Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

Niva4WD

Xe tải
Bình thường tôi dùng trình duyệt Opera, có cái lợi là các bác làm trang Web cho màn hình 1024x768 tôi vẫn xem ngon trên màn hình 800x600 vì có /View/Fit to windows width. Nhưng xem otofun thì ở Opera chữ có dấu hay bị thành hình vuông, laodong.com.vn cũng bị thế. Các site tiếng Việt khác lại không sao cả.

Các bác có biết nó tại sao không nhỉ. Có bác nào thạo Opera biết có thể chỉnh ở đâu nhỉ. Hay tại otofun (và laodong.com.vn) dùng kĩ thuật gì không tương thích với Opera?

Chứ mà dùng FireFox thì chữ ngon nhưng lại vướng cái 1024x768 tràn ra ngoài.

Theo hiểu biết của em thì Opera dùng phương pháp coi như cả trang web là một file ảnh và zoom in cái ảnh đó lại để vừa vặn với màn hình máy tính, dù màn hình đó được set ở độ phân giải nào. Cách thức này có lợi trong trường hợp của bác (dùng màn hình độ phân giải thấp), cũng như khi bác dùng PPC. Tuy nhiên, nó cũng có thể gây ra các vấn đề về hiển thị text có dấu như tiếng Việt.Nếu đã dùng Opera trên PPC bác có lẽ cũng đã nhận ra rằng không thể gõ tiếng Việt được.

Em sẽ tìm hiểu xem có thể làm được gì trong trường hợp của bác, trong khi chờ đợi bác thử xem có phải lỗi do text bị co lại bé quá không. Bác vào File > Preferences > Fonts and colors để chỉnh font size to lên 1 chút xem có khắc phục đc ko bác nhé.

Chúc bác cuối tuần vui vẻ!

Niva4WD

Xe tải
Không phải nó coi là ảnh rồi zoom lại đâu. Ảnh thì nó zoom lại, còn text thì nó vẫn giữ co chữ, dồn xuống dòng đàng hoàng.
Cả thằng lao động cũng bị như vậy nên tôi không nghĩ là lỗi riêng của otofun mà có thể là lỗi "hệ thống" của Opera với một vài kĩ thuật làm web nào đó.

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Bác set lại font của opera là được, cái này là lỗi không tương thích UNICODE thôi

Bác Niva ơi, em vừa search trên web và thấy rằng Opera (đã từng) có một vấn đề về tự động chuyển đổi bảng mã. Với các trình duyệt khác, khi bác set Encoding ở chế độ tự động thì trình duyệt sẽ tự động nhận biết bảng mã mà trang từng trang web dùng để chuyển sang bản mã tương ứng, nhưng Opera thì gặp khó khăn chuyển mã tự động trong một số trường hợp cụ thể.

Về trường cụ thể của bác. Hầu hết các trang web tiếng Việt dùng UTF-8 nên khi bác thăm các trang web đó bằng Opera, Opera chuyển bảng mã sang UTF-8. Tuy nhiên, otofun.com lại dùng Western European (ISO-8859-1) và laodong.com.vn dùng Western European (Windows) và Opera đã khôn tự động chuyển sang được bảng mã tương ứng. Điều đó dẫn tới việc xuất hiện các ô vuông như bác thấy.

Hy vọng Opera đã khắc phục được lỗi trong phiên bản mới nhất của họ. Trong lúc chờ đợi, bác vào Preferences, General, click vào nút Details, rồi đổi thiết lập thành "Encoding to assume for pages lacking specification", em chắc nó sẽ khắc phục được lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

Niva4WD

Xe tải
Trả lời của bạn rất tinh vi rồi, nhưng Opera nó vẫn không chịu. Đã là lỗi hệ thống thì chịu rồi. Rất cảm ơn vì đã "tận tình cứu chữa".

Niva4WD nói:
Trả lời của bạn rất tinh vi rồi, nhưng Opera nó vẫn không chịu. Đã là lỗi hệ thống thì chịu rồi. Rất cảm ơn vì đã "tận tình cứu chữa".
Em rất tiếc chưa gãi đúng chỗ. Thứ 2 tới văn phòng em sẽ thử duplicate và tìm cách khắc phục.

Niva4WD

Xe tải
Lạ cái là trong cửa sổ trả lời này thì không có chữ vuông (đang dùng Opera).
Khi nãy chạy lại Fedora sau nhiều ngày không dùng. Opera trong đó đặt ở iso-8859-1 thì không bị ô vuông. Nhưng do lâu quá không dùng, quên mất chạy tiếng Việt thế nào. Chạy lại Windows, đặt lại Encoding theo iso-8859-1, vẫn không được mặc dù đã khởi động lại Opera và thậm chí cả máy.

Niva4WD

Xe tải
Như vậy là trong cửa sổ gõ trả lời thì không bị, gửi vào trang thì lại thành ô vuông.
Thôi, kệ nó. Quan tâm nhiều lại thành tin học.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Em đang dùng Opera tại tất cả các máy em có và không hề gặp trường hợp hiển thị sai nào. Có lẽ do trong khi cài Opera em đã check mục "Import all from IE" nên nó bê luôn các thứ có trong IE sang.
Lỗi hiển thị ô vuông chắc chắn do setting font, bác thử kiểm tra lại options xem...

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cấu hình thế nào thì thích hợp với vista bác Cường ơi nói luôn hộ em với

cvn

Xe buýt
BlackLAC nói:
Cấu hình thế nào thì thích hợp với vista bác Cường ơi nói luôn hộ em với
Sir: http://www.microsoft.com/windowsvista/getready/capable.mspx

A Windows Vista Premium Ready PC includes at least:

1 GHz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor (1).
1 GB of system memory.
A graphics processor that runs Windows Aero (2).
128 MB of graphics memory.
40 GB of hard drive capacity with 15 GB free space.
DVD-ROM Drive (3).
Audio output capability.
Internet access capability.

Chú thích:

1. Processor speed is specified as the nominal operational processor frequency for the device. Some processors have power management which allows the processor to run at lower rate to save power.

2. Windows Aero requires:
a. DirectX 9 class graphics processor that:
- Supports a WDDM Driver.
- Supports Pixel Shader 2.0 in hardware.
- Supports 32 bits per pixel.
b. Adequate graphics memory.
- 64 MB of graphics memory to support a single monitor less than 1,310,720 pixels
- 128 MB of graphics memory to support a single monitor at resolutions from 1,310,720 to 2,304,000 pixels
- 256 MB of graphics memory to support a single monitor at resolutions higher than 2,304,000 pixels
- Meets graphics memory bandwidth requirements, as assessed by Windows Vista Upgrade Advisor running on Windows XP

3. A DVD-ROM may be external (not integral, not built into the system).

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bản thân tôi cũng chưa cài được Vista vì máy laptop của tôi cấu hình hơi cũ, đã hơn 2 năm rồi, hiện tại cũng có mấy đồng chí cài bản beta 2, thấy chạy ổn hơn những bản cũ. Nhưng nếu dùng Vista kết hợp với Office 2007 thì mới thấy cái hay vì dù sao thì Windows cũng mới chỉ là OS, còn phải cần thêm nhiều application tận dụng được tính năng mới đấy. Sắp tới Intel tung ra platform mới tên là Core2Duo thì còn nhiều cái hay hơn nữa vì công nghệ này hỗ trợ trực tiếp Vista.

Bác nào mua máy bây giờ nên chọn máy có tem Windows Vista Capable (cấu hình tối thiểu để chạy nhưng phần cứng tương thích với Vista). Trên site của MS cũng có tool để kiểm tra máy tính của mình có tương thích hay không.

Sắp tới cấu hình máy tính chuẩn sẽ là 1GB RAM, đủ để chạy Vista nhưng nếu muốn có thêm tính năng đồ họa cao cấp thì phải đầu tư thêm cạc đồ họa.

SaigonAuto

Xe máy
Tìm phần mềm

Em muốn tìm 1 phần mềm kiểm tra chất lượng của 1 đĩa CD audio
Ý em muốn nói là phần mềm kiểm tra xem nó được copy từ 1 đĩa Cd gốc, hay được tạo ra từ các file MP3 có chất lượng khác nhau...
Xin được các bác giúp đỡ.
Thanks.

hachi

Xe tăng
Em chưa bao giờ nghe thấy cái phần mềm này cả, có lẽ là hơi khó vì cái này hơi mông lung, giống như chẳng có phần mềm nào tách được hoặc làm mất hẳn tiếng hát trong một bài. Tạm thời thì bác kiểm tra bằng cách khi bật cái cd đó trên máy tính hoặc trên một bộ âm thanh nào đó thì bác nhớ để ý đến cái đèn nháy hoặc kim báo tín hiệu dB. Chuẩn các âm thanh khi người ta thu các nhạc cụ và hát trong phòng thu gần như không bao giờ quá 0dB cả, sau khi làm Master thì có thể nó sẽ to lên khoảng +2 đến +4dB. CD tốt thì tất cả các bài trong cd đều chỉ xê dịch từ +2 đến +4dB thôi, còn cd cóp từ mp3 có chất lượng khác nhau thì chắc chắn các bài trong đĩa sẽ không đều nhau về độ to nhỏ. Bác lưu ý là các cd lậu của tầu hoặc của VN bán 8-10 ngàn một cái hầu hết đều bị vỡ tiếng vì khi in sao để gain đầu vào quá to. Hiện tượng trên là vì dân ta từ ngày xưa và cả bây giờ rất nhiều người quan niệm băng đĩa in sao ra bật lên càng kêu to thì càng tốt, càng nét. dB có khi lên đến +10 - +20. Và cuối cùng là bác kiểm tra bằng chính đôi tai của bác, bác thích nghe cd có chất lượng cao thì có nghĩa bác cũng tự biết cách phân biệt chất lượng rồi còn gì:) :)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác thử search "Audio CD quality testing software" xem, tôi thấy ra nhiều chương trình lắm, tôi tìm thì thấy chương trình này có thể dùng để kiểm tra chất lượng được, nhưng không biết chắc có đúng không:

http://www.tracertek.com/restorationcomparison.htm

porsche

Xe đạp
Bác nào dùng thử Vista thì thử luôn cái keyboard rồi truyền lại kinh nghiệm cho anh em luôn nè.

Mà không biết bác 2snguyen đã cài Vista chưa, chứ tui nghe nói là không có vụ backward compatibility đâu. Khuyến nghị cài Multi-OS đấy! Phải thế hông? *-)

Tối qua chờ giờ bóng lăn em đã cài Vista vào cái home PC cấu hình thế này:
PIV 2Ghz, DDR 2GHZ, HDD 160 GB Sata x2, V card: AGP8x Radeon 9200SE 128 MB.
Bản Vista beta2 build 5384, nó không cho phép up từ XP lên mà phải cài bản mới từ DVD. Em mới kịp xem qua sơ sơ, nó có nhều thứ hơn như Media Center, giao diện đẹp, nhiều tiện ích cài sẵn (đọc PDF, sắp xếp media, ghi đĩa...) chiếm khoảng 10GB đĩa cứng. nó chỉ chạy đến 31/5/2007 và phải activate trong vòng 15 ngày từ khi cài.
em đã gỡ ra và ghost lại bản XP quen thuộc rồi vì cái Vista này ngốn tài nguyên khủng khiếp

porsche

Xe đạp
Đúng rồi, bác chỉ có PIV thôi thì sẽ thấy xót tài nguyên ngay. Bác cvn đã nói trên kia là nên dùng x64 rồi mà.

Tiếc là bác không thử luôn xem các chương trình windows x86 chạy thế nào. Nghe nói là vista sẽ thiết lập máy ảo để chạy, mà không phải chương trình nào cũng chạy được. Không biết thật hư thế nào? *-)

vctv

Xe buýt
Hỏi về font trong AutoCAD 2004

Chào các bác,

Tôi đang dùng ACAD2004, nhưng xem một số bản vẽ dùng font chữ Vnsimli.shx và một số font khác thì không hiển thị đúng tiếng Việt (kiểm tra Fonts trong Windows thì chưa thấy có font này).

Bác nào có bộ fonts hay dùng trong ACAD thì cho tôi xin link goặc gửi giúp vào: vcidth@yahoo.com

Xin cảm ơn.