[Thảo luận] Các cụ cho hỏi, như trong hình thì đỗ xe có sai quy định không?

tuanastro

Xe đạp
Mình ở tỉnh, hôm trước đi Đà Nẵng (trước bệnh viện Đa Khoa phía Quang Trung) thấy có rất nhiều chỗ dành cho đỗ xe nhưng đều có biển cấm cắm như trong hình. Mình thấy các xe vẫn đỗ bình thường (trong phần mở rộng dành cho đỗ xe), mình không rõ như vậy có sai Luật ko? Vì theo mình biết, biển báo chỉ áp dụng với phần đường xe chạy, nhưng khái niệm phần đường xe chạy lại ko rõ là có tính phần đỗ xe như trong hình hay không?

Chỉnh sửa cuối:

Hailatoi

Xe tải
Đỗ ở đó là sai cụ ạ. Có mấy chỗ hay cấm đỗ xe đấy là trước cổng bệnh viện, trường học, PCCC, doanh trại quân đội, cơ quan nhà nước.

tuanastro

Xe đạp
Đỗ ở đó là sai cụ ạ. Có mấy chỗ hay cấm đỗ xe đấy là trước cổng bệnh viện, trường học, PCCC, doanh trại quân đội, cơ quan nhà nước.
Nhưng họ lại làm phần đỗ xe (như trong hình bác ạ), mình nghĩ biển cấm là cấm ở phần đường xe chạy thôi, chứ bên trong có mấy phần đỗ xe dọc tuyến.

ly xây chừng

Xe tải
Bên qlđt trong em gọi chỗ đấy là " vịnh đỗ xe", và xe đỗ trong vịnh thì khg phạm luật ( theo ý của bên qldt]!

poiuy

Xe ba gác
Theo em nếu đúng như hình thì đỗ đúng vì hiệu lực của biển là đằng sau và bên trái biển. Xe đỗ thế kia là bên phải của biển rồi.

Hailatoi

Xe tải
Nhưng họ lại làm phần đỗ xe (như trong hình bác ạ), mình nghĩ biển cấm là cấm ở phần đường xe chạy thôi, chứ bên trong có mấy phần đỗ xe dọc tuyến.
Cấm đỗ theo giờ cụ nhé. Trong thời gian cho phép thì đỗ thoải mái

Hoangnghiadat

Đi bộ
phần đó theo t hiểu là dừng xe thôi bác, ko cho đỗ

haidmc2

Xe hơi
Mình ở tỉnh, hôm trước đi Đà Nẵng (trước bệnh viện Đa Khoa phía Quang Trung) thấy có rất nhiều chỗ dành cho đỗ xe nhưng đều có biển cấm cắm như trong hình. Mình thấy các xe vẫn đỗ bình thường (trong phần mở rộng dành cho đỗ xe), mình không rõ như vậy có sai Luật ko? Vì theo mình biết, biển báo chỉ áp dụng với phần đường xe chạy, nhưng khái niệm phần đường xe chạy lại ko rõ là có tính phần đỗ xe như trong hình hay không?
Không liên quan, nhưng em vừa đi Đà Nẵng về. Đà Nẵng được qui hoạch và phát triển hạ tầng rất tốt và rõ ràng. Đường đủ lớn để phân làn ô tô, xe máy, làn rẽ làn đi thẳng được đưa hẳn lên trên đen giao thông nên rất thuận tiện cho người lạ đường như em. Vk em ngồi cạnh hoa tiêu bằng goole map, em cứ đúng làn và tốc độ em chạy.
Thứ nữa là ý thức tham gia giao thông của người dân Đà Nẵng cũng rất văn minh, nhường đường đúng luật không chen, điền vào chỗ trống (kể cả xe máy).
Đà Nẵng còn quy định đỗ xe theo ngày chẵn lẻ và người dân chấp hành rất nghiêm chỉnh. Mỗi ngày đỗ 1 bên, khỏi tị nạnh.
Tuy nhiên cũng phải nói mật độ dân cư ở đó cũng rất vừa phải nên dễ chấp hành hơn.