Các cụ có cho người khác lái xe mình không? Câu chuyện ở bãi đỗ xe

atvthanh

Xe tải
Hàng ngày em gửi xe ở bãi này, chỗ em đỗ xe là chỗ trống trong hình dưới đây. Chỗ em đỗ khó nhất bãi chứ cái xe bên cạnh em chỉ việc tiến chéo chếch lên rồi lùi xuống như thi lái xe là ngon các cụ nhở:

Chuyện là vầy. Hôm nay em vừa đi về, đậu xe xong thì cái ông bên cạnh cũng vừa về tới. Thế quái nào ông ấy lùi uỵch luôn mít phải xe vào cái cột.

Thế là có một ông bạn của ông này từ trong ghế phụ nhảy ra để xi nhan, nhưng qua cách xi nhan em đoán ông này không biết lái xe.

Loay ha loay hoay 2 đỏ nữa, ông ấy uỵch luôn mũi xe bên phụ vào cái cột đối diện.

Nói chung là xe có thiệt hại vật chất, nhưng không phải nội dung chính câu chuyện nên em bỏ qua chi tiết ấy nhé. Biển xe ông này thì khoảng một năm rồi, không thể lái non thế được. Chắc lại bia rượu gì đây. Em liền nhảy ra xi nhan, cũng rất từ tốn lịch sự:

"Anh lên hẳn trên này rồi lùi xuống hay hơn này".

Ông này phớt lờ chả đáp lại câu gì. Em liền bước đi, gặp ku bảo vệ thấy ồn ào cũng vừa ra canh chừng em dừng lại nói chuyện, cũng có ý nghe ngóng nếu ông ấy va chạm vào xe em (vì xe em sát cạnh mà). Trong lúc này thì ông này đã làm thế nào mà đã đưa xe được vào kẹp giữa 2 cái cột (đầu xe và đuôi xe), thế mới tài.

Sau khoảng 4-5 phút thì xe cũng đưa được vào vị trí. Có ông bạn xi nhan nhưng ông này rõ là không biết lái xe nên chỉ xi nhan được khoảng cách, khi xe sát quá thì vỗ bồm bộp vào thành xe.

Câu chuyện của ku bảo vệ khiến cho em có chút suy nghĩ. Ku này kể: Ông này dù có bia rượu về cũng không bao giờ cho ai lái hộ xe mình, kể cả bạn bè. Lại có ông biển số XYZ thì say rượu đến mấy cũng lùi xe cực chuẩn, có hôm lùi xe xong tắt máy lăn ra ngủ trên ghế luôn.

Thế còn các cụ, kinh nghiệm của các cụ thế nào? Vợ 2 của các cụ có phải là một vật thiêng liêng đến nỗi người khác không thể sờ vào ngay cả khi rơi vào tình huống cấp bách không?

Em hỏi để tìm hiểu quan điểm của mọi người thôi, không chê bất cứ quan điểm nào.

Còn ngủ trên xe thì có thể chết ngạt ấy chứ các cụ nhỉ? Nếu gặp tình huống say quá, liệu các cụ có dám dừng xe lại bên đường, hé kính xuống chút rồi ... ngủ không?

cwise

Xe container
Đã say thì k lái, đã lái thì k uống. Chỉ cho người mà mình biết là có trình độ và mình phải xi nhan.

Civic TN

Xe lăn
Tóm lại là chỉ giao xe cho người mình biết thôi

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu cũng hạn chế cho người khác lái xe mình. Chỉ những người mình biết khả năng lái xe của họ mới giao cho. Còn bia rượu thì nhà cháu thuộc lại uống một chén thì say cả chấy. Những hôm phải uống thì tùy theo khả năng. Nếu không tự tin thì lăn đùng ra ngủ một giấc rồi lái về. Nếu dọc đường mệt quá thì kiếm chỗ nào thoáng, đỗ lại rồi nghỉ một lúc cho tỉnh. Còn nếu tây tây thì chẳng cố. Cố quá thành quá cố thì mệt

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Không nên giao tay lái cho người khác nếu chưa biết trình người ta ! Còn chỗ như bác vẽ thì chỉ có cách lùi mít vào thôi ạ !

raymon

Xe hơi
Nhiều khi đến mấy nhà hàng khách sạn lớn mình cũng giao xe cho bọn bảo vệ đi cất :-?

potter2

Xe đạp
tốt nhất kụ cứ giao xe cho ng mình biết và phải biết lái là hơn hết:D

hamcuare!

Xe container
ko giao xe cho người thiếu tin tưởng,
và ko bao giờ nghe xi-nhan của ông ko biết lái xe.
khó quá thì nhảy hẳn xuống đất để xem địa hình như thế nào rồi lên lùi tiếp.
ạ. :)

trainhaque2k

Xe tải
Thì tai nạn đa phần là những ô say gây ra, đạp ga mãi sao vẫn thấy xe đi chậm..

vietran

Xe ba gác
Nói chung đi xe lạ là không hay rồi
Cho nên em cũng chỉ lái và giao tay lái cho xe nào gần giống xe mình hoặc dễ lái hơn.
Cái xe không quan trọng, nhưng đâm vào đâu rách việc lắm

cuongcao113

Xe tăng
Cụ chung chuồng với bác này dài dài thì cũng vui đấy nhỉ.
Còn nhiều tập nữa đây. Còn em thì cứ phê phê là giao xe ngay. Trước khi giao đấu là phải nhắm chọn mặt gửi vàng đã k thì khỏi lâm trận.

atvthanh

Xe tải
Cái này như cà phê trà đá chém gió thôi, mời các cụ trao đổi cho vui ạ.

Hồi mới lấy xe và tay lái còn kém, em vẫn đưa xe cho người khác lái bình thường cho những đoạn khó, em ngồi cạnh.

Có ông bạn thì tính vô tư, bảo: Thôi để xe tôi đây, hôm nay đi xe ông nhé, tôi chạy thử xe ông luôn. Em để cho ông ấy cầm lái, không thấy có vấn đề gì. Nhưng hình như nhiều chủ xe không thích thế lắm phải không các cụ?

Có hôm đến nhà ông bạn khác chơi, ngõ vào khó quá, alô cho ông ấy ra lái vào hộ :D

Thế còn chuyện say ngủ trên xe thì sao, đã cụ nào trải qua chưa?

blackpaint

Xe container
ko giao xe cho người thiếu tin tưởng,
và ko bao giờ nghe xi-nhan của ông ko biết lái xe.
khó quá thì nhảy hẳn xuống đất để xem địa hình như thế nào rồi lên lùi tiếp.
ạ. :)
Cụ chuẩn, cứ phải mình xuống mới tin được, nhiều khi em đỗ, nhưng trước đó cứ phải xuống xem đã chuẩn chưa rồi mới tắt máy hẳn.

getz0932

Xe tải
vị trí của bác chỉ có lùi từ cửa vào mới lọt chuồng phải không ah, nhưng e nghĩ vị trí này tuy bất tiện nhưng chưa hẳn đã không tốt, đảm bảo lùi vài bữa thì cảm giác xe phải tốt lên trông thấy

NganPho

Xe hơi
Em cũng rất cẩn thận khi giao xe cho người khác lái

NganPho

Xe hơi
Vị trí đỗ của cụ cũng khá khó nhưng tập luyện nhiều cũng nhanh lên tay đấy cụ nhỉ

duongtran1911

Xe đạp
cái bác nì chắc muốn luyện chưởng nên ko cho ng khác đụng vào ^^

vam

Xe buýt
e chỉ giao xe cho người khác lái khi có em ngồi cạnh. Còn cho mượn thì cố gắng tránh trừ trường hợp bất khả kháng.

Mazda3CB

Xe tăng
Chỗ cụ đỗ xe mà là khó nhất thì chứng tỏ cụ chưa vào hầm xe tòa nhà em làm roài, hehe Còn chỗ cụ đỗ em đoán là lúc vào cứ lùi 1 mạch cho nó nhanh