[Funland] Các cụ chuẩn bị rượu Tết đến đâu rồi?

vuluat2019

Xe đạp
Có cụ nào thích rượu Mao Đài như em không mà sao em thấy nhiều cụ k hợp thế nhỉ.

[QUOTE="vuluat2019, post: 53806355, member: 693815"
Cái anh này em đếch tiêu hóa được, thỉnh thoảng được cho 1-2 chai tuyền mang đi cho tiếp.
Ngoài lề chút: Năm nay anh CC đang bị rung rinh, không biết chợ rượu Thái Hà ra sao các cụ nhỉ?[/QUOTE]

• Vodka
Reactions: r-r

ntc178

Xe tải
Em làm thùng vodka Nga cho lành.
Ngâm với ủ mà k rõ nguồn gốc sợ lắm.
Rượu em tự nấu, toàn gạo nếp thơm phức đem ngâm với cao ngựa, sim, ổi, đinh lăng, táo mèo, chuối,...vừa sạch vừa lành.
Khổ cái không ham rượu, ngâm toàn đãi hàng xóm. Có bình rượu chuối 5L, bình táo mèo 10L có mấy trận bóng đá mấy ông hàng xóm khiêng sạch.

duytrinh85

Xe điện
Lướt hết các còm của các cụ lăn ra say luôn.

vuluat2019

Xe đạp
Rượu em tự nấu, toàn gạo nếp thơm phức đem ngâm với cao ngựa, sim, ổi, đinh lăng, táo mèo, chuối,...vừa sạch vừa lành.
Khổ cái không ham rượu, ngâm toàn đãi hàng xóm. Có bình rượu chuối 5L, bình táo mèo 10L có mấy trận bóng đá mấy ông hàng xóm khiêng sạch.
Đúng rồi cụ ạ, mất công ngâm rồi thì phải chơi rượu tự nấu hoặc người quen nấu chứ em không mua rượu bừa bãi. Thế này nhiều người lại thích làm hàng xóm của cụ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Gần Tết rồi lại phải lôi rượu bia ra nói chuyện. Tình hình chuẩn bị rượu Tết nhà các cụ đến đâu rồi?

Em thì không hay uống rượu nhưng Tết cũng phải có đôi chút ngồi với gia đình, anh em cho vui. Tết này em chỉ có tí này thôi, các cụ vào giao lưu với em cho xôm nhé.

Rượu táo mèo truyền thống năm nào em cũng ngâm, êm, dễ uống

Rượu hoa quả, nhẹ nhàng, các chị em uống thoải mái. Bình này chủ ý ngâm của vợ nên hình thức nó cũng khác hẳn

Món đặc sắc nhất năm nay của em đây ạ. Em mua từ mấy tháng trước rồi, tầm này không biết còn không. Em vẫn chưa biết dùng vào đâu cho nó hợp lý vì có đúng 1 chai.

Nhờ cụ hướng dẫn em vụ ngâm rượu hoa quả với
Em ngâm Táo tây, Đào, Lê, Nho, Dâu tây với nhau, ngâm xong thì táo, đào, lê thâm xì, dâu tây thì bợt đi trắng ởn chứ không còn màu sắc gì nữa
Vị thì uống ngon, nhưng hình thức xấu quá. Cụ hướng dẫn em làm sao để giữ được màu sắc đẹp với
Em cám ơn cụ

hoaison36

Đi bộ
Có cụ nào thích rượu Mao Đài như em không mà sao em thấy nhiều cụ k hợp thế nhỉ.
Rượu Maotai này ban đầu em uống cũng không thích nhưng lâu dần thấy rất nhớ cái mùi thơm của nó, rượu nặng nhưng đi êm.

vuluat2019

Xe đạp
Nhờ cụ hướng dẫn em vụ ngâm rượu hoa quả với
Em ngâm Táo tây, Đào, Lê, Nho, Dâu tây với nhau, ngâm xong thì táo, đào, lê thâm xì, dâu tây thì bợt đi trắng ởn chứ không còn màu sắc gì nữa
Vị thì uống ngon, nhưng hình thức xấu quá. Cụ hướng dẫn em làm sao để giữ được màu sắc đẹp với
Em cám ơn cụ
Bình này em ngâm:Chanh 5 quả, cam 5 quả, bưởi 3 quả, nho đen 1,5 kg, xoài 2 quả, dứa 2 quả, táo 5 quả, đường phèn 2 kg và rượu nếp đổ ngập hoa quả hết khoảng gần 5 lít.
Em mới ngâm được độ 12 ngày, vì rượu hoa quả này ngâm nhanh được em cũng chỉ ngâm và uống trong vòng 1 - 2 tháng, đến lúc uống hoa quả cũng óp ép hơn k đẹp như ban đầu được. Sơ chế thì em cho rửa sạch ngâm nước muối rồi để ráo, lát cắt mỏng vừa, kỹ hơn thì sau khi cắt bác ướp với đường rồi để ngăn mát vài giờ.

blah_blah

Xe tải
em đã thử Ngũ Lương Dịch rồi cụ ạ, cũng ngon dễ uống, còn Tiểu hồ đồ tiên thì chưa. Cụ am hiểu các loại rượu Trung phết nhỉ. Em chưa có cơ hội thử nhiều, nhưng trong số các loại thì Mao Đài vẫn là nhất. Đúng tầm cỡ quốc tửu của bên nó.
Cụ tham khảo thêm Phần tửu của Sơn Tây, rượu Lang, kiếm nam xuân hoặc ngon bổ rẻ là Nhị oa đầu. Em kết rượu Phần nhất nhưng ở Hà Nội tìm mãi không thấy chỗ nào bán

vuluat2019

Xe đạp
Cụ tham khảo thêm Phần tửu của Sơn Tây, rượu Lang, kiếm nam xuân hoặc ngon bổ rẻ là Nhị oa đầu. Em kết rượu Phần nhất nhưng ở Hà Nội tìm mãi không thấy chỗ nào bán
thank cụ, có cơ hội em sẽ thử, tuy không uống nhiều nhưng cảm giác rượu Tàu nó vẫn hợp gu mình hơn là rượu Tây

ca_voi

Xe lăn
Quá nhiều uống ko hết

tienaka

Xe điện
Cụ

Rượu táo mèo cụ ngâm sao màu như rượu mơ nhỉ? Em ngâm hũ táo mèo mà nó màu nâu đỏ khác lắm.
Em cũng đang tính hỏi. Táo mèo e ngâm ra đỏ lòm lòm
Hay do chín và xanh nhỉ

blah_blah

Xe tải
thank cụ, có cơ hội em sẽ thử, tuy không uống nhiều nhưng cảm giác rượu Tàu nó vẫn hợp gu mình hơn là rượu Tây
Rượu tàu dc cái nó giống rượu mình, tuy hơi nặng uống quen thì thích (các loại em nêu là khá giống rượu ta ko nặng mùi như dòng maotai). Em thì chơi tất, loại nào cũng thấy ngon, mỗi cái có 1 kiểu. Nhà em được phụ huynh bên vợ thích rượu tàu nên mình uống theo, kinh nghiệm của cụ chọn rượu tàu là khi mà mình không biết tiếng ra cửa hàng cứ dòng bạch tửu nào từ 52 độ trở lên là auto ngon

tamock

Xe buýt
Trong số các loại em từng thử thì không loại nào sánh bằng rượu Mao Đài được đâu cụ ạ. Thấm lắm. Mỗi tội đắt. Bình thường em chỉ mua loại Nghênh Binh với Hoàng tử thôi, Tết mới dám chơi sang thế này đấy
Em thì không thể uống nổi Mao Đài, ngửi mùi đã khó chịu. Thế mới lạ.

thichlexus

Xe điện
E đang ngâm một bình đinh lăng ba kích chắc không kịp uống tết, để tầm nửa năm rượu mới ngấm.

danang194

Xe tăng

Henry 27

Xe tăng
Cụ uống thử ‘Tiểu hồ đồ tiên’ (小糊涂仙)hoặc ‘Ngũ lương dịch’ (五粮液), rất ổn...
Cháu đã uống Ngũ Lương bên Đài Loan. Không biết có giống cụ nói không nhưng cháu thấy vị hơi Nang. Còn Mao Đài hình như có chia Theo năm thì phải

Santa Fee

Xe buýt
Táo mèo cc ngâm thời gian ngắn thì màu như của thớt, ngâm khoảng 1 năm trở lên màu như cánh gián. Táo mèo ngon là táo Bắc Yên Sơn La nhé cc, mã xấu nhưng chất lượng, rất thơm

Vulcan V70

Xe trâu
Tết này em không có chơi rịu, vì bận lái xe. Nhưng, có chai được tặng rịu Noel sắp uống đây. Cụ nào biết ở Hanoi chỗ bán chai này không nhỉ, muốn mua mà không biết chỗ.

Rượu Lễ. Cụ phải tìm ở nơi bán đồ lễ của nhà thờ. SG thì em biết chứ HN thì em chịu.