xe) nên giờ bán ra (xuất hóa đơn) thì họ cũng phải chịu thôi. Họ ko chịu thì e hỏi cụ làm gì đc họ? Đen là đen ở cái chỗ đó. E mua cái xe tên Công ty, giờ e muốn xuất hóa đơn để sang tên, họ bắt e chịu thuế e còn phải chịu nữa là, trước đây ko nói rõ vấn đề này nên giờ e ngậm đắng nuốt cay.

khanhwin100

Xe buýt
Xe cụ đăng ký tên công ty thì công ty đó được khấu trừ khoản VAT ghi trên hóa đơn, Nếu giờ cụ bán xe và phải viết hóa đơn thì cty đó phải chiu VAT viết ra thì mơi đúng, và viết ra thì bao giờ cũng ít hơn lúc mới cty có lợi rồi còn định xơi nốt của cụ VAT viết ra nữa thì chuối cả nải

IamDragon

Xe buýt
Nếu cụ dùng tiền của cụ mua xe rồi đăng ký tên Cty thì Công ty có 2 cái lợi: (1) là được khấu trừ thuế VAT đầu vào (cái này xem trên hóa đơn của cụ khi mua ô tô là biết ngay); (2) là khấu hao xe được tính vào chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Nghĩa là Cty lợi kép vì thực tế chẳng bỏ ra đồng nào. Tuy nhiên theo quy định thì ô tô mua về phục vụ kinh doanh trong Cty (không phải chờ khách) thì giá trị tính khấu hao tối đa là 1,6 tỷ. Nếu cụ mua xe 2 tỷ thì nó chỉ cho tính khấu hao 1,6 tỷ thôi. Bây giờ cụ chỉ cần đòi nó tiền VAT thì Cty nó vẫn lời chán rồi.

minhmo

Xe cút kít
Khi cụ mang xe vào góp với công ty đó trên hình thức nào? Nếu góp vốn cổ phần thì nó éo cho bán cụ chẳng làm gì được nó. Nói gì đến hoàn thuế .

bipboemlaxichlo

Xe điện
Khi bác mua xe thì công ty bác đã được hoàn VAT cho cái xe mới, nên khi bác bán thì bác cũng yêu cầu công ty phải chịu VAT cho phần bán (mà thường là nhỏ hơn). Tất nhiên bác phải nói chuyện với công ty bác đã, họ ko chịu thì phải lôi lý ra mà nói.
chuẩn ko cần chỉnh
cụ chủ mang Võng đến Cty thằng kia đi, khi nào nó xuất VAT thì thôi.cụ cứ làm quả cứ thằng nào đến giao dịch thì cụ bảo nó làm ăn đảo lửa ko hoàn VAT thì bố bảo còn uy tín mà làm ăn, nhưng trước khi làm như Anh CHÍ như thế thì cụ chủ cần nói chuyện thẳng với thằng Cty mà cụ hợp tác đó cho rõ luôn.
nó đã CHÍ thì cụ cũng CHÍ luôn đi ợ

cụ cũng cần xem lại xem là Cụ mua xe theo dạng cổ phần hay mua đứt bằng tiền cụ? nếu mua đứt bằng tiền cụ và ko dính tý xèng nào của Cty kia thì làm Anh CHÍ được

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Nếu đúng cả về lý và tình thì ngoài việc công ty phải viết hóa đơn ra còn phải trả cụ tiền phần chênh hóa đơn nữa.
Còn nếu họ cùn thì phải dùng bài tố họ về lập láo chứng từ, cái này tội to, thà xuất hóa đơn cho cụ còn hơn là rắc rối với thuế và các đoàn thanh tra. Sao lại nói là lập láo chứng từ vì tiền của cụ mua, xe lại đứng tên cty, như vậy phải lập khống chứng từ tiền mặt hoặc chứng từ NH (trừ khi trước cụ bỏ tiền túi mà lại viết giấy cho họ vay nợ, trường hợp này cứ lấy giấy vay nợ ra mà đòi tiền), túm lại cái chỗ bỏ tiền túi ravmaf mua xe đứng tên công ty thì về mặt lưu chuyển tiền kiểu gì cũng có kẽ hở bất lợi cho cty và có lợi cho cụ

_Boeing_

Xe buýt
Nếu đúng cả về lý và tình thì ngoài việc công ty phải viết hóa đơn ra còn phải trả cụ tiền phần chênh hóa đơn nữa.
Còn nếu họ cùn thì phải dùng bài tố họ về lập láo chứng từ, cái này tội to, thà xuất hóa đơn cho cụ còn hơn là rắc rối với thuế và các đoàn thanh tra. Sao lại nói là lập láo chứng từ vì tiền của cụ mua, xe lại đứng tên cty, như vậy phải lập khống chứng từ tiền mặt hoặc chứng từ NH (trừ khi trước cụ bỏ tiền túi mà lại viết giấy cho họ vay nợ, trường hợp này cứ lấy giấy vay nợ ra mà đòi tiền), túm lại cái chỗ bỏ tiền túi ravmaf mua xe đứng tên công ty thì về mặt lưu chuyển tiền kiểu gì cũng có kẽ hở bất lợi cho cty và có lợi cho cụ
Chưa rõ cụ thể thì ko nói đc cụ ơi.vì ko biết giữa cụ chủ và cty có hợp đồng hay biên bản thỏa thuận gì ko?.nếu ko có mà bây giờ nó cãi đấy là xe của cty là thua nó đấy chứ đừng nói đến xuất hóa đơn.nó chơi bẩn còn mất xe ấy chứ.

bipboemlaxichlo

Xe điện
Chưa rõ cụ thể thì ko nói đc cụ ơi.vì ko biết giữa cụ chủ và cty có hợp đồng hay biên bản thỏa thuận gì ko?.nếu ko có mà bây giờ nó cãi đấy là xe của cty là thua nó đấy chứ đừng nói đến xuất hóa đơn.nó chơi bẩn còn mất xe ấy chứ.
hơ vậy em lại hóng các cao nhân vậy

thinhkieuphong

Xe điện
em ko hiểu sao cụ chủ mua xe cho mình mà lại đăng kí tên công ty ??? (chắc lấy tiền công ty mua à)

PhungThanh

Xe máy
Em hóng các cao nhân đưa ra biên pháp

quang.teo

Xe đạp
Giám đốc và kế toán cty nó sơi cụ rùi. Bây giờ cụ bán xe cụ báo cty xuất hóa đơn bán xe em dự hơi khó. Vì như cụ nói khi mua xe về mang tên cty mà xien cụ bỏ ra mua, khaus trừ thuế cụ còn ko bít là bao nhiu nữa. Theo lý xe đó là tài sản cty cá nhân cụ ko đc phép bán mặc dù cá nhân cụ bỏ xiền ra mua. Chúc cụ tĩnh tâm thêu luật sư nhé.

taylai_antoan

Xe hơi
Trước em cũng k mua được xe giống trường hợp của cụ. Do bên cty bắt người mua như em chịu VAT.