Cách thay lốp khi bị sự cố của e!

tungkhuyen

Xe điện
Khi đi đường trường thì ngoài việc phải chuẩn bị xe kỹ càng trước khi khởi hành, thì việc có các kỹ năng, mẹo để xử lý các việc khi phát sinh sự cố là cũng rất quan trọng.

E xin chia sẻ cách của e khi bị thủng lốp làm sao cho xử lý thật nhanh. Vì xe dừng lại giữa đường rất nguy hiểm, tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông và an toàn cá nhân.

Chia sẻ này hoàn toàn dựa trên trang thiết bị e sẵn có. Và sau khi chia sẻ thì e cũng có vài gợi ý cho các bác để có thể thay lốp nhanh hơn trang thiết bị theo xe.

A. CÁCH CUẢ CÁ NHÂN E:
1) E mua một chiếc móc bằng inox, đường kính 10mm và gắn vào máy khoan chạy pin như hình:

2) dùng chiếc móc này xỏ vào khuyên đầu kích theo xe
Đặt kích vào vị trí và bấm. Chỉ cần 20 giây là đã nâng được bánh xe lên cách mặt đất rồi.
Thí nghiệm cho thấy chỉ cần có mô men xoắn 10Nm là đủ để kích.

3) Dùng máy vặn để tháo bu lông, đưa bánh xe ra, cho bánh mới vào và xiết lại

4) Khi ở trạng thái làm việc thì như thế này

B GỢI Ý CUẢ E VỀ CHIẾC KÍCH THEO XE
Kích theo xe thường đi kèm với 1 cái tay chữ Z rất khó sử dụng cho người ít khi dùng.

E có ý tưởng là chém cái vành khuyên để xỏ tay công ở đầu cái kích đi. Hàn vào đó một chiếc bu lông 19mm=đường kính của bu lông theo xe. Để đỡ phải thay đầu khẩu lúc thay lốp.

Các bác mua thêm 1 chiếc tay cờ lê đảo chiều và một khẩu 19mm. Giá khoảng 300k cho một bộ.

Như vậy khi có sự cố lắp chiếc cờ lê này vào kích đã hàn đầu bu lông thì chỉ cần kích nhẹ nhàng là xe đã lên rồi. Không phải quay vòng một chiều như tay theo xe, mà chỉ quay góc 45' là đã làm kích vận hành rồi.

Các bác đóng góp thêm để có cách nào thay lốp nhanh và tiện nhất ạ.

Mời các bác xem thêm video để cảm nhận ý tưởng của e

Chỉnh sửa cuối:

danmexe

Xe điện
1 kinh nghiệm nữa là khi các cụ thay bánh dự phòng thì nên lấy bánh dự phòng ra trước và đặt nằm kê xuống ngay gần chỗ đặt kích - đề phòng có rủi ro sập kích rất nguy hiểm. Chỉ trong 2 ngày liên tục em đều bị sập kích (1 loại chữ Z của Merc và 1 loại chữ <> của Sorento)... Chỉ 1 chút sơ sẩy là cũng sẽ dễ bị lắm. Các cụ đi bất kể xe gì cũng nên phải xem kỹ hướng dẫn và cách tháo lắp bánh dự phòng - tuy nó rất dễ dàng nhưng ko phải xe nào cũng giống nhau cả... Hì

tungkhuyen

Xe điện
1 kinh nghiệm nữa là khi các cụ thay bánh dự phòng thì nên lấy bánh dự phòng ra trước và đặt nằm kê xuống ngay gần chỗ đặt kích - đề phòng có rủi ro sập kích rất nguy hiểm. Chỉ trong 2 ngày liên tục em đều bị sập kích (1 loại chữ Z của Merc và 1 loại chữ <> của Sorento)... Chỉ 1 chút sơ sẩy là cũng sẽ dễ bị lắm. Các cụ đi bất kể xe gì cũng nên phải xem kỹ hướng dẫn và cách tháo lắp bánh dự phòng - tuy nó rất dễ dàng nhưng ko phải xe nào cũng giống nhau cả... Hì
Sập kích cực kỹ nguy hiểm, nhất là khi phải đặt kích trên nền đất yếu. E đang nghiên cứu làm một tấm kê kích để tăng tiết diện đế kích, tăng ổn định khi đặt kích ạ.

danmexe

Xe điện
Em thấy bộ phụ tùng theo xe hầu như khá đầy đủ tay cầm, đầu nối mà cụ tungkhuyen. Nối đầu quay đảo chiều với thanh nối - 1 tay giữ đầu quay, 1 tay cầm thanh nối xoay tí là nâng xe lên ngon rồi...

danmexe

Xe điện
Sập kích cực kỹ nguy hiểm, nhất là khi phải đặt kích trên nền đất yếu. E đang nghiên cứu làm một tấm kê kích để tăng tiết diện đế kích, tăng ổn định khi đặt kích ạ.
Em cũng như cụ, đang tính làm thêm tấm lót với tiết diện rộng 1 chút, và có phần lõm bằng bệ dưới của kích để tránh trượt kích... Hôm 2-9 em đi qua Tô Hiến Thành vội quá, mặt khác sợ nhai lốp hỏng nên đỗ xe sát vào lề để thay, lúc đó xe hơi nghiêng cho nên bị sập kích - bài họ xương máu, cho du đã rất nhiều lần thay lốp rồi.

tungkhuyen

Xe điện
Em cũng như cụ, đang tính làm thêm tấm lót với tiết diện rộng 1 chút, và có phần lõm bằng bệ dưới của kích để tránh trượt kích... Hôm 2-9 em đi qua Tô Hiến Thành vội quá, mặt khác sợ nhai lốp hỏng nên đỗ xe sát vào lề để thay, lúc đó xe hơi nghiêng cho nên bị sập kích - bài họ xương máu, cho du đã rất nhiều lần thay lốp rồi.
Dập được cái khuôn bằng đế kích để chống trượt kích ra khỏi tấm kê là hơi khó. E định khoan rồi khi dùng bắt bu lông xuyên từ kích vào tấm kê cho tiện. E lúc nào trên xe cũng đủ đồ nên ko ngại thêm bước, toàn máy làm là chính mà:D:D

danmexe

Xe điện
Dập được cái khuôn bằng đế kích để chống trượt kích ra khỏi tấm kê là hơi khó. E định khoan rồi khi dùng bắt bu lông xuyên từ kích vào tấm kê cho tiện. E lúc nào trên xe cũng đủ đồ nên ko ngại thêm bước, toàn máy làm là chính mà:D:D
Chắc ra Đê La Thành chỗ bán sắt họ dùng máy ép thuỷ lực là ok thôi cụ ạ...

tungkhuyen

Xe điện
Chắc ra Đê La Thành chỗ bán sắt họ dùng máy ép thuỷ lực là ok thôi cụ ạ...
Ép thì dễ ạ, cái chính là biên dạng ko thể theo đáy kích được ấy cụ ạ. Kích <> đáy nó như hình con bướm mà.

E định dùng tấm inox chống trượt này làm đế

BiK

Xe điện
Cách của cụ trông hiện đại nhưng lại phải mang theo xe một cái máy khoan, hơn nữa cụ sẽ phải thường xuyên kiểm tra dung lượng pin của máy khoan này xem liệu còn đủ để vặn ốc la-răng ra và vào ko nhé. Rồi cụ vẫn phải dùng tuýp lốp thông thường để xiết chặt lại ốc la-răng. Cuối cùng em thấy cái máy khoan này tác dụng nhất là lúc vặn kích lên/ xuống, thấy khá nhanh.

QuietmanQ

Xe điện
Em ít đi xa nên chỉ sắm cái bơm (chưa sắm :D). Thủng chủ yếu do đinh nên bơm vẫn chạy đủ đến nơi tìm được chỗ vá.

hathai1977

Xe máy
Mục này mình chịu, 7 năm cầm lái mà chưa bao giờ biết kích đặt ở đâu cho đúng. Xấu hổ thật.

tungkhuyen

Xe điện
Cách của cụ trông hiện đại nhưng lại phải mang theo xe một cái máy khoan, hơn nữa cụ sẽ phải thường xuyên kiểm tra dung lượng pin của máy khoan này xem liệu còn đủ để vặn ốc la-răng ra và vào ko nhé. Rồi cụ vẫn phải dùng tuýp lốp thông thường để xiết chặt lại ốc la-răng. Cuối cùng em thấy cái máy khoan này tác dụng nhất là lúc vặn kích lên/ xuống, thấy khá nhanh.
Mấy cái đồ này e để gọn trong balo nên cũng ko vướng. Pin thì thoải mái cụ ạ 18v, 4Ah nên ko ngại hết. Cái máy vặn vít của e thừa lực để xiết ốc mà ko cần tuýp lốp kiểm tra đâu ạ.

Theo ý tưởng của e thì cái cờ lê đảo chiều làm việc kích xe, tháo lắp lốp nhanh hơn nhiều với kích bằng tay chữ Z và tuýp lốp theo xe.

bong07

Xe container
Em làm cái bơm điện, hơn 4 năm thay lốp 1 lần, còn đâu nơm rồi phi đến chỗ vá.

tungkhuyen

Xe điện
Cái lần E phải thay là rách lốp đó,còn dính đinh là chuyện nhỏ!
E bị một phát rách xuống thay luôn. Thế mà cái quả bị rách về cân bằng động lại đã méo rồi. Cụ nên cẩn thận nhé ạ, nhìn cảm quan mắt thường thì thấy nó vẫn tròn nhưng khi cho lên máy cân mới phát hiện ra. La zăng méo đi tốc độ cao khá nguy hiểm, dễ lệch lái lắm ạ.

danmexe

Xe điện
Lốp thủng đinh còn vá sd được, riêng lốp rách thì xác định thay luôn - nhất là lốp trước. Vì lốp phần lớn do bị chém vào mép mới ránh cho nên kể cả vá miếng vá xịn vẫn bị phồng... Nói chung lốp phải cẩn thận và xứng đáng đầu tư. Hề hề

darkxt

Xe buýt
Lốp mà rách thì sao vá đc nữa bác ơi, chạy lốp vá thì dăm bữa kiểu gì nó cũng chửa :))

Trước xe cũ em đi chán chê hơn 6 năm chả sao, ít đi lốp mòn ít nhưng vì lâu cao su lưu hóa em vẫn phải thay, vừa thay đc đúng 1 tuần thì vợ em chạy xe đi đón thằng F1 chém ngay vào vỉa hè đoạn đang thi công, rách luôn lốp sau, vết rách khoảng 2cm thôi nhưng vẫn phải bỏ cả quả lốp mới tinh... :(

tungkhuyen

Xe điện
Lốp thủng đinh còn vá sd được, riêng lốp rách thì xác định thay luôn - nhất là lốp trước. Vì lốp phần lớn do bị chém vào mép mới ránh cho nên kể cả vá miếng vá xịn vẫn bị phồng... Nói chung lốp phải cẩn thận và xứng đáng đầu tư. Hề hề
Rách, chửa quả trứng là thay ngay ko cần phải tiếc nuối ạ.

bong07

Xe container
E bị một phát rách xuống thay luôn. Thế mà cái quả bị rách về cân bằng động lại đã méo rồi. Cụ nên cẩn thận nhé ạ, nhìn cảm quan mắt thường thì thấy nó vẫn tròn nhưng khi cho lên máy cân mới phát hiện ra. La zăng méo đi tốc độ cao khá nguy hiểm, dễ lệch lái lắm ạ.
vâng quả đó về E cũng vứt luôn, còn dính đinh hết hơi bơm điện vẫn lên vô tư.