[Funland] Các cụ cho em hỏi về vấn đề móng nhà

Nắng mùa Đông

Xe đạp
Nhà bên cạnh nhà em đang đào móng, móng đơn( cốc) sát với nhà em. Trong lúc máy múc đào móng thợ làm có đào vấp vào giằng gạch làm nở nền móng như thế này. Cccm cho em hỏi có ảnh hưởng nhiều không và nhà em định xử lý bằng cách dồn lại cát vào và nén xi măng lại có ổn không ạ. Mónh nhà em làm từ 2008 cũng chỉ làm móng cốc thôi cccm ạ

Chỉnh sửa cuối:

mazda929

Xe tăng
Cứ theo luật XD mà làm đầu tiên cụ đâm đơn lên phường cho nó tạm dừng thi công trc 15 ngày lúc đó nó sang nhà cụ quỳ gối van xin đc bồi thường hoàn trả lại hiện trạng ban đầu nếu gây ảnh hưởng đến các ctrinh liền kề.

nvh_hn

Xe container
Em thấy chẳng sao, mà nó làm ẩu thôi.

Nắng mùa Đông

Xe đạp
Cứ theo luật XD mà làm đầu tiên cụ đâm đơn lên phường cho nó tạm dừng thi công trc 15 ngày lúc đó nó sang nhà cụ quỳ gối van xin đc bồi thường hoàn trả lại hiện trạng ban đầu nếu gây ảnh hưởng đến các ctrinh liền kề.
Cái này nhà em ở quê thôi cụ ạ. Taòn hàng xóm lángg giềng, chủ yếu e muốn xin cách khắc phục thôi ạ

tuan2681

Xe điện
về mặt kĩ thuật em nghĩ k vde gì lắm, vệ sinh rồi xây chèn lại là được thôi,
tường gạch nó có khả năng tự mang mà, lỗ nhỏ vậy k ảnh hưởng lắm, chri sợ họ đào sâu lòi hẳn chân móng mới căng cụ ạ

Nắng mùa Đông

Xe đạp
về mặt kĩ thuật em nghĩ k vde gì lắm, vệ sinh rồi xây chèn lại là được thôi,
tường gạch nó có khả năng tự mang mà, lỗ nhỏ vậy k ảnh hưởng lắm, chri sợ họ đào sâu lòi hẳn chân móng mới căng cụ ạ
Móng nhà này đào sâu cũng tầm nhà em. Em thì chẳng biết gì về xây dựng cụ ạ

Link OKKO

Xe hơi
Ca này cụ sang hàng xóm bảo đóng cừ chết dọc móng 2 nhà. Cừ này sau để chết luôn dưới móng ko rút ra nữa và bưng cót ép giữa 2 móng còn phần tường móng thủng thì lấy bê tông tươi đổ vào là ok

thanh.long

Xe tăng
Bảo họ be tấm ván rồi đổ chèn bê tông vào cái hốc gạch đó cho xong, chứ ảnh hưởng gì đâu mà làm căng lên

Nắng mùa Đông

Xe đạp
Bảo họ be tấm ván rồi đổ chèn bê tông vào cái hốc gạch đó cho xong, chứ ảnh hưởng gì đâu mà làm căng lên
Vâng cái này e có làm căng gì đâu ạ. Nhà em ở quê, nhà bên cạnh này cũng là họ hàng mà bác e chỉ xin cách xử ký chỗ đó thôi bác ạ

thanh.long

Xe tăng
Vâng cái này e có làm căng gì đâu ạ. Nhà em ở quê, nhà bên cạnh này cũng là họ hàng mà bác e chỉ xin cách xử ký chỗ đó thôi bác ạ
Cụ bảo họ lấy luôn tấm ván thép đóng chặt rồi đổ chèn luôn bê tông vào cái hốc kia cho đỡ tụt nền trong vì để lâu là tụt cát đấy. Đấy là cái ông gì xúi cụ làm đâm đơn lên phường em mới nói thôi

Realty 2021

Xe tăng
Làm xây dựng mà có cái nhỏ này thiếu gì phương án xử lý mà đòi đâm đơn lên phường thì dân nghề xây dựng họ cười cho

mazda929

Xe tăng
Làm xây dựng mà có cái nhỏ này thiếu gì phương án xử lý mà đòi đâm đơn lên phường thì dân nghề xây dựng họ cười cho
Nếu thằng hàng xóm nó k xử lý thì sao, nhìn kiểu nó đào thế kia là mặc kệ rồi, nếu nó đã có thiện chí thì nó đã sang nhà cụ chủ có lời với 2 gđ rồi. Em đây cũng dân xd nh khi thi công điều đầu tiên e làm là đi đến tưngf nhà liên kề có bao thuốc lạng chè bà có lời nhờ vả nh kiểu như hàng xóm này là coi thường rồi. Còn biện pháp thi công và xử lý thì quá đơn giản có gì đâu mà cụ bảo cười và vang e. Chẳng qua e cảm thấy tình hình giữa 2 có vẻ k tốt nên e mới bảo cụ chủ làm cái đơn để nắn gân xem hàng xóm thế nào nếu thiện chí thì thôi. Ở đời nhiều khi phải” Mềm nắn rắn vuông” cụ ah

hoadhxd

Xe buýt
Cái này nhà em ở quê thôi cụ ạ. Taòn hàng xóm lángg giềng, chủ yếu e muốn xin cách khắc phục thôi ạ
Em trân trọng tình cảm láng giềng của cụ.
Nếu nhà cụ làm móng đơn rồi và cao độ đặt móng hai nhà bằng nhau thì cũng không ảnh hưởng lắm đâu ạ.
Đất tôn nền bên nhà cụ bị trượt sang nhà hàng xóm cũng có thể do thay đổi mực nước dưới đất nữa cụ ạ.
Theo em, cụ trao đổi với bên nhà hàng xóm mấy nội dung:
1. Chèn lại các lỗ hổng bên nhà cụ. Nếu lỗ hổng đó sâu vào phía nhà cụ tầm > 1 mét thì nên bơm bêtông mác 200 là thoải mái. Còn lỗ hổng sâu không quá 1 mét thì lấp đất cũng được, đừng dùng cát vì nó lại trôi sang đấy.
2. Dục họ đẩy nhanh tiến độ làm móng rồi lấp hố móng lại.
3. Khả năng sau này nền tầng trệt nhà cụ cũng vẫn sẽ bị lún, sụt, nứt thôi. Cụ trao đổi để họ cam kết sẽ hỗ trợ lát lại cụ ạ. Hình thức cam kết bằng văn bản hoặc tiền mặt luôn để cụ chủ động.

Nắng mùa Đông

Xe đạp
Em trân trọng tình cảm láng giềng của cụ.
Nếu nhà cụ làm móng đơn rồi và cao độ đặt móng hai nhà bằng nhau thì cũng không ảnh hưởng lắm đâu ạ.
Đất tôn nền bên nhà cụ bị trượt sang nhà hàng xóm cũng có thể do thay đổi mực nước dưới đất nữa cụ ạ.
Theo em, cụ trao đổi với bên nhà hàng xóm mấy nội dung:
1. Chèn lại các lỗ hổng bên nhà cụ. Nếu lỗ hổng đó sâu vào phía nhà cụ tầm > 1 mét thì nên bơm bêtông mác 200 là thoải mái. Còn lỗ hổng sâu không quá 1 mét thì lấp đất cũng được, đừng dùng cát vì nó lại trôi sang đấy.
2. Dục họ đẩy nhanh tiến độ làm móng rồi lấp hố móng lại.
3. Khả năng sau này nền tầng trệt nhà cụ cũng vẫn sẽ bị lún, sụt, nứt thôi. Cụ trao đổi để họ cam kết sẽ hỗ trợ lát lại cụ ạ. Hình thức cam kết bằng văn bản hoặc tiền mặt luôn để cụ chủ động.
Vâng em cảm ơn góp ý của cụ. Nhà bên này lại nhà họ hàng bên nhà em, mà người nông thôn thì vẫn trọng cái tình làng nghĩa xóm, ít khi động đến giấy tờ văn bản quy chụp nên cái này cũng khó. Thôi thì em cũng bảo vừa nhà bên ấy lấp chặt lại . Còn vấn đề về lâu về dài thì chắc không giàng buộc gì được . Bây giờ tự nhiên lại lôi giấy tờ ra thì có vẻ hơi khó cụ ạ. Em thì cũng xác định chịu thiệt rồi cụ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cái này chưa ảnh hưởng kết cấu, và cũng không quá phức tạp đâu cụ đừng lo lắng.
Biên pháp khắc phục như sau :
Đóng cừ bằng 2 đoạn thép I hoặc 1 hàng cọc tre sát hàm ếch đấy cũng được, ép thêm 1 tấm ván đỡ đất sát ranh giới đất bên ngoài hàng cừ. Sau đó đổ bê tông mác 150-200 vào hốc đấy cho đầy. Rồi cho họ xây tiếp như bình thường.
Vài tháng sau trong nhà chắc chắn sẽ lún sụt, Gõ nền gạch chỗ đó sẽ thấy bộp bộp. Lúc này cần cậy lên đổ cát lèn chặt và lát lại gạch là xong thôi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi nhà em làm móng, thợ kỹ thuật kém nên đan thép móng như này ạ (cột trụ nằm ngoài đài móng). Nhờ các cụ tư vấn giúp em hướng khắc phục làm ntn với cái cột đó để đảm bảo độ vững chắc ạ?

Up cái thiết kế lên e xem nào? Cảm quan là có vẻ sai thiết kế rồi. Nếu vẫn nhất định giữ vị trí cột như ảnh thì cần phải mở rộng đài móng và di chuyển vị trí dầm giằng giữa 2 đài.

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Up cái thiết kế lên e xem nào? Cảm quan là có vẻ sai thiết kế rồi. Nếu vẫn nhất định giữ vị trí cột như ảnh thì cần phải mở rộng đài móng và di chuyển vị trí dầm giằng giữa 2 đài.
Móng nhà em đổ bê tông xong rồi, giờ mở rộng đài móng thì phần móng cũ đã cứng rồi kết dính sẽ kém đi. Chỉ có cách mở rộng đài móng đó cụ nhỉ?
Đội thợ nhà em tay nghề có hạn nhà sửa chữa liên quan nhiều đến kết cấu mà họ làm mắc nhiều lỗi. Các đài móng họ đan sẵn các chuồng lợn con rồi mang ra đặt vào đó em nhìn thấy rất nông dân. Lên tầng 2, 3, 4 nhà em còn phải thi công liên kết giằng cũ với giằng đổ thêm (phần này khó em lo đội thợ hiện tại ko làm nổi). Nếu ko thi công tốt phần liên kết này sau ở sợ tường mới nứt khỏi tường cũ ko cụ ? (Nhà em thi công mở rộng nhà, có kết cấu nhà bê tông cũ với đổ cột mới thay thế cột cũ - cắt cột cũ đi ở phần sườn nhà. Vậy có phức tạp ko cụ? )

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Móng nhà em đổ bê tông xong rồi, giờ mở rộng đài móng thì phần móng cũ đã cứng rồi kết dính sẽ kém đi. Chỉ có cách mở rộng đài móng đó cụ nhỉ?
Đội thợ nhà em tay nghề có hạn nhà sửa chữa liên quan nhiều đến kết cấu mà họ làm mắc nhiều lỗi. Các đài móng họ đan sẵn các chuồng lợn con rồi mang ra đặt vào đó em nhìn thấy rất nông dân. Lên tầng 2, 3, 4 nhà em còn phải thi công liên kết giằng cũ với giằng đổ thêm (phần này khó em lo đội thợ hiện tại ko làm nổi). Nếu ko thi công tốt phần liên kết này sau ở sợ tường mới nứt khỏi tường cũ ko cụ ? (Nhà em thi công mở rộng nhà, có kết cấu nhà bê tông cũ với đổ cột mới thay thế cột cũ - cắt cột cũ đi ở phần sườn nhà. Vậy có phức tạp ko cụ? )
Tận 4 tầng thì khó nói rồi. Lời khuyên là nên ép cọc bổ sung + đài bổ sung. Làm như cụ khác gì ko có móng. Đúng chỗ cột đấy nó sẽ nứt lún. Làm nhà phải có thiết kế là vì vậy. Bỏ 3-5% chi phí tổng công trình để tránh những sự cố như này.

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Tận 4 tầng thì khó nói rồi. Lời khuyên là nên ép cọc bổ sung + đài bổ sung. Làm như cụ khác gì ko có móng. Đúng chỗ cột đấy nó sẽ nứt lún. Làm nhà phải có thiết kế là vì vậy. Bỏ 3-5% chi phí tổng công trình để tránh những sự cố như này.
Nhà em có thiết kế giao cho thợ đầy đủ. Thợ làm sai mà thôi.