California loanh quanh ký

huylinht

Xe buýt
Chào các cụ, đợt nghỉ lễ Giáng sinh và Năm mới vừa rồi em có cơ hội được sang California ở chơi nhà bà con hơn 2 tuần. Đó là 1 khoảng thời gian không dài, cũng không ngắn, đủ để em cảm nhận được phần nào cuộc sống và con người tại đây, đủ để em cảm thấy quyến luyến để tự hứa với lòng rằng sẽ còn phải quay lại mảnh đất xinh đẹp này thêm nhiều lần nữa.
Chuyến đi của cũng chỉ giới hạn trong phạm vi thăm hỏi họ hàng, vẫn còn thiếu nhiều thiếu nhiều lắm, vì thế em chỉ xin đặt title là Loanh Quanh Ký. Em xin được tóm tắt chuyến đi của em thành 5 phần cho các bác dễ theo dõi
P1 : Loanh quanh họ hàng
P2 : Loanh quanh Disneyland
P3 : Loanh quanh Universal Studios
P4 : K1- Racing
P5 : USS Midway - San Diego

Ngoài ra trình còi máy rởm, ảnh không được đẹp mong các bác thông cảm xem tạm vậy :D
Tạm thời acc em đang hết bandwith. Em vừa mới up lên Pro để phục vụ các cụ rồi nhưng có lẽ phải chờ một thời gian để hệ thống xử lý. Mong các cụ thông cảm
Phần 1 : Loanh quanh họ hàng

California thì quá nổi tiếng rồi nên chắc em cũng không cần phải giới thiệu nhiều nữa, một trong những bang đông dân nhất, giàu có nhất và đẹp nhất nước Mỹ. Ngoài ra đối với người Việt Nam nói riêng thì Cali ( em xin viết tắt ) còn là nơi có cộng đồng người Việt Nam sinh sống ở hải ngoại lớn nhất trên thế giới, chủ yếu tập trung ở quận Cam ( Orange County ), khu vực Westminster và Garden Grove.

Đợt sang đây em ở nhà người chú ở khu Laguna Canyon. Quanh khu vực này chủ yếu là những khu biệt thự dân trí cao rất sạch đẹp và yên tĩnh

Ông chú đưa đi lòng vòng trong khu

Những ngôi nhà trong khu này giá đều trên $500k, tùy diện tích

Nhà ông chú em không ở khu vực trung tâm người Việt nói trên cách đó tầm 30 dẵm, xấp xỉ 45 km nhưng tại vì chất lượng đường xá quá ... tốt nên đi cũng chỉ mất 15p là đến nơi, bằng từ Cầu Giấy lên Hồ Tây :P

Con đường chạy giữa thung lũng đồi núi

Phải nói rằng thời tiết ở California quá đẹp. Em cứ tưởng em may mắn đi đúng đợt thời tiết đẹp đang hí hừng thì ông chú dội cho 1 gáo nước lạnh : Ở Cali trời đẹp quanh năm :))

Trời xanh, mấy trắng nắng vàng ...

... tầm nhìn xa lên đến rất nhiều km. Có thể thấy rõ những rặng núi trùng điệp phía rất xa

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Chất lượng đường xá thì khỏi phải nói rồi. Tốc độ tối đa cho phép là 65 mph ~ 100km/h.

Ông chú đang giải thích lane trong cùng chỉ được phép đi khi trong xe có từ 2 người trở lên. Ông nào đi một mà lớ ngớ chui vào là ăn cái vé $500

Mật độ xe cộ cũng rất đông. Vào những ngày lễ tết cuối năm còn khủng khiếp hơn.

Chen nhau đi, từ ô tô cho đến máy bay :))

Em mới sang đây ngồi xe cũng thấy run. Các bác cứ tượng tượng ra đường kín đầy xe, mà xe nào cũng phóng trên 90km/h, đổi làn vượt nhau cứ choen choét. Chỉ cần 1 tai nạn thôi cũng sẽ xảy ra hiện tượng dây chuyền domino. Mặc dù vậy từ ngày sang đây em mới chỉ thấy 1 va chạm giao thông nhỏ :D

Bắt đầu vào Little Saigon đã thấy tắc xe.... 1 cảm giác thân quen lạ kì hehe

Các dãy cửa hàng của người Việt

Chiếc nón lá thân quen

Èn èn dẹp ra cho cụ đi

Đợt này đi em không vác máy đi chụp trong khu Little Saigon nhiều, mong các bác thông cảm :( Chỉ xin viết một vài dòng cảm nhận như thế này :
Là người Việt, dù ở đâu, cũng vẫn là người Việt không thể lẫn đi đâu được. Vẫn những hình ảnh cửa hàng cửa hiệu ồn ào nhộn nhịp người mua người bán quen thuộc ( nhưng không có tiếng chửi nhau mặc cả hehe ), cũng có những người già ngồi bên tách cafe, điếu thuốc nói chuyện rôm rả. Tiếng Việt cứ vang bên tai trên đất khách quê người cũng làm lòng em ấm lại.
Đồ ăn Việt nam ở đây rất ngon, đặc biệt là Phở. Theo cảm nhận của riêng em phở một số quán nổi tiếng như Kim Mi, Pasteur rất ngon, ngon hơn cả phở ở Hà Nội. Thịt nhiều và rất tươi ngon, nước ngọt đúng vị nước ninh xương, không bột ngọt, nói chung là rất tuyệt. Chẳng trách bà con em về HN bảo ăn phở Bát Đàn nổi tiếng mà chẳng bằng một góc phở ở đây hehe. Ở đây đồ Việt Nam không thiếu gì cả, chỉ trừ thịt chó. Em nghĩ chẳng qua là bị cấm thôi chứ không thì chắc chó cũng móc hàm đầy đường :P

Chỉnh sửa cuối:

Happydrive

Xe tải
Hehe, mở hàng cho cụ!! Cụ cho xem thêm nhiều nhiều đi \m/

Harley Davidson

Xe tải
cảnh đẹp quá cụ ơi. Em cũng có người nhà bên đó nhưng ko biết đến bao h mới đi đc.

giangsuki

Xe ngựa
Đẹp lắm, cụ tiếp đi nhé, Em mời ly (b) để cụ có hứng up nhé

vang_kim70

Xe buýt
chả biết bao giờ 1 số người trong đó có cả em được như kụ nhỉ

Gau_beo

Xe máy

NHÌN CHA NÀY HƠI GIỐNG NGUYÊN TỔNG THỐNG BUSH CÁC CỤ NHỂ?

huylinht

Xe buýt
Em vừa chạy đi ăn về. Cảm ơn các cụ đã ủng hộ :D Em xin được up tiếp.
Sau khi làm 1 bát phở bò Xe lửa to dễ phải = 3 bát phở ở VN, ông chú đưa em ra mộ thắp hương cho ông.
Các cụ có thấy đây giống nghĩa trang không ạ ?

Nghĩa trang của người phương Tây ở đây trông thật thanh bình, giống như một công viên nhiều hơn. Em nhấn mạnh Phương Tây thì một lúc nữa các bác sẽ rõ. Nghĩa trang sạch đẹp, sáng sủa, thanh bình chứ không bẩn thỉu, u ám, chết chóc như nghĩa trang Việt Nam

Khi nằm xuống, ai cũng như ai, chẳng ai hơn ai gì cả. Chỉ một khoảng đất, 1 phiến đá, 1 vài nhành hoa thế thôi

Bâyh sắp vào mùa Noel, con cháu ra thăm mộ ông bà bố mẹ cũng đông. Có người mang thêm cây thông Noel, rồi những lẵng hoa trạng nguyên đỏ rực đặc trưng ra trang trí cho phần mộ. Trông thật vui tươi chứ không hề có chút tang tóc

Em nghĩ người ta gọi đây là Memorial Park ( Công viên tưởng niệm ) chứ không phải Graveyard ( Nghĩa trang ) là có cái lý của nó. Trông thật thanh thản và ấm áp phải không các cụ

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Trong khi đó, cách đó độ 60 giây lái xe là khu nghĩa trang của ngừời VIỆT. Đúng kiểu đặc trưng luôn, trông xa cũng thấy rợn người

Một xuất như này cũng không rẻ, rơi vào độ 15k ôbama

Trước khi up tấm ảnh này lên, em cũng suy nghĩ khá lâu xem có nên up hay không. Sẽ có những ý kiến trái chiều nhưng em tin rằng phần lớn các cụ trong này đều có chung cảm nghĩ như em.

Người lính không tạo nên chiến tranh mà là chiến tranh tạo nên người lính. Dù sao đi nữa thì cũng là người Việt Nam, bất kể kẻ thắng người thua thì ai cũng có mất mát, cũng có phần hi sinh. Cũng giống như ở Việt Nam dựng nên tượng đài những người anh em XHCN đã ủng hộ giúp đỡ, thì ở đây người Mỹ cũng dựng nên tượng đài cho binh lính Mỹ và những người lính CH chiến đấu, và hi sinh cùng họ. Đây là vấn đề mang tính nhân văn nhiều hơn là chính trị.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGSMUN

Xe container
Thêm ảnh đi cụ ơi, hấp dẫn quá.

nongdanit

Xe buýt
Thời tiết Cali thật đẹp, cụ cho thêm nhiều ảnh cuộc sống bà con người Việt ở Cali nhé. ~o)

huylinht

Xe buýt
Thời tiết Cali thật đẹp, cụ cho thêm nhiều ảnh cuộc sống bà con người Việt ở Cali nhé. ~o)
Xin lỗi cụ trước vì thú thực đi đợt này em lười cầm máy ảnh đi nên không ghi lại được nhiều hình ảnh về đời sống sinh hoạt của người Việt nam tại đây. Cáo lỗi.

Thăm mộ xong, trên đường về, chú em có đưa em qua nghía bãi biển Laguna, một trong những bãi biển nổi tiếng nhất nước Mỹ, một trong những nơi hội tụ của phong trào hippy

Dọc những con đường này, những năm thuộc giữa thập kỉ 60, là nơi thanh niên thường tập trung cắm lều cắm trại hút sách, qhtd bừa bãi :)) Đúng theo tinh thần hippy

Biển xa xa

Những ngôi nhà xinh xắn nằm ven đường nhìn ra biển

Tìm chỗ đỗ xe cái đã. Haiz ở đây cũng đỗ xe đầy đường chẳng văn mình hơn VN là bao :))

Nhưng mà lại không có người trông, không có người xử lý mà chỉ duy nhất có những đồng chí này làm việc

Ai có xu bỏ xu, ai có thẻ quẹt thẻ.Giá đỗ xe mặt đường là $2/h còn trong ngách vắng hơn thì $1, cũng bằng VN bâyh. Chứng tỏ là đời sống dân mình cao bằng dân Mỹ

Ấy thế mà đừng vớ vẩn nhé. Ai đỗ xe ở đây mà "quên" nộp tiền thì chỉ sau 15' có đồng chí khác đến ghi vé cài lên gạt mưa ngay

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Con đường đi bộ dọc bờ biển

Một bên là biển, một bên là những dãy nhà trọ cho thuê

Những bãi đá

Những lối xuống bờ biển

Bờ biển thoai thoải trải dài

Xa xa ngoài đảo đá là hàng trăm con chim đủ thể loại

Các loài chim biển khắp nơi...
Bay trên trời

Trên những vòm cây

Đậu trên mái

Xã hội cũng đầy rẫy phức tạp....

Mắt trước mắt sau rình trộm cắp

Lập hội hè kiếm ăn

Xích mích

Cãi vã

Cà đểu

Chửi nhau

Rồi đuổi đánh nhau

Chiến thắng hê hê

Nhìn gì hả mày? Có gì ăn không đói quá

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Đường xá lúc thì đông

Lúc thì lại vắng

Nhưng muốn qua đường thì nhất thiết phải bấm nút này. Bao giờ có tín hiệu thì mới được qua. Qua sớm bị đâm chết ráng chịu, còn nếu không chết thì phải đền cho chủ xe...Thật là 1 xã hội tàn nhẫn

Những con phố vắng vẻ

Phía xa xa trên đồi cao kia là những ngôi nhà bạc triệu mà chủ nhân là những người lắm tiền, những triệu phú, những diễn viên điện ảnh, những vận động viên thể thao, nói chung là không phải những người như mình 8-|

Không thể thiếu những chiếc xe đẹp

Đến những chiếc hơi đẹp

Ghé vào một quán ăn nhanh

Nhưng thực đơn chán quá lại chạy sang Starbuck

Không khí giáng sinh mọi nơi

Tiếp tục dạo bộ, cảnh vật con người thật thanh bình

3 em... hơi xấu

Loại cây này có rất nhiều ở đây, trông rất to đẹp và lạ ;)

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Văn cụ kể ngắn gọn xúc tích rất hay - Em cũng đồng ý quan điểm comment ở dưới của cụ, vì người nhà em cũng ở Little Saigon nên em hiểu tâm trạng của các bác bên ý, dù sao người Mỹ dựng nên như vậy là mang tính nhân văn, chính vì vậy có cái gì hay hay cụ cứ phọt lên cho ae hiểu biết thêm, đây cũng chỉ là một chuyến đi mà cụ (b)

Trước khi up tấm ảnh này lên, em cũng suy nghĩ khá lâu xem có nên up hay không. Sẽ có những ý kiến trái chiều nhưng em tin rằng phần lớn các cụ trong này đều có chung cảm nghĩ như em.

Người lính không tạo nên chiến tranh mà là chiến tranh tạo nên người lính. Dù sao đi nữa thì cũng là người Việt Nam, bất kể kẻ thắng người thua thì ai cũng có mất mát, cũng có phần hi sinh. Cũng giống như ở Việt Nam dựng nên tượng đài những người anh em XHCN đã ủng hộ giúp đỡ, thì ở đây người Mỹ cũng dựng nên tượng đài cho binh lính Mỹ và những người lính CH chiến đấu, và hi sinh cùng họ. Đây là vấn đề mang tính nhân văn nhiều hơn là chính trị.

huylinht

Xe buýt
Chạy dọc từ Laguna Beach lên phía Bắc theo Pacific Coast Highway nổi tiếng lần lượt là những bãi biển cũng... nổi tiếng, đó là Newport Beach và Huntington Beach
Pacific Coast Highway

Newport Beach

Series 6 đời mới

Showroom Ferrari & Maserati

Cây xăng kiêm triển lãm xe cũ

Huntington Beach nổi tiếng với những cuộc thi lướt sóng vào mùa hè

Ngoài ra ở đây còn có những cơ sở, nhà máy lọc dầu lớn

Xa xa ngoài khơi còn có thể nhìn thấy giàn khoan dầu nhưng hôm đó đi bị ngược sáng đúng hướng mặt trời nên em ko chụp được
Tiện đường đi ghé qua thăm nhà 1 người bà con ở Irvine. Căn nhà rất đẹp, có hướng nhìn thẳng ra hồ

Từng đàn chim hải âu, rồi ngỗng cứ dập dìu thật thanh bình

Cảnh nhìn từ Balcony

Phải

Trái

Đi dạo một vòng quanh hồ em phát hiện thấy rất nhiều bìm bịp, ăn lang thang như gà, thấy động là phóng vù xuống nước

Em ném vụn bánh mỳ cho ăn thì bỗng nhiên từ đâu kéo đến cả 1 bầy :))

Hội này rất gan, chẳng ngại ngần gì

Vô cùng dạn dĩ

Tìm hiểu

Xa xa mỗi anh thủ 1 cột

Toàn cảnh

Những căn nhà ở đây nhìn ra hồ có giá hiện này rơi vào tầm $700k ~14 tỷ. Cũng không đắt tính ra với 1 căn tương tự ở VN các bác nhỉ hehe

Chỉnh sửa cuối: