[Funland] Các cụ cứu em với (bệnh chảy dịch mũi sau)

het_tien

Xe tải
Các cụ cho em tâm sự chút và cụ nào biết cách chữa thì chỉ em với, em đội ơn.

Trước đây lúc còn hút thuốc lá thì mũi em nó cũng chỉ hơi yếu, thi thoảng sụt xịt thôi, thế mà cách đây hơn 2 năm từ lúc em bỏ hẳn thuốc lá thì mũi nó lại thành ra rất yếu, cứ ngủ dậy là có dịch ở mũi chảy xuống họng phải khạc ra, hoặc ăn cái gì cay nóng là lại có dịch chảy từ mũi xuống họng khiến khó chịu phải khạc ra khiến sinh hoạt rất bất tiện, đi xe máy thì mũi rất khô, mà càng khô thì nó lại càng chảy nhiều nước lại phải khạc (thời gian đầu bị bệnh em còn nghĩ đấy là đờm ở họng chứ chưa biết là dịch mũi chảy xuống).

Lúc đầu em chưa biết bệnh gì cũng đi khám khắp nơi, bệnh viện bưu điện, bệnh viện đại học Y, đến cả phổi Trung ương, bác sĩ khám xong còn phán viêm phế quản (?) rồi kê cho cái đơn 4 củ tiền thuốc về uống chả thấy gì, mãi sau em đi khám ở Tai Mũi Họng trung ương thì họ nói em bị viêm mũi dị ứng, em khám và uống thuốc ở TMH tính ra phải đến gần chục lần chả khỏi, em chán nản mặc xác nó không chữa nữa.

Cho đến hè năm ngoái, em đi bơi và bị nước vào mũi làm cho em bị viêm xoang "cấp" sốt + khạc ra đờm vàng xanh, cộng với cái bệnh chảy dịch mũi lúc trước nữa khiến em cảm thấy không thể để cái mũi như thế này mãi được nữa nên em quyết tâm phải chữa bằng được, sau một hồi google các kiểu thì em tìm được web của phòng khám Dr Thủy Trần (số 6 phố Đỗ Quang, Cầu giấy), bác ấy là nguyên Phó Viện trưởng Viện Tai - Mũi - Họng Trung ương, thấy bác ấy miêu tả và gọi tên chính xác bệnh của mình (https://taimuihongthuytran.com/hoi-chung-chay-dich-mui-sau-postnasal-drips.htm) thì em mừng quá nghĩ là gặp đúng thầy đúng thuốc rồi, sau đó em đến khám và được chỉ định mổ FESS, vì quá chán nản với cái mũi của mình nên em đã quyết định mổ.

Em mổ hết 15 triệu, sau khi mổ thì phải đi hút dịch + uống thuốc. Điều trị gần 2 tháng, mỗi lần đi hút dịch hết 700k, em đi hút khoảng đâu đó hơn 20 lần, mãi mà không thấy khỏi bệnh, cộng với việc uống thuốc kháng histamin gây tác dụng phụ làm cho da em nổi mụn khắp người khắp mặt khiến em bắt đầu chán nản, cuối cùng là việc Dr Thuy Tran để quên gạc ở trong mũi của em (mỗi lần đi hút dịch phải đặt gạc gây tê), khiến em sốt mất 2 ngày liền, đúng vào thứ 7 chủ nhật, không đến phòng khám được nên gọi điện hỏi bác ấy thì bác ấy kêu sốt là triệu chứng bình thường, mãi sau em tự khạc ra miếng gạ mới biết là do bác ấy để quên Hình miếng gạc - ảnh máu me. Sự việc ấy khiên em mất hoàn toàn tin tưởng vào vị bác sĩ này và dừng việc chữa bệnh ở phòng khám này cũng như một lần nữa kệ xác cái mũi.

Nhưng mà đúng là lợn lành chữa thành lợn què các cụ ạ, mất một đống tiền, công sức thuốc thang hao mòn cả sắc đẹp thì sau đợt mổ mũi đấy mũi của em nó còn khổn khổ hơn là trước khi mổ, trước kia thì chỉ chảy dịch ít chỉ phải khạc lúc ngủ dậy, hoặc lúc ăn cay nóng, lúc bình thường tần suất cũng ít thôi, sau khi mổ thì nó chảy liên tục, em ngồi máy tính bình thường thôi nó cũng chảy, thời tiết khô như mấy hôm nọ thì nó chảy liên tục phải khạc liên tục rất mất vệ sinh + cảm giác bệnh tật đeo đẳng khiến em phát điên các cụ ạ!

Cụ nào có kinh nghiệm trị cái bệnh này, đã bị bệnh này mà chữa khỏi thì chỉ em với, em xin đội ơn ngàn vạn lần. Một số thứ em đã thử mà ko thấy kết quả: rửa mũi bằng nước muối, xông hơi nước nóng tinh dầu, bỏ hẳn ăn bột mì + chế phẩm sữa để loại bỏ nguyên nhân có thể gây dị ứng, cơ số loại thuốc xịt.. vv

Chỉnh sửa cuối:

nguyenx

Xe điện
Viêm mũi dị ứng, cụ trang bị lọc kk trong phòng ngủ. Cháu hợp với THỦY TIÊU XOANG, nhỏ cái hết ngay. Dùng thuốc đông y có vẻ hay hơn mấy lọ nc biển . . . .

het_tien

Xe tải
Viêm mũi dị ứng, cụ trang bị lọc kk trong phòng ngủ. Cháu hợp với THỦY TIÊU XOANG, nhỏ cái hết ngay. Dùng thuốc đông y có vẻ hay hơn mấy lọ nc biển . . . .
Cụ cũng bị à? cụ dùng lọc KK có đỡ không? nếu đỡ hơn thật thì mai em mua ngay và luôn, trước em cũng định rồi mà chưa quyết.

nguyenx

Xe điện
Lọc kk, Cụ làm môi trường sống của cụ trong lành không nấm mốc.Nhạy cảm với nhiều thứ kể cả phấn hoa. Cháu có tiền sử thò lò mũi xanh từ nhỏ sau nhớn lên sức khỏe cải thiện dần và cái xoang cũng ổn dần nhưng số đỏ là chữa cầm chừng. Vừa chữa vừa nghe đến khi gặp dc cái thuốc đông y trên thì thấy ok. Đang lúc này vừa gõ vừa hắt hơi đây.

chipzing

Xe tải
Lọc kk, Cụ làm môi trường sống của cụ trong lành không nấm mốc.Nhạy cảm với nhiều thứ kể cả phấn hoa. Cháu có tiền sử thò lò mũi xanh từ nhỏ sau nhớn lên sức khỏe cải thiện dần và cái xoang cũng ổn dần nhưng số đỏ là chữa cầm chừng. Vừa chữa vừa nghe đến khi gặp dc cái thuốc đông y trên thì thấy ok. Đang lúc này vừa gõ vừa hắt hơi đây.
Cháu cũng khổ với mũi, chưa nặng như cụ chủ. Đọc bài của cụ tự nhiên nghĩ cơ hội chữa mũi

tuannbb

Xe điện
Cụ ra chợ tìm hàng bán lá xông hỏi mua nắm cây cứt lợn hay còn gọi là ngũ sắc mang về rửa sạch để nguyên cả rễ, thân lá giã nhỏ vắt lấy nước nhỏ vào mũi, ngày 5-6 lần sẽ đỡ được thời gian vài tháng, khi nào bị lại thì nhỏ tiếp. Bệnh viêm mũi dị ứng không chữa khỏi được đâu, chung sống với nó thôi cụ ạ.
Em bị 20 năm rồi chữa các kiểu không khỏi được.

tuannbb

Xe điện
Mà bệnh này theo em một phần do không khí và độ ẩm. Em đi nước ngoài lần nào thấy mũi cứ trong veo chả làm sao, về VN lại bị tắc mũi.

mbtkbc

Xe máy
Cụ khám tây y ko khỏi thì thử chuyển sang đông y xem sao. Có bệnh thì vái tứ phương cụ a. Đau j chứ đau mắt, mũi, tai, răng, miệng là nó rồ dại ức chế lắm. Chúc cụ mau khỏi bệnh.

Trai_Nam

Xe tải
Cụ mua cái máy hút bụi hút cả nhà, ngày nào cũng hút. Giường chiếu sạch sẽ, nhà cửa thông thoáng không nấm mốc, ẩm thấp. Siêng năng thể dục, ra đường đeo khẩu trang thử đi.

giangha2k3

Xe tăng
Em cũng bị viêm mũi dị ứng mấy chục năm rồi, mấy bữa trước hắt hơi liên tục, dịch mũi cũng lắm. Em lấy cây kứt lợn giã vắt lấy nước đổ vào lọ xịt Oral-B xịt đến hôm nay là ngày thứ 9, hiện hết hẳn hắt hơi, dịch mũi bớt đến 80-90% rồi, em vẫn tiếp tục tra liền 2 tháng xem sao, công nhận bị cái bệnh này nó cũng ức chế thật. Mà bị bệnh này nếu làm việc văn phòng phải hạn chế tối đa việc đi ra, đi vào phòng có gắn điều hòa.

Xế Độp

Xe điện
Cụ cũng bị à? cụ dùng lọc KK có đỡ không? nếu đỡ hơn thật thì mai em mua ngay và luôn, trước em cũng định rồi mà chưa quyết.
Cụ bị viêm nặng rồi, giống e ngày xưa;
Đôi khi cầu toàn, phức tạp quá lại không hiệu quả; Cứ kháng sinh trực tiếp thôi cụ, ngày trước em dùng ks viên nén tán thành bột rồi pha thuốc nhỏ mũi để nhỏ, kết hợp với xông ks bằng máy khí dung;
Ơn zời nó khỏi hẳn, hai chục năm nay không bị lại mặc dù e vẫn hút thuốc đều

kodani

Xe tăng
Bệnh cụ vào nam sống là hết

kites1

Xe điện
Post nasal drip là đúng bệnh rồi đó . Bệnh nầy không trị hết được trừ phi cụ sống trong môi trường không bụi bậm, không khí trong sạch 100%.

Em bị bệnh nầy cả chục năm rồi. Khi còn trẻ thì lướt qua được một thời gian. Đến bây giờ thì phải sống chung với nó . Trụ sinh không chửa được bệnh nầy .

Đặt máy lọc không khí trong phòng 24/24 chả thấy bớt gì, bớt bụi nhiều nhưng vẫn không lọc sạch 100% . Em đã từng đi du lịch đến ở một đảo nhỏ , xung quanh là biển , gió lòng lộng , không khí sạch nên thấy bệnh mình bớt hẳn . Nhưng đi về, sau đó thì trở lại như củ . Em ước gì em có thể sinh sống nơi đó luôn, nhưng không được.

Postal nasal drip là do bị dị ứng tạo thành. Bất cứ vật gì trong không khí, phấn hoa, hay bụi bậm là nước mủi chảy ngay, và chảy rất nhiều . Cụ thử dùng nước muối rửa mũi ,khoảng 2 lần một ngày xem có hết không . Bên em bán dạng gói, pha vào nước sôi để nguội , rồi bơm vào mũi .

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ ban đầu có lẽ chỉ là viêm xoang thôi, lâu rồi nó thành mãn tính. Mãn tính rồi thì khó chữa lắm, cơ hội chữa khỏi nói thật là mong manh.

Căn nguyên của bệnh này ngoài việc hút thuốc thì còn do môi trường cụ ạ. Cụ đã bỏ thuốc rồi nhưng môi trường xung quanh nó tệ thì vẫn cứ làm bệnh ngày càng nặng thêm. Có lẽ bây giờ cái cụ cần nhất là một nơi có không khí sạch để hạn chế viêm nhiễm. Cụ nên thường xuyên xúc mũi và miệng bằng nước muối sinh lý. Có loại dùng pipét xịt thẳng nước muối tinh khiêt (muối y tế) vào mũi rồi xịt ra, làm như vậy khoảng 1 tháng thì thấy đỡ hẳn đấy, nhưng bảo khỏi hẳn thì khó lắm.

Cái khổ khi sống trong không khí ô nhiễm như vậy đấy cụ ạ, nó ko giết mình ngay, nhưng từ từ

slaz8

Xe ba gác

Trước đây lúc còn hút thuốc lá thì mũi em nó cũng chỉ hơi yếu, thi thoảng sụt xịt thôi, thế mà cách đây hơn 2 năm từ lúc em bỏ hẳn thuốc lá thì mũi nó lại thành ra rất yếu, cứ ngủ dậy là có dịch ở mũi chảy xuống họng phải khạc ra, hoặc ăn cái gì cay nóng là lại có dịch chảy từ mũi xuống họng khiến khó chịu phải khạc ra khiến sinh hoạt rất bất tiện, đi xe máy thì mũi rất khô, mà càng khô thì nó lại càng chảy nhiều nước lại phải khạc (thời gian đầu bị bệnh em còn nghĩ đấy là đờm ở họng chứ chưa biết là dịch mũi chảy xuống).

Lúc đầu em chưa biết bệnh gì cũng đi khám khắp nơi, bệnh viện bưu điện, bệnh viện đại học Y, đến cả phổi Trung ương, bác sĩ khám xong còn phán viêm phế quản (?) rồi kê cho cái đơn 4 củ tiền thuốc về uống chả thấy gì, mãi sau em đi khám ở Tai Mũi Họng trung ương thì họ nói em bị viêm mũi dị ứng, em khám và uống thuốc ở TMH tính ra phải đến gần chục lần chả khỏi, em chán nản mặc xác nó không chữa nữa.

Cho đến hè năm ngoái, em đi bơi và bị nước vào mũi làm cho em bị viêm xoang "cấp" sốt + khạc ra đờm vàng xanh, cộng với cái bệnh chảy dịch mũi lúc trước nữa khiến em cảm thấy không thể để cái mũi như thế này mãi được nữa nên em quyết tâm phải chữa bằng được, sau một hồi google các kiểu thì em tìm được web của phòng khám Dr Thủy Trần (số 6 phố Đỗ Quang, Cầu giấy), bác ấy là nguyên Phó Viện trưởng Viện Tai - Mũi - Họng Trung ương, thấy bác ấy miêu tả và gọi tên chính xác bệnh của mình (https://taimuihongthuytran.com/hoi-chung-chay-dich-mui-sau-postnasal-drips.htm) thì em mừng quá nghĩ là gặp đúng thầy đúng thuốc rồi, sau đó em đến khám và được chỉ định mổ FESS, vì quá chán nản với cái mũi của mình nên em đã quyết định mổ.

Em mổ hết 15 triệu, sau khi mổ thì phải đi hút dịch + uống thuốc. Điều trị gần 2 tháng, mỗi lần đi hút dịch hết 700k, em đi hút khoảng đâu đó hơn 20 lần, mãi mà không thấy khỏi bệnh, cộng với việc uống thuốc kháng histamin gây tác dụng phụ làm cho da em nổi mụn khắp người khắp mặt khiến em bắt đầu chán nản, cuối cùng là việc Dr Thuy Tran để quên gạc ở trong mũi của em (mỗi lần đi hút dịch phải đặt gạc gây tê), khiến em sốt mất 2 ngày liền, đúng vào thứ 7 chủ nhật, không đến phòng khám được nên gọi điện hỏi bác ấy thì bác ấy kêu sốt là triệu chứng bình thường, mãi sau em tự khạc ra miếng gạ mới biết là do bác ấy để quên Hình miếng gạc - ảnh máu me. Sự việc ấy khiên em mất hoàn toàn tin tưởng vào vị bác sĩ này và dừng việc chữa bệnh ở phòng khám này cũng như một lần nữa kệ xác cái mũi.

Nhưng mà đúng là lợn lành chữa thành lợn què các cụ ạ, mất một đống tiền, công sức thuốc thang hao mòn cả sắc đẹp thì sau đợt mổ mũi đấy mũi của em nó còn khổn khổ hơn là trước khi mổ, trước kia thì chỉ chảy dịch ít chỉ phải khạc lúc ngủ dậy, hoặc lúc ăn cay nóng, lúc bình thường tần suất cũng ít thôi, sau khi mổ thì nó chảy liên tục, em ngồi máy tính bình thường thôi nó cũng chảy, thời tiết khô như mấy hôm nọ thì nó chảy liên tục phải khạc liên tục rất mất vệ sinh + cảm giác bệnh tật đeo đẳng khiến em phát điên các cụ ạ!

Cụ nào có kinh nghiệm trị cái bệnh này, đã bị bệnh này mà chữa khỏi thì chỉ em với, em xin đội ơn ngàn vạn lần. Một số thứ em đã thử mà ko thấy kết quả: rửa mũi bằng nước muối, xông hơi nước nóng tinh dầu, bỏ hẳn ăn bột mì + chế phẩm sữa để loại bỏ nguyên nhân có thể gây dị ứng, cơ số loại thuốc xịt.. vv
Với những bệnh tự miễn thì chỉ có hành thiền(Vipassana) và thay đổi chế độ ăn + lịch sinh hoạt điều độ. Sẽ tiến triển tốt sau 3 tháng và tiếp tục sẽ khỏi hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Với những bệnh tự miễn thì chỉ có hành thiền và thay đổi chế độ ăn + lịch sinh hoạt điều độ. Sẽ tiến triển tốt sau 3 tháng và tiếp tục sẽ khỏi hẳn.
Không tốn tiền thuốc thang hại người, không mê tín cúng bái. Cần tỉnh táo chữa bệnh, bằng cách sống theo nhịp sinh học thuận tự nhiên

MAZ_TLSE

Xe hơi
Cụ chịu khó tập thể dục , tăng sức đề kháng lên sẽ đỡ. Bệnh này xác định sống chung thôi, những khi thời tiết thay đổi thường hay bị

slaz8

Xe ba gác
Với những bệnh tự miễn thì chỉ có hành thiền và thay đổi chế độ ăn + lịch sinh hoạt điều độ. Sẽ tiến triển tốt sau 3 tháng và tiếp tục sẽ khỏi hẳn.
Thiền chữa những gì?
Thực ra thiền không phải chữa bệnh, mà giúp cơ thể phục hồi nhưng tổn thương bằng cách tự nhiên. Tốt đầu tiên cho các bệnh về hô hấp. Vì thiền đầu tiên là học phương pháp thở. Mỗi ngày, mỗi người cần 40kg ôxytương đường với 10.000 lít
Hô hấp tế bào là quá trình trao đổi chất qua đó các tế bào lấy năng lượng bằng cách phản ứng oxy với glucose để tạo ra carbon dioxide, nước và năng lượng.
Do hô hấp quan trọng thế, nên con người chỉ nhịn thở nhiều nhât được 5 phút, 1 người bình thường chỉ nhịn thở không quá 1 phút.
Nếu thiếu hụt lượn oxy con người sẽ mệt do không thải được độc tố ra trong quá trình trao đổi chất. Bệnh bắt nguồn từ đó..

Tóm lại là em lười gõ, chỉ 1 câu Tập thở. và Vipassana hay Thiền PG giúp nâng cao sức khỏe giảm bệnh tật...

Muon_biet

Xe cút kít

Chuyển nhà vào miền Nam sống, cụ ơi!