[Camera] cẩm ly văng bánh trước, xe khách lội ruộng - Sao Đỏ

xe4choduongdai

Xe hơi
Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân - đoạn Sao Đỏ rẽ vào Nam Sách.

RubynamitnA

Xe điện
"bánh trước ở phía sau" :))? Cụ chủ học môn văn thế nào thế?

xe4choduongdai

Xe hơi
dạ em giải thích bằng tiếng việt cho cụ ạ: "Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau", trong đó: Cẩm Ly là chủ ngữ, quỳ gối và tạm biệt là động từ, bánh trước là vị ngữ, ở phía sau là trạng từ chỉ địa điểm ạ.

anhthu189

Xe hơi
Sao mà rụng cẳng được nhỉ #-o? Cũng may xe chưa bị mất lái nhao vào đâu, hy vọng không có thiệt hại về người

xe4choduongdai

Xe hơi
Sao mà rụng cẳng được nhỉ #-o? Cũng may xe chưa bị mất lái nhao vào đâu, hy vọng không thiệt hại về người
camry không thiệt hại về người, còn xe khách thì thấy hành khách nhảy từng người ra khỏi xe xuống ruộng.

Musea

Xe tải
Website
nangluonghanoi.com.vn
Là lacetti cụ chủ ạ. Còn chắc chỗ tiêu đề, cụ chủ lại đặt nhầm dấu phẩy rồi. Tiếng Việt mình đặt nhầm dấu phẩy là to chuyện đấy.

xe4choduongdai

Xe hơi
Là lacetti cụ chủ ạ. Còn chắc chỗ tiêu đề, cụ chủ lại đặt nhầm dấu phẩy rồi. Tiếng Việt mình đặt nhầm dấu phẩy là to chuyện đấy.
E thì thấy không nhầm dấu phẩy ạ, ví dụ câu: "Anh lính vẫy tay chào người yêu ở phía sau" là một câu có cấu trúc giống như tiêu đề của em và thấy không cần phải đặt dấu phẩy, nếu thêm dấu phẩy thì sẽ thừa.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
dạ em giải thích bằng tiếng việt cho cụ ạ: "Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau", trong đó: Cẩm Ly là chủ ngữ, quỳ gối và tạm biệt là động từ, bánh trước là vị ngữ, ở phía sau là trạng từ chỉ địa điểm ạ.
Trạng từ này bổ nghĩa cho câu hả cụ?

Musea

Xe tải
Website
nangluonghanoi.com.vn
E thì thấy không nhầm dấu phẩy ạ, ví dụ câu: "Anh lính vẫy tay chào người yêu ở phía sau" là một câu có cấu trúc giống như tiêu đề của em và thấy không cần phải đặt dấu phẩy, nếu thêm dấu phẩy thì sẽ thừa.
Nguyên văn câu của cụ là "Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân". Theo em, nên và bắt buộc sửa lại là "Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước, ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân"
Cụ đưa ra cái ví dụ để so sánh là anh lính chào người yêu ở phía sau về cấu trúc thì đúng nhưng ý nghĩa sai bét. Người yêu anh lính có vị trí ở phía sau lưng anh lính -> OK nhưng chả bao giờ có cái bánh trước nằm ở phía sau.

Nếu cụ có ý định bảo cái xe bị rụng mất bánh trước và cái bánh đó bị nằm lại phía sau xe thì không sử dụng câu như của cụ dc

Muon_biet

Xe cút kít
Thớt ôn ngữ pháp Việt?

xe4choduongdai

Xe hơi
Nguyên văn câu của cụ là "Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân". Theo em, nên và bắt buộc sửa lại là "Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước, ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân"
Cụ đưa ra cái ví dụ để so sánh là anh lính chào người yêu ở phía sau về cấu trúc thì đúng nhưng ý nghĩa sai bét. Người yêu anh lính có vị trí ở phía sau lưng anh lính -> OK nhưng chả bao giờ có cái bánh trước nằm ở phía sau.

Nếu cụ có ý định bảo cái xe bị rụng mất bánh trước và cái bánh đó bị nằm lại phía sau xe thì không sử dụng câu như của cụ dc
Trước hết em cảm ơn góp ý của cụ, tuy nhiên như cụ nói: "để so sánh là anh lính chào người yêu ở phía sau về cấu trúc thì đúng nhưng ý nghĩa sai bét" thì em nghĩ cụ chưa hiểu hết ý nghĩa câu văn của em, lý do cụ thể như sau:

- Trong câu: "Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau", ở đây "Cẩm Ly"(Camry) và "bánh trước" đã được NHÂN CÁCH HÓA mang TÍNH NGƯỜI, vì vậy mới có hành động mang tính người như: quỳ gối, tạm biệt. Hành động chào nhau ở đây được hiểu như hai người bạn thân đã gắn bó với nhau lâu năm, nay do hoàn cảnh bất ngờ nên chào tạm biệt nhau.
- Khi đã nhân cách hóa cho sự vật, hiện tượng thì không thể ÁP ĐẶT nó phải ở vị trí nhất định phải ở phía trước, nên không thể nói :"chả bao giờ có cái bánh trước nằm ở phía sau". Nếu áp đặt cho "bánh trước" phải ở phía trước thì không còn là NHÂN CÁCH HÓA sự vật nữa cụ ạ.
- Nếu cụ đã công nhận câu "anh lính chào người yêu ở phía sau" là OK thì hai người bạn Cẩm ly và "bánh trước" cũng OK thôi cụ.

Thân!

Hoaimong

Xe buýt
Em nhìn là Lac SE hay CDX gì đó chứ đâu phải cẩm ly. Mà đâm thế nào chỉ bay mỗi cái bánh trước nhìn gọn gàng thế nhỉ.

meodenmatlua

Xe container
Em rốt chính tả nên chuyển sang nguyên nhân tai nạn.
Em dòm vết phanh thì khả năng xe con vượt lấn làn gặp xe tải (xe này phanh) và chạm mũi với xe tải nên rụng bánh, xe con đánh lái vào trong.
Xe khách chạy sau xe tải cũng chạy nhanh nên phải nhảy xuống ruộng để tránh cả 2.

Chiều 17/07/16, Cẩm Ly quỳ gối tạm biệt bánh trước ở phía sau, xe khách lội ruộng tắm trắng toàn thân - đoạn Sao Đỏ rẽ vào Nam Sách.
May mắn không có thương vong, nhìn thấy một mẹ và hai con hốt hoảng vừa đi vừa chỉ ái ngại ghê

anhtho

Xe ngựa
Em thấy cả trục lap nằm gần bánh xe !
Chắc anh khách vượt ẩu, lấn làn nên va chạm với em Cẩm ly.
Ko ai # thì may mắn rồi. Còn lại chỉ là vấn đề bảo hiểm.