[Thảo luận] Các cụ tư vấn giúp!

Kính thưa các cụ!
Tình hình là hôm chủ nhật vừa rồi em có chở gấu đi ăn! E đậu xe bên lề đường! ( không có biển cấm dừng cấm đỗ) Vì thấy đường đi nhỏ, nên e đậu xe 1 bánh dưới đường và 1 bánh lên lề đường! Đi ăn xong ra xe thấy có 1 Chú công an đứng gần xe và phán 1 câu em đậu xe sai quy định và đòi lập biên bản!
Các cụ giúp giùm e! ô tô e đậu như thế có sai hay ko? hay phải theo lời chú công an là phải đậu sát vào lề đường và bánh xe cách lề đường ko quá 25cm.
Và 1 vấn đề nữa! Xin bày góp chút ý kiến về vấn đề vượt phải mà thời gian qua báo chí nói quá nhiều! Và Văn hóa khi tham gia giao thông!
Em cầm lái cũng chưa tới 10 năm! Nên cũng ko dám nói nhiều! nhưng có 1 vấn đề đi xe trên đường hay gặp tình trạng đó là xe đi trước khi phát hiện tín hiệu xin vượt từ phía sau nhưng cứ tỏ ra vô tư lự xem như không biết gì! Nhiều đoạn đường cho phép làn ngoài chạy 80, làn trong 70, mà nhiều bác cứ ra làn ngoài chạy 60 - 70, ai ngoài sau muốn vượt thì vào trong! Làm thế để được gì nhỉ? có thấy vui trong lòng không nhỉ! Em chạy xe công vụ! Biển Đỏ, nhưng chưa bao giờ lạm dụng nó ( Có chở xếp thì cũng chưa 1 lần lấn vào làn xe máy để đi) Nhiều hôm đi đón xếp rất vội mà xin đường các bác phía trước cảm thấy ức lắm! Nhiều bác nge còi hụ của xe e vẫn ko nhường đường! xe em có Cam nếu e gởi cho công an thì sẽ nhiều bác bị phạt nguội! nhưng làm thế cũng chẳng được gì! Cũng có rất nhiều bác chỉ cần đá đèn là nhường đường! Rất cảm ơn các bác,
Chân thành cảm ơn!

khanhtg

Xe tải
Vâng chắc sai cụ ạ, kiểu dạng như thế này nhà cháu bị các cụ trên đây chửi cho vài lần rồi. Nếu cứng nhắc làm theo luật thì ô tô đỗ giữa đường luôn, còn làm theo cảm tính, thấy như thế nào tốt thì làm thì lại bị các cụ chửi cho là " thế thì cần gì luật"

ubisapro

Xe trâu
Đỗ như cụ chủ thì đúng là sai về lý vì cụ gác chân lên hè, mà hè dành cho người đi bộ (luật là thế chứ mấy khi còn chỗ để đi@@). Trước cũng có thớt hỏi về vđê này rùi. Nói chung vào quán cứ lòng đường mà để, chủ quán hay nhân viên bảo gác chân lên thì gác, lúc đó tội vạ đâu họ chịu:D e dừng xe vào quán lạ đường, ko thấy biển cấm dừng nhưng cứ phải hỏi được đỗ đây ko cho chắc cú@@

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chủ đúng là người của ô phở, da đỏ mà cụ giữ được mình vậy quả là hiếm, đỗ vậy thì sai về lý nhưng tình thì hay. Còn chuyện ức chế chạy chậm làn ngoài thì nhiều cụ nói rồi, ý thức kém quá thôi cụ à

bopbi 2.6

Xe tải
Cụ đỗ như vậy là sai rồi. Dù có ý thức cho giao thông nhưng xxx chỉ làm theo luật thôi cụ à.

ThanhTungTB

Xe điện
Kính thưa các cụ!
Tình hình là hôm chủ nhật vừa rồi em có chở gấu đi ăn! E đậu xe bên lề đường! ( không có biển cấm dừng cấm đỗ) Vì thấy đường đi nhỏ, nên e đậu xe 1 bánh dưới đường và 1 bánh lên lề đường! Đi ăn xong ra xe thấy có 1 Chú công an đứng gần xe và phán 1 câu em đậu xe sai quy định và đòi lập biên bản!
Các cụ giúp giùm e! ô tô e đậu như thế có sai hay ko? hay phải theo lời chú công an là phải đậu sát vào lề đường và bánh xe cách lề đường ko quá 25cm.
Và 1 vấn đề nữa! Xin bày góp chút ý kiến về vấn đề vượt phải mà thời gian qua báo chí nói quá nhiều! Và Văn hóa khi tham gia giao thông!
Em cầm lái cũng chưa tới 10 năm! Nên cũng ko dám nói nhiều! nhưng có 1 vấn đề đi xe trên đường hay gặp tình trạng đó là xe đi trước khi phát hiện tín hiệu xin vượt từ phía sau nhưng cứ tỏ ra vô tư lự xem như không biết gì! Nhiều đoạn đường cho phép làn ngoài chạy 80, làn trong 70, mà nhiều bác cứ ra làn ngoài chạy 60 - 70, ai ngoài sau muốn vượt thì vào trong! Làm thế để được gì nhỉ? có thấy vui trong lòng không nhỉ! Em chạy xe công vụ! Biển Đỏ, nhưng chưa bao giờ lạm dụng nó ( Có chở xếp thì cũng chưa 1 lần lấn vào làn xe máy để đi) Nhiều hôm đi đón xếp rất vội mà xin đường các bác phía trước cảm thấy ức lắm! Nhiều bác nge còi hụ của xe e vẫn ko nhường đường! xe em có Cam nếu e gởi cho công an thì sẽ nhiều bác bị phạt nguội! nhưng làm thế cũng chẳng được gì! Cũng có rất nhiều bác chỉ cần đá đèn là nhường đường! Rất cảm ơn các bác,
Chân thành cảm ơn!
Bác đi xe công vụ , đi biển đỏ thì bác phải là quân nhân , phải có thẻ quân nhân chứ . Mà những kiểu đỗ hay dừng như bác mà có thẻ thì bố xx cũng bỏ qua và thôi luôn chứ ah .;))

pnew

Xe điện
Kính thưa các cụ!
Chân thành cảm ơn!
Chắc cụ gác chân lên vỉa hè chứ không phải lề đường. Đỗ như cụ không sai trừ khi cụ chiếm hết cả vỉa hè. Quy định định là cách ko quá 25cm trong khi cụ khoảng cách của cụ là -cm (âm).

Em không tin là cụ đi xe biển đỏ có lắp còi mà xxx giám phạt cụ lỗi này.

tientaninfotech

Xe tăng
Hì, chắc Bác í đi xe của nhà, chứ xe biển đỏ,biển xanh chắc xxx đã biết là ai rồi. Hỏi làm gì cho mệt. Mà mấy cha đói bia nên hỏi thăm tí. Chứ đỗ xe như bác thì mới gọi là văn minh và tốt cho cộng đồng. Chứ xe mình đỗ chiếm hết đường ai đó ghét lại cho 1 vạch hoặc chửi cho thì cũng chả đẹp mặt mình tí nào.
Còn cái kiểu đi trình ình giữa đường như thế thì Em cũng gặp nhiều rồi. Nếu kiên trì thì đành theo sau ***** cho lành ở những chỗ nhạy cảm. Còn chỗ mà mình cảm thấy an toàn và vượt được thì cứ vượt. Công nhận là ra đường lắm bác lái xe như đường nhà Bác í. Em thì cứ bác nào đến *****, ngó gương chiếu hậu mà có nhu cầu vượt thì đá đèn Em cũng nhường ngay nếu có thế.

Hà Việt

Xe hơi
Luật thì họ vẫn làm thôi cụ. Dù đỗ như cụ là tốt hơn :)

Bác đi xe công vụ , đi biển đỏ thì bác phải là quân nhân , phải có thẻ quân nhân chứ . Mà những kiểu đỗ hay dừng như bác mà có thẻ thì bố xx cũng bỏ qua và thôi luôn chứ ah .;))
Dạ thưa cụ! Em mà đi biển đỏ thì các chú XXX sẽ ko làm khó đâu! Tại em đi xe nhà! nên các Chú ấy lại hỏi thăm! Em cũng chưa hiểu chổ này! nên lên đây nhờ các cụ tư vấn giúp!

bopbi 2.6

Xe tải
Cụ có nói nhầm không đấy, câu sau ấy :D
Thế theo cụ với trường hợp của cụ chủ thì xxx xử lý thế nào? Cụ đỗ xe chân trên hè, chân dưới đường xem xxx có xử cụ không? Kể cả đường chật nhé, đặc biệt là mấy anh phường thì càng khó thoát.

secrets

Xe tăng
Thế theo cụ với trường hợp của cụ chủ thì xxx xử lý thế nào? Cụ đỗ xe chân trên hè, chân dưới đường xem xxx có xử cụ không? Kể cả đường chật nhé, đặc biệt là mấy anh phường thì càng khó thoát.
e đang fun cái câu "...xxx chỉ làm theo luật..." của cụ thôi, làm chén nào :))

thanhtrung052

Xe tăng
th cụ nói thì khác,ea đang bàn vụ đường nhiều làn đồng tốc và đi tốc độ tối đa cơ mà,e đi trên vd3 80 mẹ nó rồi mà vẫn xin vượt e éo cho vượt đấy,thích thì sang làn bên,làn bên cũng có xe tự nhiên lại phải sinhan rồi quan sát có khi còn phải kẹp giữa 2 xe,nhường xong lại phải chuyển làn vượt xe tải ở làn trong chẳng dại, chứ e đi làn ngoài k bao giờ dưới 75

thanhtrung052

Xe tăng
e cũng quân đội đây, xe ca nhân e thôi, nhiều ng xin vượt k đc chán sang vươt phải lên lại tạt với phanh e kệ,có dám k

Gianadai

Xe tải
cái tình huống đỗ xe của cụ chủ e thấy đầy ra mà. Đúng là luật không cho nhưng thi thoảng e cũng đỗ như vậy để đỡ ùn tắc. E ủng hộ cụ đỗ thế, còn xxx ra hỏi thăm cụ thì hãn hữu lắm, thường thì họ cũng hiểu và chẳng bắt lỗi này đâu

Kamelott

Xe tải
cái 25cm thì cụ ko sai, cơ mà "vỉa hè dành cho ng đi bộ" cụ ợ!!