[Funland] Các cụ tư vấn cho em về lưu trữ dữ liệu văn phòng với ạ

Rô-Ron

Xe điện
Hiện em đang có nhu cầu lưu trữ dữ liệu cho cái côngty nho nhỏ của em.
Nhu cầu là nơi lưu trữ hình ảnh sản phẩm và cac dữ liệu khác. Dữ liệu này có thể chia sẻ cho khoảng 10 máy tính và phân quyền sử dụng khác nhau đến từng máy.
Em là mợ và mù tịt về công nghệ thông tin, các cụ tư vấn cho em giải pháp nào tốt nhât, ổn định, an toàn và dễ sử dụng ạ.
Cám ơn các cụ.

Mr.Alo

Xe lăn
đơn giản thì cụ cứ share trong mạng lan bình thường thôi , muốn cao cấp hơn thì setup cái sever :D

manhcuongvn

Xe hơi
Website
cuumaytinh.com
Mợ mua một cái ổ cứng Mạng hay gọi là NAS ý. Vừa gọn nhẹ và tiện lợi. Chia sẻ dễ dàng. phân quyền thoải mái, không bị vi rút và cũng không cần bảo trì như máy chủ.

chi phí rẻ khoảng 5-7 triệu bao gồm cả HDD.
Nhưng nhớ là phải có lưu điện và phải cấu hình RAid 1 nếu không cần tốc độ quá cao

có gì cứ PM mình sẽ tư vấn cho

Rô-Ron

Xe điện
Mợ mua một cái ổ cứng Mạng hay gọi là NAS ý. Vừa gọn nhẹ và tiện lợi. Chia sẻ dễ dàng. phân quyền thoải mái, không bị vi rút và cũng không cần bảo trì như máy chủ.

Nhưng nhớ là phải có lưu điện và phải cấu hình RAid 1 nếu không cần tốc độ quá cao

Em cám ơn cụ, em mù tịt về vấn đề này.
Cụ có thể cho em biết dùng phương án này của cụ thì so với phương án dùng server có những hạn chế gì ko ạ?

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]

Em thấy tư vấn như này là hợp lý.

manhcuongvn

Xe hơi
Website
cuumaytinh.com
Cụ có thể cho em biết dùng phương án này của cụ thì so với phương án dùng server có những hạn chế gì ko ạ?
vấn đề là nhu cầu đến đâu thì đung đến đó. chằng nhẽ bác cần mổ con chin xẻ mà lại mua dao mổ trâu ?.
Vì mục đích của bác chỉ để chia sẻ dữ liệu trên mạng lan, phân quyền , lưu trữ dữ liệu, an toàn dữ liệu,
còn máy chủ thì nó không phải chỉ để chia sẻ dữ liệu mà còn chạy ứng dụng, mà máy chủ thì chi phí vận hành lớn.
còn hạn chế với máy chủ thì có khi nó còn hiệu quả hơn máy chủ ý chứ (với yêu cầu của mợ). VD: vận hành đơn giản. không mất tiền mua bản quyền phần mềm.
Nói tóm lại chỉ chia sẻ dữ liệu và phân quyền thì NAS là số 1.
SErver chỉ dùng trong các hệ thống Cần chạy Domain, mail, host, ứng dụng cần xử lý tập trung.

booatoa

Xe tải
Cụ mờ tịt nên rất khó tư vấn. Ai tư vấn phải qua tận công ty cụ chỉ bảo mới làm được cơ

thule6

Xe điện
vấn đề là nhu cầu đến đâu thì đung đến đó. chằng nhẽ bác cần mổ con chin xẻ mà lại mua dao mổ trâu ?.
Vì mục đích của bác chỉ để chia sẻ dữ liệu trên mạng lan, phân quyền , lưu trữ dữ liệu, an toàn dữ liệu,
còn máy chủ thì nó không phải chỉ để chia sẻ dữ liệu mà còn chạy ứng dụng, mà máy chủ thì chi phí vận hành lớn.
còn hạn chế với máy chủ thì có khi nó còn hiệu quả hơn máy chủ ý chứ (với yêu cầu của mợ). VD: vận hành đơn giản. không mất tiền mua bản quyền phần mềm.
SErver chỉ dùng trong các hệ thống Cần chạy Domain, mail, host, ứng dụng cần xử lý tập trung.
Em cũng hóng vụ này chỉ để chia sẻ dữ liệu và mulltimedia trong gia đình cụ nói rõ hơn giúp em được ko? cái vụ DLNA ấy
Em rót rịu mời cụ rồi đấy (b)

Piudriver

Xe máy
làm luôn hệ thống ERP là chuẩn cụ ơk

catpv

Xe điện

Cái dòng bôi đỏ thì cụ đúng, và lựa chọn như vậy rất kinh tế. Tuy nhiên không có cái gì hoàn hảo mà lại có chi phí thấp được cả cụ à, nếu vậy các hệ thống Sever cho doanh nghiệp vừa và nhỏ chết hết hả cụ?

Với chi phí khoảng 5-7t như cụ nói thì chỉ gần đủ mua cái Case đồng bộ dựng lên làm Sever mà thôi. Nếu hệ thống đó mà chạy Raid thì khi bị sự cố hầu như không có phương án nào bạckup dữ liệu được cả, nếu muốn khôi phục thì lúc đó cần dân chuyên nghiệp, và tại HN này cũng ít người có thể làm được, với lại có mức phí rất cao.

Hạn chế so với việc dùng Sever là tính linh hoạt không cao, tốc độ truy nhập dữ liệu cũng không cao, mức độ an toàn cũng không cao nốt, vì rất khó triển khai các phương án backup hiệu quả. Bởi vì các hệ thống NAS có giá dưới 10t toàn là hàng nhái của TQ, không có cái nào của các hãng danh tiếng hết, nên độ tin cậy không hề cao. Khi cấu hình chạy Raid thì nếu có sự cố không thể mang HDD ra các máy khác để trích rút dữ liệu ra được, nếu có phải nhờ đến dân chuyên nghiệp chi phí sẽ rất cao.

Bác nói rất đúng, vì Sever rất linh hoạt, triển khai được nhiều dịch vụ trên đó, và File sever cũng là một dịch vụ hay được triển khai bằng Sever, trên thực tế thì không một quản trị viên nào triển khai nhiều dịch vụ trên một Sever cả, họ đều triển khai riêng từng dịch vụ trên từng Sever riêng biệt, có thể là triển khai trên máy ảo để tiết kiệm chi phí. Bởi vì nếu cái sever đó bị sự cố thì không làm hỏng toàn bộ các dịch vụ, mà chỉ tạm dừng một dịch vụ mà thôi, triển khai khắc phụ sự cố cũng đơn giản hơn.

Hiện em đang có nhu cầu lưu trữ dữ liệu cho cái côngty nho nhỏ của em.
Nhu cầu là nơi lưu trữ hình ảnh sản phẩm và cac dữ liệu khác. Dữ liệu này có thể chia sẻ cho khoảng 10 máy tính và phân quyền sử dụng khác nhau đến từng máy.
Em là mợ và mù tịt về công nghệ thông tin, các cụ tư vấn cho em giải pháp nào tốt nhât, ổn định, an toàn và dễ sử dụng ạ.
Cám ơn các cụ.
Nếu mợ chắc chắn truy cập dữ liệu của mợ ở mức dưới 10 máy tính thì mợ không cần triển khai trên nền tảng Win Sever mà chỉ cần Win7 hay Win8 là được. Cũng không cần đầu tư cái Sever xịn làm gì cho tốn tiền, chạy thì kêu to đến điếc tai, chỉ cần cái Case đồng bộ khoảng 500$ là chạy ngon lành mợ à. Nếu mợ còn thắc mắc nào thì cứ hỏi luôn ở đây, tư vấn được đến đâu tôi sẽ giúp hết sức.

Em cũng hóng vụ này chỉ để chia sẻ dữ liệu và mulltimedia trong gia đình cụ nói rõ hơn giúp em được ko? cái vụ DLNA ấy
Em rót rịu mời cụ rồi đấy (b)
Nếu nhu cầu của cụ là chia sẻ trong gia đình thì NAS là lựa chọn tốt nhất, tiết kiệm nhất, đơn giản nhất v..v

làm luôn hệ thống ERP là chuẩn cụ ơk
Cụ nghĩ cứ có ERP thì có thể thay thế được Files Sever hả cụ, trên thực tế thì chưa ai làm được việc đó cả cụ à.

leetrung74

Xe hơi
Cài Kerio dùng được cho mọi mục đích, khỏi mua tốn tiền. Mà Mợ không biết về IT thì nói trên này cũng khó làm được. Tốt nhất Mợ xem Công ty hoặc cá nhân nào gần đó qua là giúp, chi phí chắc không nhiều đâu Mợ ạ

thule6

Xe điện
Cảm ơn cụ catpv nhân tiện thớt này xin cụ chỉ rõ giải ngố cho em về vụ DLNA và cách setup, phân quyền cho các user.
Nhà cháu đã rót hầu rượu cụ rồi ạ (b) :D

catpv

Xe điện
Cảm ơn cụ catpv nhân tiện thớt này xin cụ chỉ rõ giải ngố cho em về vụ DLNA và cách setup, phân quyền cho các user.
Nhà cháu đã rót hầu rượu cụ rồi ạ (b) :D
Thật ra tôi chưa hiểu ý cụ hỏi chuyện phân quyền cho các User trong DLNA là thế nào? Mạng DLNA chỉ đơn giản là chia sẻ các loại Media thôi chứ có chi sẻ file đâu mà cụ phân quyền làm gì cho nó mệt.
Mặt khác thì muốn chạy được DLNA thì các thiết bị của cụ cũng cần đạt chuẩn DLNA và phải nối kết thông suốt với nhau qua hệ thống mạng, có thể là Lan, Wifi, tuy nhiên Wifi thì phải chuẩn N chứ chuẩn G chắc là không truyền film HD được.
Khi hệ thống mạng thông suốt, thì cụ chỉ cần chia sẻ trung tâm dữ liệu Media của cụ dạng Read thôi là cũng đủ để các thiết bị khác đọc và chơi được rồi mà cụ.

Tuy nhiên DLNA không phải là thế mạnh của tôi, tôi chỉ chuyên các vấn đề của doanh nghiệp thôi chứ các vấn đề khác không biết nhiều lắm cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Vụ phân quyền là do em nghe nói thiết bị NAS cho phép phân quyền ... Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

anh_ca_ngo

Xe hơi
Nếu mợ chắc chắn truy cập dữ liệu của mợ ở mức dưới 10 máy tính thì mợ không cần triển khai trên nền tảng Win Sever mà chỉ cần Win7 hay Win8 là được. Cũng không cần đầu tư cái Sever xịn làm gì cho tốn tiền, chạy thì kêu to đến điếc tai, chỉ cần cái Case đồng bộ khoảng 500$ là chạy ngon lành mợ à. Nếu mợ còn thắc mắc nào thì cứ hỏi luôn ở đây, tư vấn được đến đâu tôi sẽ giúp hết sức.
Cụ CATPV nói đúng đấy bác, nếu bác chỉ cần chia sẻ file tài liệu, văn bản, các bộ cài đặt ứng dụng, ảnh, thậm chí cả film nhưng không dành cho xem trực tiếp qua mạng thì bác chỉ cần kiếm 1 con PC cấu hình thấp và 1 ổ cứng khủng là được, cụ thể là:
- Tốt nhất cụ kiếm 1 em PC cũ trong cơ quan nhưng đừng cũ quá, mua trong vòng 3 năm gần đây thôi, kẻo main nó không nhận được ổ cứng to. Nếu cụ không kiếm được 1 em nào thì cụ ra Trần Anh hoặc khu Bách Khoa mua 1 em PC nguyên bộ lắp ráp sẵn cấu hình thấp nhất, ví dụ Trần Anh có loại máy Tiger 4.8 triệu, máy lắp sẵn chưa có chuột, bàn phím, màn hình, cụ mua thêm mấy thứ này (màn hình LCD từ 15'' đến 17'') thôi mất gần 2 triệu nữa.
- Sau đó cụ mua 1 cái ổ cứng 2 TBytes hơn 2 triệu (không nên mua ổ cứng 3 TB vì loại này mật độ ghi dữ liệu cao quá có thể không bền), ổ cứng sẵn có trong máy nguyên bộ thì để cài hệ điều hành, ổ cứng thêm thì để lưu trữ dữ liệu chung.
- Như vậy cụ mất khoảng 9 triệu
- Tốt nhất là cài hệ điều hành Win 2003 server, đừng cài Win 7, Win 8 giao diện đẹp nhưng chạy không trâu bò bằng Win server. Nếu cụ sợ virus thì cài hệ điều hành Linux hoặc Ubutu, mà các máy nguyên bộ mua họ cũng cài sẵn Linux rồi, về xài luôn
- Cụ kết hợp máy PC này để quản lý máy in dùng chung, lưu trữ dữ liệu quẹt thẻ chấm công nhân viên, ... cho tận dụng và tiết kiệm

catpv

Xe điện
Cụ CATPV nói đúng đấy bác, nếu bác chỉ cần chia sẻ file tài liệu, văn bản, các bộ cài đặt ứng dụng, ảnh, thậm chí cả film nhưng không dành cho xem trực tiếp qua mạng thì bác chỉ cần kiếm 1 con PC cấu hình thấp và 1 ổ cứng khủng là được, cụ thể là:
- Tốt nhất cụ kiếm 1 em PC cũ trong cơ quan nhưng đừng cũ quá, mua trong vòng 3 năm gần đây thôi, kẻo main nó không nhận được ổ cứng to. Nếu cụ không kiếm được 1 em nào thì cụ ra Trần Anh hoặc khu Bách Khoa mua 1 em PC nguyên bộ lắp ráp sẵn cấu hình thấp nhất, ví dụ Trần Anh có loại máy Tiger 4.8 triệu, máy lắp sẵn chưa có chuột, bàn phím, màn hình, cụ mua thêm mấy thứ này (màn hình LCD từ 15'' đến 17'') thôi mất gần 2 triệu nữa.
- Sau đó cụ mua 1 cái ổ cứng 2 TBytes hơn 2 triệu (không nên mua ổ cứng 3 TB vì loại này mật độ ghi dữ liệu cao quá có thể không bền), ổ cứng sẵn có trong máy nguyên bộ thì để cài hệ điều hành, ổ cứng thêm thì để lưu trữ dữ liệu chung.
- Như vậy cụ mất khoảng 9 triệu
- Tốt nhất là cài hệ điều hành Win 2003 server, đừng cài Win 7, Win 8 giao diện đẹp nhưng chạy không trâu bò bằng Win server. Nếu cụ sợ virus thì cài hệ điều hành Linux hoặc Ubutu, mà các máy nguyên bộ mua họ cũng cài sẵn Linux rồi, về xài luôn
- Cụ kết hợp máy PC này để quản lý máy in dùng chung, lưu trữ dữ liệu quẹt thẻ chấm công nhân viên, ... cho tận dụng và tiết kiệm
Không nên tiết kiệm quá mức thế cụ à. Vẫn phải đầu tư con PC hàng đồng bộ khoảng 500$, Ưu tiên của Lenovo rồi đến Dell sau đó là HP. Gắn thêm 2 HDD tùy dung lượng dữ liệu mà cân nhắc mua loại 2t hay 3t hay thế nào nữa thì tùy. Ưu tiên mua hàng WD.
Tiến hành cài đặt hệ điều hành nào cũng được, nhưng nên ưu tiên Win vì nó thân thiện hơn, và cần chạy thêm vài phần mềm nữa trên đó, VD quản lý chấm công bằng vân tay, quản lý chi phí tổng đài v..v. Quan trọng nhất là cài một phần mềm diệt Virus và Backup dữ liệu chéo qua lại giữa 2 cái HDD, để phòng khi một cái lăn ra chết còn có cái kia chạy ngay.
Nếu muốn an toàn hơn nữa thì dùng thêm một tài khoản backup Online nào đó như Dropbox hay giống vậy là an toàn tuyệt đối.
Tôi đang đấu giá cái tài khoản Dropbox 18.25Gb để Cafe, cụ nào quan tâm thì ủng hộ nhé.
http://www.otofun.net/threads/495576-dau-gia-tai-khoan-dropbox-18-25gb

chuotdong

Xe điện
Hóng các cụ

catpv

Xe điện
Em tưởng dạo trước cụ đã triển khai rồi chứ, thấy cụ cũng hỏi vụ này lâu lắm rồi mà. Giờ vẫn chưa triển khai được hả cụ. Cụ tổ chức hội nghị Cafe đi, em giúp cho.

bravo76

Xe hơi
Dùng NAS station Buferlo giá rẻ và khá ổn.
Có thể cắm tới 4 ổ, cắm vào mạng Lan, cấu hình khá đơn giản

tic

Xe đạp
Em là công ty máy tính, em quản trị 3 máy server ở công ty, em thấy mợ nên mua một bộ máy cấu hình cao chút, ổ cũng nhiều chút, dùng làm máy chủ rồi phân quyền user cho mọi người dùng, như thế là ổn rồi mợ ạ