[VHGT & ATGT] Các thuật ngữ tiệm cận trong QC41/2016

caravankthp

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, sao QC41/2016 lại lắm thuật ngữ kiểu như: tiến sát, gần đến, ... thế ạ. Em thi thoảng vẫn xem một số tài liệu nước ngoài thì họ cũng hay có các thuật ngữ đó chứ không hoàn toàn đưa ra con số cụ thể, có phải ta cũng đang học tập họ. Nhưng liệu nhận thức của ông công an có đầy đủ và trong sáng để không bắt bí dân khi xảy ra tranh cãi? Hay lại đẻ ra một loạt kẽ hở để sách nhiễu từ phía công an hoặc lợi dụng để lách luật từ phía người dân.

no pain

Xe máy
Nhiều cái cố định thì lại cứng nhắc, ví dụ 50m thì gần với 80km/h nhưng lại không gần với 40km/h chẳng hạn.
Còn kẽ hở hay không thì cả 2 ông dân ông CA đều lợi dụng thôi, thiệt hơn gì nhau đâu :D

Thuy_CK

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, sao QC41/2016 lại lắm thuật ngữ kiểu như: tiến sát, gần đến, ... thế ạ. Em thi thoảng vẫn xem một số tài liệu nước ngoài thì họ cũng hay có các thuật ngữ đó chứ không hoàn toàn đưa ra con số cụ thể, có phải ta cũng đang học tập họ. Nhưng liệu nhận thức của ông công an có đầy đủ và trong sáng để không bắt bí dân khi xảy ra tranh cãi? Hay lại đẻ ra một loạt kẽ hở để sách nhiễu từ phía công an hoặc lợi dụng để lách luật từ phía người dân.
Các khái niệm không xác định như gần đến, tiến sát, quá nhanh, quá chậm thường sử dụng trong các quy định mang tính hướng dẫn, cảnh báo (không bắt buộc) !

phuong68

Xe hơi
câu hỏi hay