Các cụ cho ý kiến khẩn cấp: Nikon 80D hay Canon 450D ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

trannho

Xe đạp
Em đương chuẩn bị ít lúa - đủ để tậu cái máy ảnh (DSLR đời cũ thôi ạ) để đi theo các bác!
Hiện giờ em đương bí vì chưa biết chọn lựa cái nào - giữa 1 trong 2 cái Body Nikin 80D hay Canon 450D ạ!
Riêng những cái lướt lát tý ty thì em lại thấy Nikon cao hơn Canon khá nhiều (ý em là sài Canon thì mất giá hơn hay sao ấy?).
Mong các bác chiên gia cho em vài lời khuyên bảo ạ!
Em sẽ chuẩn bị ít vodka tự nấu để mời cả nhà!(b)(b)

5491

Xe tải
Bác dùng 450D đi vì e cũng đang dùng, nói thật e cũng chả biết cái nào tốt hơn nữa :)):)):)):))

Shinta

Xe tăng
e thấy nhiều người khuyên 450D hơn :6:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
e thấy nhiều người khuyên 450D hơn :6:
Vì sao hả cụ?

Nói chung là với nhu cầu hiện tại (vì không biết bác thích chụp thể loại gì) thì bác dùng em nào cũng được, cùng với ống kit đi kèm là ổn. Về sau định hình mình thích dùng gì rồi thì sẽ lựa chọn lại hãng và nếu cần thì bán luôn cả body và ống kit đó đổi cái mới.

Em đương chuẩn bị ít lúa - đủ để tậu cái máy ảnh (DSLR đời cũ thôi ạ) để đi theo các bác!
Hiện giờ em đương bí vì chưa biết chọn lựa cái nào - giữa 1 trong 2 cái Body Nikin 80D hay Canon 450D ạ!
Riêng những cái lướt lát tý ty thì em lại thấy Nikon cao hơn Canon khá nhiều (ý em là sài Canon thì mất giá hơn hay sao ấy?).
Mong các bác chiên gia cho em vài lời khuyên bảo ạ!
Em sẽ chuẩn bị ít vodka tự nấu để mời cả nhà!(b)(b)
Cái này là đúng đấy ạ. Máy Nikon hạng thấp thường có chất lượng vỏ tốt hơn. Chất lượng ảnh thì còn tùy gu ...

Người ta nói chụp cảnh thì Nikon, chụp trong nhà và chụp người thì Canon. Với các máy hạng thấp thì câu này tương đối đúng đấy ạ

trannho

Xe đạp
Nói chung là với nhu cầu hiện tại (vì không biết bác thích chụp thể loại gì) thì bác dùng em nào cũng được, cùng với ống kit đi kèm là ổn. Về sau định hình mình thích dùng gì rồi thì sẽ lựa chọn lại hãng và nếu cần thì bán luôn cả body và ống kit đó đổi cái mới.
Em chọn máy phải "chiến" được nhiều thể loại, tình huống... cụ ạ. Tất nhiên em đã nghiên cứu cũng nhiều nhưng do kinh nghiệm chưa có gì lắm nên rất cần ý kiến của các cụ đi trước.
Tỷ như màu thì Ni tươi tắn, ăn đứt rồi. Nhưng cái khuôn kình, đường nét và 1 số thứ khác thì em thấy rõ ràng là Ca lại mạnh hơn.
Canh nét Ca hơn... Còn cầm đầm tay hơn thì em nghĩ hơi khác 1 số cụ là em 450D cố tình làm cho nhẹ hơn (cho đỡ mỏi tay nhể!).
Em đã mời rựu các cụ, rất mong nhận được thêm nhiều ý kiến quý báu của các cụ!(b)

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nikon D80 nhé, không phải 80D cụ ạ.

Bạn em dùng Nikon D80, em dùng Canon 450D.

Kết quả là bạn em bảo thích Canon 450D hơn ạ.

Em thì thấy thế này, cuộc chiến Canon vs Nikon thì diễn ra lâu rồi chưa có hồi kết. Nên bác đừng khuấy động lên nhé.

Em thì em chọn Canon 450D. Bởi những lý do sau:
- Máy canon phổ biến hơn, ống kính Canon nhiều lựa chọn hơn.
- Máy canon dễ dùng hơn, vì tương tự máy PnS. Mà hầu hết mọi người đi từ cơ bản lên cả.

Nói chung là em dùng Canon 450D cảm thấy rất thỏa mãn. Còn về chất lượng ảnh thì phụ thuộc tay nghề và cái ống kính lắp vào máy cơ. :))

Ống kinh càng nhiều tiền càng xịn. Biêé bao giờ em mới nhặt được cái ống L nhỉ? :))

xmen

Xe buýt
Nikon D80 nhé, không phải 80D cụ ạ.

Bạn em dùng Nikon D80, em dùng Canon 450D.

Kết quả là bạn em bảo thích Canon 450D hơn ạ.

Em thì thấy thế này, cuộc chiến Canon vs Nikon thì diễn ra lâu rồi chưa có hồi kết. Nên bác đừng khuấy động lên nhé.

Em thì em chọn Canon 450D. Bởi những lý do sau:
- Máy canon phổ biến hơn, ống kính Canon nhiều lựa chọn hơn.
- Máy canon dễ dùng hơn, vì tương tự máy PnS. Mà hầu hết mọi người đi từ cơ bản lên cả.

Nói chung là em dùng Canon 450D cảm thấy rất thỏa mãn. Còn về chất lượng ảnh thì phụ thuộc tay nghề và cái ống kính lắp vào máy cơ. :))

Ống kinh càng nhiều tiền càng xịn. Biêé bao giờ em mới nhặt được cái ống L nhỉ? :))
Theo như em biết thì với dòng ống kính tầm trung của Canon chất lượng không bằng ống của Nikon trong khi dòng L thì lại đắt vì vậy cụ chủ thớt đưa ra mức lúa mà cụ định đầu tư có lẽ mọi người sẽ đưa ra được tư vấn sát hơn.

Cavali

Xe điện
Ca dễ mượn ống hơn :P
Em thề , những ngày đầu em chưa có tiền mua ống xịn toàn mượn anh racksơn , may thế (b)

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
giữa Nokon và Canlon em chọn leica :21::21::21:

ngamban

Xe điện
giữa Nokon và Canlon em chọn leica :21::21::21:
Đề nghị tập trung vào vấn đề chính nhá cụ Hận tình bán trâu nhá :21:
Em trước cũng dùng Ca 450D nên cũng khuyên cụ chủ thớt dùng Ca. Các máy khác em không biết, cơ mà riêng D80 thì thằng bạn em có dùng, có lần chụp tối, 2 máy set up như nhau, kéo ISO lên 1600 Ni khóc thét vì noise :)), Ca của em thì đỡ hơn nhiều.
Hố hố, em chỉ nói cái gì em biết, mất công lại nổ ra cuộc chiến Ni-Ca, mệt! :21:

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em chọn máy phải "chiến" được nhiều thể loại, tình huống... cụ ạ. Tất nhiên em đã nghiên cứu cũng nhiều nhưng do kinh nghiệm chưa có gì lắm nên rất cần ý kiến của các cụ đi trước.
Tỷ như màu thì Ni tươi tắn, ăn đứt rồi. Nhưng cái khuôn kình, đường nét và 1 số thứ khác thì em thấy rõ ràng là Ca lại mạnh hơn.
Canh nét Ca hơn... Còn cầm đầm tay hơn thì em nghĩ hơi khác 1 số cụ là em 450D cố tình làm cho nhẹ hơn (cho đỡ mỏi tay nhể!).
Em đã mời rựu các cụ, rất mong nhận được thêm nhiều ý kiến quý báu của các cụ!(b)
Nghe qua thì thấy cụ có vẻ thích 450D hơn, nếu thế thì cứ thế mà chiến cụ ạ, nghiên cứu thêm cái ống kính nữa là ổn. Đắn đo lâu thì lâu có máy để nghịch.

Em đã từng dùng Ni, mua mấy cái ống linh tinh, sau đó bán toàn bộ mua Ca cùng với mấy cái ống L, rồi lại bán toàn bộ chuyển về Ni. Cho nên em thấy chuyện chuyển đi chuyển lại giữa các hãng đơn giản lắm, quan trọng mình thích cái gì thôi, không cần thiết phải có sự trung thành với 1 hãng mãi mãi.

Trên Ô Phở này có một đỉnh đỉnh đại danh là cụ QD (em viết tắt tý:))), trước đây dùng Ni, sau đó chuyển sang Ca, sau khi dùng Ca một thời gian đã từng sở hữu cả ống 50 1.2L thì bán toàn bộ chuyển sang Sony. Được mấy tháng thì cụ ấy chán Sony bán toàn bộ chuyển sang Pentax. Số phận run rủi, cụ ấy vẫn dùng Pentax, nhưng lại đi bán máy cho Nikon.:21:

Mr.Captiva

Xe buýt
em đã từng bấm thử 1 phát nikon D80 (bấm nhờ được 1 kiểu)
thấy bấm không sướng bằng canon 450D (cũng bấm nhờ luôn)
:21::21::21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

xmen

Xe buýt
Tóm lại, bác cứ cầm thử 2 con lên, con nào vừa tay thì quất :)

sv_ngheo

Xe điện
Ôi, máy nào quan trọng gì, hai cái đó nó cũng xêm xêm nhau thôi, em không có ý kiến gì về chất lượng cả.

Tuy nhiên ở dòng ống kính tầm thấp, bác có nhiều cơ hội lựa chọn hàng chất lượng tốt hơn nếu dùng Nikon.

Một điều cần lưu ý khi mua 450D, đó là máy này không có màn hình phụ phía trên nóc máy, đang chụp muốn xem thông số rất bất tiện, lại phải lật máy lên bấm nút rồi nhìn vào màn hình chính, dễ bỏ lỡ khoảnh khắc và tệ nhất là rất hao pin !

:^)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cụ nhầm to rồi
cái 450D nó không cần ấn
lật máy lên cái là nhìn đc ngay thông số
nó có cảm biến mặt ng tự động
ngắm vào phát là tự tắt đi luôn
1 viên PIN của 450D chụp đuọc khoảng 400 phát
em đồ rằng cụ chưa đụng vào cái máy canon 400D trở lên :21::21::21:

sv_ngheo

Xe điện
cụ nhầm to rồi
cái 450D nó không cần ấn
lật máy lên cái là nhìn đc ngay thông số
nó có cảm biến mặt ng tự động
ngắm vào phát là tự tắt đi luôn
1 viên PIN của 450D chụp đuọc khoảng 400 phát
em đồ rằng cụ chưa đụng vào cái máy canon 400D trở lên
:21: em nghịch mãi rồi, 450D em chụp với cái len 28-105 USM II em lạ gì, chính cái chức năng dở hơi đấy làm cho máy luôn ở tình trạng nóng màn hình sau, pin thì nhanh hết. Phải ấn nút là vì vào trong menu tắt nó đi cho đỡ tốn pin thôi cụ ợ

Pin của D70s em chụp tới 4000 phát chưa hết hẳn đấy, còn pin của D90 em đang dùng thì được có 2500 phát thôi. Cái số 400 phát kia nếu không phải do cái màn hình thì e còn được nhiều hơn.
:P

Hai em này .. iem íu thít em nào cả 450D thì cỏ quá, D80 thì lại đắt.
20D đê .. giá cóa 3-4 chim ... ảnh ăn đứt hai chú kia vì nó .. trông oai .. :21::21:

Trạng thái
Thớt đang đóng