[Funland] Cách giao dịch bất động sản 3 bên an toàn

konkon1996

Đi bộ
Chào các cụ.
Em là mem mới có đôi điều muốn hỏi.
Em đang có 1 bất động sản. Giờ em muốn bán đi và mua bất động sản khác.
Em muốn hỏi là có cách nào tránh rủi ro về một trong các bên bỏ cọc không các cụ nhỉ.
Chẳng hạn như khách mua nhà của em bỏ cọc => em không có tiền mua bđs mới=> ra đường luôn.
Hoặc em bán được nhưng bđs em muốn mua lại hủy cọc, lỡ mất việc.
Liệu có cách nào giải quyết vấn đề này không các cụ nhỉ.
Em cám ơn.

lodudu

Xe điện
Em hóng kinh nghiệm các cụ

zaihn8x

Xe tải
Chào các cụ.
Em muốn hỏi là có cách nào tránh rủi ro về một trong các bên bỏ cọc không các cụ nhỉ.
Chẳng hạn như khách mua nhà của em bỏ cọc => em không có tiền mua bđs mới=> ra đường luôn.
Em cám ơn.
Cách dễ nhất là cụ mua cái nào muốn đổi trước rồi bán cái nào mà cụ muốn bán sau. Còn không thì cụ hẹn 2 ông mua nhà cụ và ông bán nhà cho cụ cùng ra ký cc 1 ngày ở cùng vpcc rồi sang tiền từ ông mua chuyển sang ông bán. Làm thủ tục dọn đồ trong 1 ngày sang nhà mới rồi tiếp tục sửa chữa nhà mới sau. Lưu ý cả mua và bán đều làm thủ tục cọc công chứng chống xoay kèo.

agrimeco

Xe lăn
Tại sao khách mua bỏ cọc mà cụ lại ra đường luôn? Nhà cụ vẫn đang ở ai đuổi cụ đi à :D

caisua

Xe lăn
Cọc to khó bỏ, cụ cứ cọc 500tr chắc ăn

clessking

Xe tăng
Tại sao khách mua bỏ cọc mà cụ lại ra đường luôn? Nhà cụ vẫn đang ở ai đuổi cụ đi à :D
Nghĩa là cụ ấy bán nhà rồi mua căn khác, người mua cụ ấy thanh toán sòng phẳng còn người bán cho cụ ấy phá cọc 😁 Còn trường hợp người mua cụ ấy phá cọc thì đương nhiên cụ ấy cũng phải phá cọc nhà kia, ko ra đường nhưng mất uy tín.
Mua song song thế này rủi ro lắm vì chẳng bao giờ khớp được tgian 2 bên. Hủy 1 là dễ hủy 2 luôn.

thaorua2008

Xe tải
Cty em có chị tp dính trường hợp này, nhận cọc bên mua, đặt cọc cho bên bán. Xong rồi thằng mua nó ko mua nữa. Nên e thấy cứ xong 1 việc đã

doanquangpham

Xe tải
Cọc cao, hợp đồng cọc công chứng thôi cụ

anphudong

Xe tăng
Ra CC làm hợp đồng mua bán luôn, khỏi cọc cạch cũng được mà.

thudoll88

Xì hơi lốp
Chào các cụ.
Em cám ơn.
Nó hủy cọc ko mua thì cụ vẫn cầm cọc và nhà vẫn là nhà cụ chứ ra đường thế nào. Khi nào bên mua thanh toán hết tiền xong hai bên công chứng hợp đồng mua bán thì mới tính là nhà cụ đã có chủ mới chứ

thudoll88

Xì hơi lốp
Nghĩa là cụ ấy bán nhà rồi mua căn khác, người mua cụ ấy thanh toán sòng phẳng còn người bán cho cụ ấy phá cọc 😁 Còn trường hợp người mua cụ ấy phá cọc thì đương nhiên cụ ấy cũng phải phá cọc nhà kia, ko ra đường nhưng mất uy tín.
Mua song song thế này rủi ro lắm vì chẳng bao giờ khớp được tgian 2 bên. Hủy 1 là dễ hủy 2 luôn.
Cụ đọc lại đi cụ trẻ 96 bảo bên mua hủy cọc thì ra đường mới ngây ngô chứ. Nói tóm lại:
- Bên mua phá cọc, nhà vẫn là nhà cụ chỉ là không bán được thì cũng chưa mua được nhà khác. Lại phải đợi khách mua khác thôi biết làm sao. Mất uy tín có phải do mình đâu bên bán cũng phải thông cảm thôi tự dưng ăn được tiền cọc của mình
- Bên bán phá cọc thì cất két ngân hàng tiền bán nhà đi thuê tạm đâu đấy vài tháng rồi mua nhà khác. Hơi phiền tý nhưng cũng đành phải chịu. Tốt nhất cọc cao tý thì bên bán ko phá được hoặc có điều khoản ràng buộc gì đó nếu phá cọc thì phạt bao nhiêu
Mà việc mua bán đổi nhà nhiều người vẫn làm mà đâu phải lúc nào cũng rủi ro đâu. Đầy người có 1 bất động sản duy nhất muốn đổi nhà thì phải vừa bán lại vừa mua mà

alceste

Xe điện
Chào các cụ.
Em cám ơn.
Cụ cọc cho nhà mới 100.000.000, thì cụ yêu cầu khách mua nhà cụ đặt cọc gấp đôi. Ví dụ là 200.000.000. Thì kể cả khách của bỏ cọc cụ vẫn vẫn đủ đền cọc cho nhà kia.

konkon1996

Đi bộ
Cách dễ nhất là cụ mua cái nào muốn đổi trước rồi bán cái nào mà cụ muốn bán sau. Còn không thì cụ hẹn 2 ông mua nhà cụ và ông bán nhà cho cụ cùng ra ký cc 1 ngày ở cùng vpcc rồi sang tiền từ ông mua chuyển sang ông bán. Làm thủ tục dọn đồ trong 1 ngày sang nhà mới rồi tiếp tục sửa chữa nhà mới sau. Lưu ý cả mua và bán đều làm thủ tục cọc công chứng chống xoay kèo.
cám ơn bác. Để em tìm hiểu cách này xem sao.
Chỉ sợ người mua và bán thấy lằng nhằng quá hủy kèo luôn.

Nó hủy cọc ko mua thì cụ vẫn cầm cọc và nhà vẫn là nhà cụ chứ ra đường thế nào. Khi nào bên mua thanh toán hết tiền xong hai bên công chứng hợp đồng mua bán thì mới tính là nhà cụ đã có chủ mới chứ
Là em bán xong nhà em đang ở rồi xong bên bán nhà cho em hủy cọc hoặc em không tim được nhà ưng ý cụ ạ :(
Lúc đấy cầm cục tiền đấy chưa chắc đã mua được nhà ngon như nhà cũ, tiền để đấy kiểu gì cũng mất giá.

Cụ cọc cho nhà mới 100.000.000, thì cụ yêu cầu khách mua nhà cụ đặt cọc gấp đôi. Ví dụ là 200.000.000. Thì kể cả khách của bỏ cọc cụ vẫn vẫn đủ đền cọc cho nhà kia.
Cty em có chị tp dính trường hợp này, nhận cọc bên mua, đặt cọc cho bên bán. Xong rồi thằng mua nó ko mua nữa. Nên e thấy cứ xong 1 việc đã
Vâng em cám ơn ý kiến của các cụ.

thudoll88

Xì hơi lốp
Tho
cám ơn bác. Để em tìm hiểu cách này xem sao.
Chỉ sợ người mua và bán thấy lằng nhằng quá hủy kèo luôn.

Là em bán xong nhà em đang ở rồi xong bên bán nhà cho em hủy cọc hoặc em không tim được nhà ưng ý cụ ạ :(
Lúc đấy cầm cục tiền đấy chưa chắc đã mua được nhà ngon như nhà cũ, tiền để đấy kiểu gì cũng mất giá.

Vâng em cám ơn ý kiến của các cụ.
1-2 tháng tiền không mất giá nhanh vậy đâu. Mà rất hiếm xảy ra vụ hủy cọc. Cụ cọc nhiều và có điều khoản bên bán hủy kèo ko bán nữa phải trả gấp đôi là xong. Nếu cứ chốt đơn rồi cọc mà hủy nhiều vậy thì làm gì có giao dịch bđs nào thành công

Kinnnnn

Xe buýt
cọc cao và ra vp công chứng làm hợp đồng thôi cụ, phí cũng chả đáng bao mà lại yên tâm

agrimeco

Xe lăn
cọc cao và ra vp công chứng làm hợp đồng thôi cụ, phí cũng chả đáng bao mà lại yên tâm
Ra vpcc cũng bất cập phết, nhỡ bên mua bỏ cọc nhưng ko chịu quay lại làm thủ tục huỷ hđcc là bên bán cũng mệt đấy :D

Kinnnnn

Xe buýt
Ra vpcc cũng bất cập phết, nhỡ bên mua bỏ cọc nhưng ko chịu quay lại làm thủ tục huỷ hđcc là bên bán cũng mệt đấy :D
thế em mới bảo cọc cao lên, 2-300tr mà bỏ cọc được thì bên mua cũng ra gì đấy

aladanh2000

Xe hơi
Có cách nào pháp lý để chặn cái này không cụ?

Trước em thấy có 1 case tư vấn là trong hợpđồng cọc công chứng giao hẹn rõ thời hạn chót và địa điểm thực hiện hợp đồng. Tới hạn chót, bên bán ra địa điểm đó ngồi + lập vi bằng. Bên mua không tới thực hiện hợp đồng thì nộp đơn lên tòa án để hủy hđ công chứng.

agrimeco

Xe lăn
Có cách nào pháp lý để chặn cái này không cụ?

Trước em thấy có 1 case tư vấn là trong hợpđồng cọc công chứng giao hẹn rõ thời hạn chót và địa điểm thực hiện hợp đồng. Tới hạn chót, bên bán ra địa điểm đó ngồi + lập vi bằng. Bên mua không tới thực hiện hợp đồng thì nộp đơn lên tòa án để hủy hđ công chứng.
Đúng như cụ nói đấy, nhưng để làm mấy cái thủ tục này vừa lâu mà cũng tốn kém, và có thể mất cơ hội bán dc giá mong muốn… :D