[Thảo luận] Cảm nhận của người mớ lấy bằng lần đầu lái xe trong phố

Tac Ke Hoa

Xe đạp
Em chào tất cả anh chị em của OF,
Em vừa mới join vào làm member của OF, hôm nay em muốn chia sẻ một chút về cảm nhận của người lần đầu tiên cầm vô lăng một mình và lần đầu tiên lái xe trong đường phố đông người của Hà Nội.
Em mới lấy bằng lái xe oto vào cuối tháng 7, cảm giác cầm tấm bằng lái xe trong tay cũng vui mừng như bao người. Vì vậy em quyết định phải thuê một con xe để chạy cho thỏa niềm mong muốn. Em lên kế hoạch cụ thể định thuê loại xe gì? thời gian thuê bao lâu? sau khi thuê xe mình sẽ lái đi đâu....
Sau khi có kế hoạch cụ thể, em đến trung tâm thuê xe, làm thủ tục thuê 1 con xe Getz số sàn với lý do xe này nhỏ gọn, dễ xử lý trong phố đông người vả lại nếu có bị sước sát thì giá trị đền bù cũng ít hơn các xe khác. Em làm thủ tục thuê luôn 4 ngày liền.
Sau khi nhận xe từ trung tâm, em bắt đầu ngồi vào ghế lái, chỉnh ghế, gương, xi nhan.... theo đúng bài bản. Sau khi mọi thứ đã OK, em cho xe nổ máy, vào số 1, nhả phanh tay, bắt đầu nhả côn rà chút ga cho xe từ từ lăn bánh. Cảm giác lúc này hơi hồi hộp và căng thẳng một chút vì đây là lần đầu tiên mình lái xe một mình. Từ trước đến giờ em đi xe toàn có thầy ngồi cạnh nên các tình huống khó thầy đều nhắc hoặc xử lý hộ (như phanh hoặc đánh tay lái giúp) nên tâm lý ỷ lại vào thầy đã thành thói quen. Bây giờ phải tự mình xoay sở với nhiều thứ cùng một lúc nên cảm giác hồi hộp là không tránh khỏi... Tuy vậy em vẫn phải tự nhủ mình phải bình tĩnh, tự tin, phải vượt qua được tâm lý căng thẳng này.
Em cho xe chạy từ từ và hòa vào với dòng người của phố phường (Lúc này là khoàng 9h30'. Em chọn thời điểm này là vì giao thông Hà Nội đỡ đông hơn các giờ khác). Em tập trung quan sát đường, nhớ lại các kỹ năng đã được học như đi ra giữa đường, không bám lề, tránh các phương tiên đi bên phải....Đi được một đoạn tâm lý đã bắt đầu thoải mái hơn, tuy nhiên khó khăn bắt đầu khi qua cái ngã tư đầu tiên. Chả là đến ngã tư thì phải dừng lại, em cũng làm theo các động tác rà phanh cho xe dừng lại và về số 1. Do cảm giác xe chưa quen nên em cho xe đỗ non một chút so với xe trước mình (An toàn trên hết :D). Tuy nhiên khi đèn xanh bật lên, do em nhả côn hơi nhanh nên xe chết máy, xe sau bấm còi thúc giục mình đi nên lúc này hơi "cà cuống" một chút. May lúc đó. em nhớ lại lời thầy dặn mình là với người mới lái khi đi trong phố thì phải đi chậm để xử lý, tránh phóng nhanh vượt ẩu. Nếu có chết máy thì cứ bình tĩnh xử lý, kệ các xe đằng sau. Vì vậy em bình tĩnh lại và đạp côn, nổ máy rồi từ từ nhả côn cho xe lăn bánh qua ngã tư. Do các thao tác này hơi mất thời gian mà đèn xanh có 30s nên khi đi vào tâm của ngã tư thì đèn bên kia bật xanh, các phương tiện bên trái và phải vượt qua mặt, em lại chết máy. Nổ lại máy, để xe đứng in đợi đèn xanh phía mình rồi mới tiến hành lăn bánh tiếp (lúc nay có mấy anh XXX đứng ở góc đường chắc cũng biết em mới tập lái nên tha không bắt vì tội đỗ giữa ngã tư, may thật ;))). Em cứ thế bò về đến cơ quan với quãng đường khoảng 10km, mất hơn 1h gì đó và khoảng 4, 5 lần chết máy #:-s. Khi đỗ xe được ở cơ quan, cảm giác lúc này của em rất vui
Những ngày sau đó, khi bắt đầu quen xe cùng với côn ga kết hợp nhịp nhàng hơn nên đi xe đã bắt đầu đỡ bị giật và chết máy.

Tuy nhiên cái tật đạp côn rồi mới phanh vẫn chưa khắc phục được (theo em biết thì phải phanh rồi mới côn) và kết hợp côn ga cũng chưa được nhịp nhàng nên xe vẫn bị giật khi chuyển từ số 1 sang 2. Cái này em xin được nhờ các cao thủ chỉ giáo để em ngày càng hoàn thiện kỹ năng xử lý hơn.

Bài viết của em có vẻ dài dòng và hơi lan man nhưng em muốn mô ta chi tiết về cuộc hành trình lần đầu cầm vô lăng đi một mình trong phố, chỉ muốn chia sẻ của 1 người mới biết lái xe thôi.
Lần khác em chia sẻ tiếp các với các bác em đi xe đúng vào lúc tan tầm và tắc đường ở chỗ hầm chui Kim Liên và mạn Chùa Bộc....

Regards,
Tắc Kè Hoa.

blackxu

Xe đạp
BỆNH VIỆN ĐA KHOA TP. HẢI DƯƠNG (ANH EM ĐẾN THĂM X
Theo tôi thì nhũng cái gì bạn được học đều đã được bạn thể hiện rồi, cứ từ từ rồi sẽ ok thôi. Quan trọng nhất là lúc đi tâm lý phải vững vàng....
Lời khuyên của riêng tôi là bạn nên thuê thêm khoảng 10 ngày nữa... chúc bạn may mắn

Loong Phoong

Xe điện
Ai cũng ít nhất đã từng 1 lần như bác là cái chắc

be beo

Xe tăng
Chào mừng cụ!

leprowind

Xe buýt
Mợ chạy thế là ngon rồi. Nhiều ông hai lần đèn không qua nổi ngã tư, chết máy đề nhũn cả ac-quy ra cơ.

inovavgj

Xe container
Cứ đi đi rồi sẽ thành phản xạ, cảm giác ,

lên xe cứ tự tin, thoải mái , không việc gì phải lo lắng

Hacoimat

Xe hơi
Ai mới lái chắc cũng vậy thôi Kụ (mợ) ạ, bay nhiều khắc quen ý mà. Rồi Kụ tính mua xe MT luôn à Kụ? Chứ Kụ mua AT lại phải dò thêm vài ngày nữa cho quen chưn Kụ ợ.

Tài mới

Xe tăng
Nếu tốc độ cụ đi trên 30 thì đạp phanh rồi côn. Còn dưới 30 cụ cứ côn rồi phanh. Em chỉ góp ý tý cho cụ tý thôi. EM cũng mới lấy bằng có 10 tháng thôi.

mai.thanh10

Xe container
Bình tĩnh cụ nhé, lx nào cũng phải trải qua cảm giác đó.
Lần đầu tiên em tự lái không thầy, trên xe còn có cả Gấu và F1. Sau này Gấu mới nói ngồi ghế sau cũng căng thẳng kinh khủng, nhưng chả dám nói gì, sợ em cà cuống. Sau này cũng mất 1,5 củ đền nhà xe do làm móp và xước xe.

LuckyCar

Xe container
Kinh nghiệm hồi mới lái của em là: Kệ *** cho chúng nó còi.

Bây giờ em không bao giờ còi khi xe trước vì lý do gì đó chưa đi được, chỉ còi khi xe trước cố tình câu giờ thôi.

hung jamo

Xe tải
mạng lỗi e del

Chỉnh sửa cuối:

hung jamo

Xe tải
Lần đầu tiên ra đường thấy chú xxx đứng ngã tư e còn suýt tè ra quần mặc dù chú ý chẳng làm gì e cả. Cụ như thế là hơn e rồi đới;))

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Cảm giác lò dò đi trên đường hồi hộp và sướng lắm. Mấy bữa nữa quen rồi kụ có đi tìm lại cảm giác đó cũng không còn nữa đâu
Chúc cụ lái xe an toàn

Ryukenden

Xe tăng
Website
love-nxxx.myminicity.com
cứ mạnh dạn mợ chủ thớt ợ, lái nhiều sẽ tự rút ra kinh nghiệm thôi ;)
công thức chỉ có dư lày: bình tĩnh, tự tin lái ... va quệt, đâm thì xử lý ... xxx bắt sai thì chiến đấu, đúng thì nộp... cứ thế thôi ợ ... :D

fuxe

Xe container
Chúc cụ lái xe an toàn :D

xeruabo2

Xe điện
(lúc nay có mấy anh XXX đứng ở góc đường chắc cũng biết em mới tập lái nên tha không bắt vì tội đỗ giữa ngã tư ..
Cụ đi như vậy không hề phạm luật mà sợ xxx bắt : khi xe đã qua vạch dừng khi đèn xanh thì cụ hoàn toàn đúng luật , nếu xe chết máy giữa ngã tư cụ nên bật đèn khẩn cấp rồi từ từ xử lý . Trước khi lăn bánh lại tắt đèn khẩn cấp thì ko ai bắt lỗi cụ cả . Chúc cụ lái xe mau lên chân !

rhydon

Xe tải
Lần đầu của em ấy à, cảm giác là vã mồ hôi hột. Ngày đầu tiên mượn xe ông anh, em rúc đúng tầm 5 giờ tại cái vòng xuyến BigC các cụ ợ. Em thấy các cụ tài gì dí sát đ.í.t em, hai cụ 2 bên cà gương em, phía trước là mấy đứa chán sống chen xe máy lên đầu ô tô tập lái như em (mặc dù kính xe hạ em hét: xe mới lái, tránh ra!). Loay hoay khoảng gần 30 phút thì qua được cái vòng xuyến đấy. Vừa hỉ hả đi thì ông anh lại gọi: vào đón anh ở trong BigC. Giời đất như sập dưới chân. nhích vào trong bigc còn khổ hơn ở ngoài: vì người đi bộ, đẩy xe hàng loạn xị....
Cũng may là em tập lái xe từ... lúc em chân chưa đạp hết phanh được (lúc đó thấy bố lái xe, em đòi lái bằng được, bố phải kê cái gối cho em ngồi để nhìn đường các cụ ạ), nên em ko bị chết máy như cụ chủ thớt. Tuy nhiên, sau này đi bon bon thi thoảng vẫn chết máy vì chủ quan. Giờ thì thoải con gà mái rồi :P

7030

Xe buýt
Cứ từ từ rồi sẽ okie thôi cụ. E xin góp ý với cụ là nên chạy ở đường vắng để côn số nhịp nhàng đã rồi hãy vào phố và khi đi cụ nên nhờ 1 người đã có kinh nghiệm đi cùng phòng trường hợp xấu xảy ra.