[Funland] Các cụ xưa dạy giờ còn đúng - Cái nết đánh chết cái đẹp.

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Vâng, nết-đẹp theo câu trên là xưa các cụ ám chỉ phụ nữ.

Xưa đi học hay nghe cô giáo nói câu này với các bạn nữ tong lớp, hay động viên các bạn là cái nết đánh chết cái đẹp, mà bạn gái xinh thì có mấy đâu toàn trung bình ấu ko ah. Mà những bạn xinh toàn làm lớp phó quản ca tổ trưởng... Nói chung là cán sự lớp ko ah. Sau ra đờì đi làm va vấp thì thấy đa số gái xinh thì thường tốt tính và ko ngoa ngoắt như phụ nữ trung bình về nhan sắc. Vậy theo cccm đến giờ thì cái nết còn đánh chết cái đẹp ko sao tôi thì hay thấy là cái đẹp đa số tính cũng dễ chịu vậy nhỉ ?

Tien NN

Xe tải

Xưa đi học hay nghe cô giáo nói câu này với các bạn nữ tong lớp, hay động viên các bạn là cái nết đánh chết cái đẹp, mà bạn gái xinh thì có mấy đâu toàn trung bình ấu ko ah. Mà những bạn xinh toàn làm lớp phó quản ca tổ trưởng... Nói chung là cán sự lớp ko ah. Sau ra đờì đi làm va vấp thì thấy đa số gái xinh thì thường tốt tính và ko ngoa ngoắt như phụ nữ trung bình về nhan sắc. Vậy theo cccm đến giờ thì cái nết còn đánh chết cái đẹp ko sao tôi thì hay thấy là cái đẹp đa số tính cũng dễ chịu vậy nhỉ ?
Có thể từ nhỏ đã dễ thương, nên đc gia đình quan tâm nhiều hơn, thành ra học đc nhiều thứ hay, dẫn tới tính nết tốt hơn và ngược lại.
Nhưng theo tôi thì những người tốt nết thì hình thức thường là trung bình khá chứ ko đẹp như ý cụ nói.

Yaris_2009

Xe tăng
1. Phụ nữ là để yêu thương, càng được yêu thương tính nết tâm hồn sẽ càng tốt đẹp:

Đơn giản thôi bé được bố mẹ gia đình bà con chòm xóm yêu thương, lớn có được tình yêu nam nữ, được người trong mộng yêu thương thì người phụ nữ đó thường có tính cách và tâm hồn tốt bởi cảm xúc của họ đa số là tốt.

Còn ngược lại phụ nữ mà ít được quan tâm, đi học chơi với ít bạn, sau lớn lên ít được bạn khác phái tìm hiểu, vườn hoa ít ong bay bướm lượn… thì đa số là tính cách, tâm hồn có nhiều trục trặc, không suôn sẻ.
Mà đa số các trường hợp phụ nữ mà được yêu thương nhiều thì là phụ nữ đẹp chứ còn gì nữa, phụ nữ xấu thì đâu được quan tâm được nhiều bằng gái đẹp, nên mới có câu nhan sắc có hạn thì thủ đoạn có thừa nó là vậy đó.

2. Giáo dục – học thức.
Xưa thời phong kiến đàn bà con gái đâu có được đi học như đàn ông, nhốt trong thư phòng học thêu thùa may vá nữ công gia chánh đợi đến tuổi 16 trở đi xem có đám nào được thì gả đi cho, nên tính cách và tâm hồn đâu có được trui rèn, được trải qua giáo dục.
Giờ nam nữ bình đẳng, con gái được đi học như con trai, được tương tác với xã hội được học cách vận động bộ não, chất xám học tốt học cao rồi ra đi làm va vấp với xã hội, làm việc trong kỉ luật của tập thể, nên cái nết chị em thời này nâng cấp theo trình độ học vấn. Khác xa thời các cỵ xưa.

=> Vậy chốt lại cái nết đánh chết cái đẹp hay ngược lại, từ 2 cái phân tích trên thì cái số 2 chưa c hắc chắn là đẹp thì nết tốt hơn hay xấu nết tốt hơn, nhưng theo cái số 1 thì có vè nghiêng về cái đẹp rồi. Mụ hoàng hậu mẹ của Bạch Tuyết chỉ xấu hơn mình Bạch tuyết nên mụ ta bằng mọi cách muốn tiêu diệt Bạch Tuyết, còn thực ra mụ ta là mẫu nghi thiên hạ được vua và dân chúng yêu mến, mụ ta cũng là phụ nữ hạnh phúc, chỉ xáu với mình Bạch Tuyết thôi. Vậy nên nếu suy ra 1 người phụ nữ ko chỉ xấu hơn 1 mình Bạch Tuyết mà xấu hơn mọi người thì sao ta ? Chắc chắn cô ta sẽ muốn giết cả thế giới ha ha ha.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Câu ấy dành cho tiểu ra thôi, đại ra là cứ phải đẹp đã, nết rèn sau 😆😂🤔

niceshot

Xe container

Các cô vừa đẹp, vừa tốt tính thì là được cả nết lẫn đẹp.
Các cô vừa không đẹp, vừa ngoa ngoắt thì là vừa xấu người vừa xấu nết.
Câu của cụ nói "cái nết đánh chết cái đẹp" là để so sánh giữa những phụ nữ chỉ được 1 trong 2 vế, thì người đẹp nết + xấu gái vẫn hơn người xinh gái + xấu nết.
Cụ không hiểu thì phải lập thớt hỏi về ý nghĩa câu thành ngữ mới đúng!

danleduc

Xe điện
Các cụ ngày xưa cũng hay nói " Xấu người, xấu nết ".
Ý là thường những người xấu (bề ngoài), cũng hay xấu tính nữa. Có phải không các cụ ?

Thế nên, các cụ cũng hay có câu " Gái xấu không có quà " , có phải không các cụ ? :))

nguyentoan.uct

Xe điện
1. Phụ nữ là để yêu thương, càng được yêu thương tính nết tâm hồn sẽ càng tốt đẹp:

Đơn giản thôi bé đượ bố mẹ gia đình bà con chòm xóm yêu thương, lớn có được tình yêu nam nữ, được người trong mộng yêu thương thì người phụ nữ đó thường có tính cách và tâm hồn tốt bởi cảm xúc của họ đa số là tốt.

Còn ngược lại phụ nữ mà ít được quan tâm, đi học chơi với ít bạn, ít được quan tâm, sau lớn lên ít được bạn khác phái tìm hiểu, vườn hoa ít ong bay bướm lượn… thì đa số là tính cách, tâm hồn có nhiều trục trặc, không suôn sẻ.
Mà đa số các trường hợp phụ nữ mà được yêu thương nhiều thì là phụ nữ đẹp chứ còn gì nữa, phụ nữ xấu thì đâu được quan tâm được nhiều bằng gái đẹp, nên mới có câu nhan sắc có hạn thì thủ đoạn có thừa nó là vậy đó.

2. Giáo dục – học thức.
Xưa thời phong kiến đàn bà con gái đâu có được đi học như đàn ông, nhốt trong thư phòng học thêu thùa may vá nữ công gia chánh đợi đến tuổi 166 trở đi xem có đám nào được thì gả đi cho, nên tính cách và tâm hồn đâu có được trui rèn, được trải qua giáo dục.
Giờ nam nữ bình đẳng, con gái được đi học như con trai, được tương tác với xã hội được học cách vận động bộ não, chất xám học tốt học cao rồi ra đi làm va vấp với xã hội, làm việc trong kỉ luật của tập thể, nên cái nết chị em thời này nâng cấp theo trình độ học vấn. Khác xa thời các cỵ xưa.

=> Vậy chốt lại cái nết đánh chết cái đẹp hay ngược lại, từ 2 cái phân tích trên thì cái số 2 chưa c hắc chắn là đẹp thì nết tốt hơn hay xấu nết tốt hơn, nhưng theo cái số 1 thì có vè nghiêng về cái đẹp rồi. Mụ hoàng hậu mẹ của Bạch Tuyết chỉ xấu hơn mình Bạch tuyết nên mụ ta bằng mọi cách muốn tiêu diệt Bạch Tuyết, còn thực ra mụ ta là mẫu nghi thiên hạ được vua và dân chúng yêu mến, mụ ta cũng là phụ nữ hạnh phúc, chỉ xáu với mình Bạch Tuyết thôi. Vậy nên nếu suy ra 1 người phụ nữ ko chỉ xấu hơn 1 mình Bạch Tuyết mà xấu hơn mọi người thì sao ta ? Chắc chắn cô ta sẽ muốn giết cả thế giới ha ha ha.
Cụ đăng ảnh ai đấy

matizvan2009

Xe ba gác

qua câu này thì các cụ OF sẽ thực hiện phương châm: vợ bình thường, bồ xinh phải không ah

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Các cụ ngày xưa cũng hay nói " Xấu người, xấu nết ".
Ý là thường những người xấu (bề ngoài), cũng hay xấu tính nữa. Có phải không các cụ ?

Thế nên, các cụ cũng hay có câu " Gái xấu không có quà " , có phải không các cụ ? :))
Cụ này thâm thía, e thấy câu trên như mang tính an ủi thì phải cụ nhỉ.

nemoulsa

Xe hơi
Chỉ có đàn ông nhiều tiền mới đánh chết cái đẹp được.
Chứ còn cái nết thì....tuổi gì.

tomza

Xe tải
Câu đấy của các cụ ngày xưa thì...xưa quá rồi.

Nết tốt mà đẹp cũng tốt, chỉ có người so sánh là xấu thôi, người nết thì ta nên quan hệ chặt, còn đẹp thì lại càng nên quan hệ sâu, có phỏng? :D:D:D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Các cô vừa đẹp, vừa tốt tính thì là được cả nết lẫn đẹp.
Các cô vừa không đẹp, vừa ngoa ngoắt thì là vừa xấu người vừa xấu nết.
Câu của cụ nói "cái nết đánh chết cái đẹp" là để so sánh giữa những phụ nữ chỉ được 1 trong 2 vế, thì người đẹp nết + xấu gái vẫn hơn người xinh gái + xấu nết.
Cụ không hiểu thì phải lập thớt hỏi về ý nghĩa câu thành ngữ mới đúng!
Chuẩn là ông thớt chẳng hiểu lời dạy của các cụ xưa, đi học cô dạy chắc cũng nghe lõm bõm câu được câu mất, nên giờ mở thớt chém bừa.

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Câu đấy của các cụ ngày xưa thì...xưa quá rồi.

Nết tốt mà đẹp cũng tốt, chỉ có người so sánh là xấu thôi, người nết thì ta nên quan hệ chặt, còn đẹp thì lại càng nên quan hệ sâu, có phỏng? :D:D:D
Thì đó có cụ gì trên kia giải thích rồi, nết phải được tôi luyện qua quá trình giáo duc, học tập, xưa thời các cụ chị em có được đi học đâu.

cusao

Xe lăn
Em có 2 bộ tiêu trí rất rõ ràng là bộ tiêu chí chọn người yêu cho vui và chọn vợ. Khi nào dùng bộ nào là việc riêng của em....còn lâu em mới khoe.