Cảm giác lái Forte 2011 Trường Hải

DVinh

Xe đạp
Hôm qua (22/10) mình có việc đi Từ Sơn, Bắc Ninh. Xe Forte của mình mới chạy được 800 km. Xin chia sẻ với các bác nhé:
Chạy trong phố khi so sánh với Vios của Toy thì rõ là tay lái nặng hơn, nhưng trên đường trường, tốc độ trên 80 km mình lại thấy tay lái của Forte nhẹ hơn so với lúc chạy trong phố với vận tốc 30 km. Điều này thật ra là không hay, bởi vì khi tốc độ cao cần có tay lái nặng hơn tốc độ thấp mới phải chứ nhỉ ?.
Mình mua xăng ở cây xăng gần trạm thu phí (gần cầu Phù Đổng) trên đường về Hà Nội. Sau khi đổ 40 lít, chạy được 100m thấy đồng hồ báo tiêu thụ nhiên liệu trung bình vọt lên 28 lít/100 km, sau đó từ từ giảm. Sau khoảng 5 km nữa, đồng hồ báo trung bình 6,5 lít/ 100 km. (với đường trong thành phố Hà Nội, đồng hồ báo trung bình 12,5 lít/100 km).
Đôi điều cảm nhận, xin chia sẻ với các anh em trong Chi hội KFC.

thai18811

Xe tải
Bác kiểm tra lại xem xe có trợ lực lái kiểu gì? Xe bác đi là xe Trường Hải nên e ko biết.
Xe E hàng nhập trợ lực lái điện thì chạy chậm thì nhẹ chạy nhanh thì nặng. Và vios thì đừng so sánh làm gì, chưa đủ tầm.

anycar.vn

Xe tăng
Hôm qua (22/10) mình có việc đi Từ Sơn, Bắc Ninh. Xe Forte của mình mới chạy được 800 km. Xin chia sẻ với các bác nhé:
Chạy trong phố khi so sánh với Vios của Toy thì rõ là tay lái nặng hơn, nhưng trên đường trường, tốc độ trên 80 km mình lại thấy tay lái của Forte nhẹ hơn so với lúc chạy trong phố với vận tốc 30 km. Điều này thật ra là không hay, bởi vì khi tốc độ cao cần có tay lái nặng hơn tốc độ thấp mới phải chứ nhỉ ?.
Mình mua xăng ở cây xăng gần trạm thu phí (gần cầu Phù Đổng) trên đường về Hà Nội. Sau khi đổ 40 lít, chạy được 100m thấy đồng hồ báo tiêu thụ nhiên liệu trung bình vọt lên 28 lít/100 km, sau đó từ từ giảm. Sau khoảng 5 km nữa, đồng hồ báo trung bình 6,5 lít/ 100 km. (với đường trong thành phố Hà Nội, đồng hồ báo trung bình 12,5 lít/100 km).
Đôi điều cảm nhận, xin chia sẻ với các anh em trong Chi hội KFC.
Cảm giác vẫn chỉ là cảm giác,tay lái trợ lực dầu khi bác đi với tốc độ chậm,vào cua hoặc lùi cảm thấy nặng,khi đi nhanh cảm thấy nhẹ là bình thường,chủ yếu là đánh lái có cảm giác mất kiểm soát ko thôi.Còn vụ xăng cộ,cái đồng hồ báo mức tiêu hao nhiên liệu cho vui,chẳng nói lên điều gì cả.Tự đo vẫn chuẩn nhất.

victor

Xe tải
Xe Forte Trường Hải lắp ráp sử dụng trợ lực lái dầu nên không thể bằng trợ lực điện trên xe của em (Forte SLi 2010) được, EPS phải khác chứ :)

quangtayho

Xe container
Xe Forte Trường Hải lắp ráp sử dụng trợ lực lái dầu nên không thể bằng trợ lực điện trên xe của em (Forte SLi 2010) được, EPS phải khác chứ :)
Chuẩn ạ. Xe em VERNA có ESP (chứ không phải EPS đâu bác nhá) khi đi vào đường gồ ghề mới thấy hết giá trị bác ạ. Hôm em di Ba Vì, trời vừa mưa to, đường toàn đá cuội to như quả bưởi, cảm nhạn rõ là bánh trước trượt sần sật trên các viên cuội thế mà volang hầu như không cao lắc gì cả, vưỡn lái bằng 1 tay bình thường.

chayxeco

Xe máy
nói chung là chạy KFC là chuẩn đâý

Xe anh Hải không có trợ lực điện nên đi chậm sẽ nặng hơn Vios và Forte Nhập là đúng rồi, nhưng bù lại lại có ESP chống trơn trượt nên vào cua tốc độ cao tốt hơn. Còn mức tiêu hao nhiên liệu của bác thì OK đấy ợ.

victor

Xe tải
Chuẩn ạ. Xe em VERNA có ESP (chứ không phải EPS đâu bác nhá) khi đi vào đường gồ ghề mới thấy hết giá trị bác ạ. Hôm em di Ba Vì, trời vừa mưa to, đường toàn đá cuội to như quả bưởi, cảm nhạn rõ là bánh trước trượt sần sật trên các viên cuội thế mà volang hầu như không cao lắc gì cả, vưỡn lái bằng 1 tay bình thường.
Cụ ơi, em đang nói đến Electronic Power Steering (EPS) cơ mà, còn về Electronic Stability Program (ESP) - KIA còn gọi là Electronic Stability Control (ESC), Xe Forte SX của bác Hải cũng được trang bị đầy đủ.

Cụ xem thêm thớt này nhá http://www.otofun.net/threads/285521-nhan-doc-bai-viet-ve-can-bang-dien-tu-tren-vnexpress-net

10kg

Xe tải
Khi cân đối giữa xe anh Chum và xe anh Hải, e đã chọn xe anh Hải vì có ESP, e hy sinh cái EPS để lấy cái mà người ta gọi là "trang bị tối thiểu của xe hạng sang" và "nếu ở Mỹ tất cả các xe đều trang bị ESP thì số tai nạn sẽ giảm được khoảng 34%". Còn lại, em đổi khoản xe chắc chắn và chất hơn của xe anh Chum để dôi ra một khoản tiền đủ bù vào tiền phí trước bạ khi lấy xe anh Hải ợ.

vuitinh_hp

Xe tải
10kg nói:
Khi cân đối giữa xe anh Chum và xe anh Hải, e đã chọn xe anh Hải vì có ESP, e hy sinh cái EPS để lấy cái mà người ta gọi là "trang bị tối thiểu của xe hạng sang" và "nếu ở Mỹ tất cả các xe đều trang bị ESP thì số tai nạn sẽ giảm được khoảng 34%". Còn lại, em đổi khoản xe chắc chắn và chất hơn của xe anh Chum để dôi ra một khoản tiền đủ bù vào tiền phí trước bạ khi lấy xe anh Hải ợ.
Cụ cho em hỏi xe anh Chum là xe của anh nào ợ?

anycar.vn

Xe tăng
Xe anh Hải không có trợ lực điện nên đi chậm sẽ nặng hơn Vios và Forte Nhập là đúng rồi, nhưng bù lại lại có ESP chống trơn trượt nên vào cua tốc độ cao tốt hơn. Còn mức tiêu hao nhiên liệu của bác thì OK đấy ợ.
Chống trơn trượt thì nhiều xe có,captiva cũng có.Còn ESP là cân bằng điện tử mà,em tưởng xe sang 1 tí mới có chứ nhỉ.

GAT

Xe điện
Chả hiểu sao em thấy trợ lực dầu lái vẫn thật tay hơn trợ lực điện

anycar.vn

Xe tăng
Chả hiểu sao em thấy trợ lực dầu lái vẫn thật tay hơn trợ lực điện
Đúng là như thế cụ ợ,lái quen trợ lực dầu chuyển sang điện thì thấy nhẹ kiểu bị hẫng,mất kiểm soát.Nhưng lái điện quen rồi thấy sướng,quay lại dầu thấy nặng kinh khủng.

thuyoto

Xe đạp
Bác này nói chuẩn, trợ lực điện phải nhẹ hơn trợ lực dầu. Hơn nữa xe của TH tiêu chuẩn thấp hơn xe nhập nguyên chiếc.