[Thảo luận] Các cụ cho em hỏi ra đảo Cát Bà bằng đường bộ ạ?

khanhnguyen09

Xe container
Tình hình Gấu và F1 nhà em đã đi Cát Bà, em đang định ra sau, tự lái bằng đường bộ, nhưng em chưa đi đường bộ lần nào, thấy bảo phải qua phà. Cụ nào có kinh nghiệm hướng dấn em phát, nhất là vụ qua phà. E sẵn rượu mời các cụ đây ạ.

manhkienhb

Xe tải
Cụ hỏi chung chung quá! Ý cụ là hỏi đường đi từ nơi cụ ở ( Ở đâu) đến Cát Bà bằng đường bộ, hay là đi đường phải chú ý điều j? Lên phà chú ý gì?
Cụ hỏi cụ thể anh em còn trả lời nhé!

khanhnguyen09

Xe container
Cụ hỏi chung chung quá! Ý cụ là hỏi đường đi từ nơi cụ ở ( Ở đâu) đến Cát Bà bằng đường bộ, hay là đi đường phải chú ý điều j? Lên phà chú ý gì?
Cụ hỏi cụ thể anh em còn trả lời nhé!
Vâng em quên mất, E định đi từ HN ra đảo Cát Bà bằng vợ 2 tự lái ạ? tư HN xuống HP thì ko vấn đề gì, nhưng từ HP ra đảo Cát Bà đi đường bộ thì qua phà có khó khăn gì ko? vì em chưa cho vợ 2 qua phà bao giờ, đi đường bộ có xa hay vòng vèo gì ko?

blackchevy

Xe tải
Nếu cụ đi cát bà thì Em khuyên cụ đi ra Quảng ninh bằng phà Tuần châu , sau đó cụ đi đường xuyên đảo đẹp lắm ợ . Cụ lên mạng sớt cụ gúc xem giờ và hành trình của phà căn giờ đi cho đúng . Nếu cụ đi đường Hải phòng cụ phải đi qua 2 phà hơi mệt mỏi đấy ợ .

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em đã đi rồi, cụ đi theo tuyến HN- đường 5- HP- Đình Vũ - phà - Cát Hải - Phà Phù Long - Cát Bà. Tổng cộng qua 2 phà cụ nhớ căn đúng giờ nhé.

em khuyên cụ không nên đi 4b ra tận cát bà nhất là có f1 vì: phải đi qua 2 lần phà mất ngót nget 4 tiếng,đường ra phà thứ 2 lại nhỏ nguy hiểm,lên cát bà thì chả có chỗ đi đâu bằng 4 b.em ra cát bà thường xuyên nen kinh nghiệm em thế này.cụ đi tới phà BÍNH gửi xe vào bãi rồi lên tầu cao tốc.vút cái ra luôn mà được thưởng thức vi vu biển cả đỡ khổ gấu và f1.trước em dại dột đi đương bộ gấu và f1 vạ vật thương lắm.đến cát bà thi có xe điện đưa đón 5 nghìn/lượt vô cùng thuận tiện.đi đâu trên đảo thì đi xe ôm.mà ít chỗ mà đi lắm,chúc cụ và gia đình có buổi đi chơi vui về nhớ mang quà nhé.

khanhnguyen09

Xe container
em khuyên cụ không nên đi 4b ra tận cát bà nhất là có f1 vì: phải đi qua 2 lần phà mất ngót nget 4 tiếng,đường ra phà thứ 2 lại nhỏ nguy hiểm,lên cát bà thì chả có chỗ đi đâu bằng 4 b.em ra cát bà thường xuyên nen kinh nghiệm em thế này.cụ đi tới phà BÍNH gửi xe vào bãi rồi lên tầu cao tốc.vút cái ra luôn mà được thưởng thức vi vu biển cả đỡ khổ gấu và f1.trước em dại dột đi đương bộ gấu và f1 vạ vật thương lắm.đến cát bà thi có xe điện đưa đón 5 nghìn/lượt vô cùng thuận tiện.đi đâu trên đảo thì đi xe ôm.mà ít chỗ mà đi lắm,chúc cụ và gia đình có buổi đi chơi vui về nhớ mang quà nhé.
Cám ơn cụ đã tận tâm chỉ bảo, em vot cụ một ly.

theph

Xe điện
Chuẩn ợ. Đi Cát Bà bằng đường bộ là cực hình vì thời gian chờ phà quá lâu. Cụ mà nhỡ phà thì đợi ốm. Tốt nhất đi cao tốc ra đó rồi đi đâu thì xe ôm. Ở đó không khí trong lành nên xe ôm không sợ bụi bẩn :).

inochi

Xe điện
Nói chủng ra Cát Bà không nên mang xe ra, có mang xe ra cũng đến tối cấm đường không đi đâu được
Nếu không mang xe ra thì đi như sau
1- Đi xe từ Hà Nội - Hải Phòng - Bến Bính (gửi xe ở cái Khách Sạn cạnh bến tầu ý) - Tầu Cánh Ngầm - Trung tâm đảo Cát Bà

Nếu vẫn muốn mang xe ra
2- Đi xe từ Hà Nội - Tuần Châu - Lên Phà Tuần Châu - Cát Bà - Đi xe chừng 20 km đến Trung tâm Đảo
3- Đi xe từ Hà Nội - Hải Phòng - Bến Bính - 2 lần phà - Cát Bà - Đi xe chừng 20 km đến Trung tâm đảo
Thời gian đi theo P.A 2 ít và đỡ chờ đợi hơn P.A 3

Đi P.A 1 là good nhất

Harmony_Civic

Xe hơi
Nhà em mới đi năm ngoái, đoàn hơn chục F1, F1 nhà em nhỏ nhất 8 tháng.
Đúng là ra Cát Bà chả có chỗ nào cần dùng đến 4 bánh cụ ạ, loanh quanh KS ra bãi tắm còn chẳng có chỗ nào để đi đâu.
Cụ nên đi phà Tuần Châu, cảnh đẹp mà không phải ngồi tàu cánh ngầm sợ trẻ con không chịu được.
Nhưng cảnh báo cụ là gặp cao điểm chờ phà ở Tuần châu lâu lắm. Lần trước em đi chờ đến 5-6 tiếng 1 lượt.

manhkienhb

Xe tải
Nhà em mới đi năm ngoái, đoàn hơn chục F1, F1 nhà em nhỏ nhất 8 tháng.
Đúng là ra Cát Bà chả có chỗ nào cần dùng đến 4 bánh cụ ạ, loanh quanh KS ra bãi tắm còn chẳng có chỗ nào để đi đâu.
Cụ nên đi phà Tuần Châu, cảnh đẹp mà không phải ngồi tàu cánh ngầm sợ trẻ con không chịu được.
Nhưng cảnh báo cụ là gặp cao điểm chờ phà ở Tuần châu lâu lắm. Lần trước em đi chờ đến 5-6 tiếng 1 lượt.
Báo cáo các cụ thế này. Nhà em ở Hạ Long nhưng em sống ở Hải Phòng. Em có ý kiến như sau:
- Nếu nhà cụ chủ có F1 thì không nên đi đường bộ tự HP sang Cát Bà. Vì thời gian đợi phà mệt mỏi, mà phà lại đi lâu quá!
- Nếu sung sướng hơn cụ có thể đi ra Tuần Châu, từ tuần châu bắt phà ( phà rất đẹp và phong cảnh cực đẹp ) sang bên Cát Bà. Giờ phà từ Tuần Châu chạy là 8h00 ( lâu không đi không biết có nhớ chuẩn không ). 2 lần trước gia đình em đi thì ra bến phà rất sớm ( 6h30) để lấy chỗ, rồi vào căng tin ăn sáng uống nc. Khoảng 9h30 là có mặt bên Đảo.
Nói chung quãng đường cụ đi từ HN -> Hp = HN -> Tuần Châu thôi. Tuy nhiên thời gian đợi phà đường Hp hơi mệt mỏi.
Chúc cụ và gia đình có 1 chuyến đi vui vẻ, an toàn!

CXP

Xe buýt
Nếu kụ chỉ đi Cát Bà để nghỉ ngơi thì nhảy xe Hoàng Long từ Hà Nội, nó sẽ đưa gia đình kụ ra tận Cát Bà luôn (đi tàu cao tốc Đình Vũ). Nhưng nếu kụ có máu du lịch khám phá thì trên đảo cũng có nhiều điểm để đi đấy, chẳng hạn như thăm rừng nguyên sinh, một số hang động, câu cá suối, lên pháo đài trên đỉnh núi ngắm toàn cảnh vịnh Lan Hạ, v.v. Mấy chỗ đấy nếu kụ chỉ đi một mình thì thuê xe ôm cũng được nhưng đi cả gia đình thì có xe sẽ chủ động hơn nhiều.

Tự đi xe thì
- tốt nhất là đi phà Tuần Châu (đường bộ 160km, từ Bắc Ninh không có dải phân cách cứng, bắn tốc độ và bắt lỗi chèn vạch ở khu vực Sao Đỏ và trạm cân gần Hạ Long, chỉ 1 lần phà mất khoảng 1 tiếng, qua vịnh ngắm cảnh rất đẹp),
- tốt nhì là đi phà Đình Vũ ở ngoại ô Hải Phòng (đường bộ dài 130km, toàn tuyến có dải phân cách nhưng đường đông xe, nhiều xe lớn, đoạn Hải Phòng Đình Vũ khoảng 8km toàn xe container, bắn tốc độ và bắt lỗi "vượt phải" ở Hải Dương, hình như cũng 1 chặng phà, chẳng có gì để ngắm),
- tốt ba là đi phà Bến Bính ngay trong Hải Phòng (đường bộ dài 110km, 2 chặng phà, mất thời gian và mệt mỏi).
Ngoài ra không còn lựa chọn nào khác.

Mitsu

Xe tải
T7 này nhà em cũng đi Cát Bà, nhưng đi bằng tàu cao tốc. Mấy bạn admin ở Cty cũ lo việc tổ chức. Ban đầu dự định thuê xe oto 30 chỗ đi thẳng ra Cát Bà, nhưng vì đoàn nhiều trẻ con nên chọn phương án đi tàu cao tốc cho khỏe.

pocket

Xe buýt
Nhà cháu vừa đi về giữa tháng 5 có đôi chút kinh nghiệp xương máu chia sẻ với cụ. Tắm ở cát bà bãi nhỏ nhưng sạch, tốt nhất tránh ngày cuối tuần, bãi xa KS, đi ra bãi có xe đưa đón hoặc xe ôm. Có 3 phương án đi, nhà cháu đi phương án 1, về phương án 2 và nghe nói phương án 3.

1. Đi ra Tuần châu, đi phà anh Tuyển mất 1 tiếng, từ bến phà anh Tuyển đến bãi mất 25 phút lái xe trên đảo. Tuyến này đẹp và dễ nhất, đúng chất du lịch, được đi vịnh HL miễn phí.

2. Đi ra Hải Phòng, ra bến Đình vũ sau cảng Cát lái, đi phà Đình Vũ, lên đảo Cát Hải, chạy khoảng 8km (15 phút) nữa, lại xuống bến Gót đi phà Cát Hải mới sang được đảo, lại chạy tiếp 25' nữa tới KS. Lúc về em đi đường này, rất mệt mỏi vì chờ đợi và đi phà. Em có kinh nghiệm xương máu là khi lên phà Đình Vũ trở về HN, lịch sự sếp hàng, không bon chen như các xe biển Hải phòng, bị 2 xe vượt lên chèn đầu cướp chỗ. Đến đúng lượt mình thì phà hết chỗ, phải chờ 1 tiếng rưỡi nữa mới đến chuyến sau. Mà xe em có 2 trẻ nhỏ cứ phải vạ vật ở bến phà. Té ra là các bác Hải phòng có kinh nghiệm hơn nên sống chết chèn lên để được đi trước. Em rất thiếu thiện cảm với việc này và vote trừ cho các tài xế Hải Phòng.

3. Phương án này em chưa đi thử, nhưng hình như là nhàn nhất. Đi bus Hoàng Long ra bến Bính (trong thành phố), sau đó đi tàu cánh ngầm (45 phút) là đến bến phà trên đảo Cát bà, ở đó đã có xe 24 chỗ của Hoàng Long chờ sẵn, đi luôn ra bãi. Rất nhanh và sạch sẽ, có điều bác xe không mang được vợ 2 đi cùng.

Đã có giờ và giá cả phà Tuần Châu trên diễn đàn vẫn chính xác đến tháng 5/2012, cụ search ra biết liền. Trên Google maps cũng có đầy đủ và chính xác thông tin tuyến đường.

Khuyến mãi cụ mấy bức ảnh cho cụ xoắn:

Từ Tuần Châu ra Cát bà:

Bãi tắm:

Hang Quân y

Đường trên đảo:

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
Đi từ Hà Nội ra Cát Bà có 3 phương án như cụ pocket đã nói (em xin không nhắc lại nữa)

1. Nếu sở thích của cụ chỉ đơn giản là tắm biển, ăn hải sản bè nổi, đi dạo chợ, cảng cá thì nên theo phương án 3 (xe Hoàng Long + tàu cánh ngầm)

2. Nếu sở thích của cụ ngoài tắm biển, hải sản ... còn thêm sở thích khám phá, chụp ảnh ... thì có 2 lựa chọn :

2a. Phương án 3 (xe Hoàng Long + tàu cánh ngầm)
Ra đảo thì đi lại bằng mấy cái xe taxi chạy máy xăng nhưng đóng giả xe chạy điện.
Giá cả đi lại loanh quanh thì 10k/người/lượt
Đi xuyên đảo thì 300k/lượt (khứ hồi là 600k)
Hình dáng mấy cái xe taxi thì như thế này

2b. Phương án 1
(đi 4B ra Hạ Long + phà Tuần Châu)
Phà Tuần Châu thì hình dáng nó như thế này

Giá vé 4B là 300k/lượt (cả đi và về là 600k tiền phà)
Thời gian đi phà là một giờ đồng hồ
Tài xế được miễn vé người
Những người khác trên xe phải mua thêm vé người (trẻ em dưới 10 tuổi được miễn)

Lúc phà mãn tải (6 xe 50 chỗ + 3 xe con + 300 người) thì như thế này
Khi đi vào đúng lúc cao điểm mà biển động thì nên đứng gần chỗ để áo phao (treo trên trần hành lang tầng 1 của phà)

Trừ Catba Island và Saigon Bank Hotel là có chỗ để 4B cho khách
Các khách sạn khác của Cát Bà thì khách đều phải mang 4B ra bãi gửi (giá gửi hình như là 50k - 70k/ngày, cái này em không chắc lắm vì em ở Catba Island)

Phong cảnh trên đảo, nhất là đường xuyên đảo Cát Bà, theo cá nhân em là xứng đáng để mang 4B ra đảo
Ảnh em chụp bằng điện thoại còi nên không miêu tả được hết vẻ đẹp của phong cảnh Cát Bà

Chúc cụ có một chuyến đi nghỉ Cát Bà vui vẻ

zuanh88

Xe buýt
muốn đem 4 b ra Cát bà thì cứ đi hướng Tuần Châu là chuẩn nhất cụ ạ. Nhưng chú ý là nên đi sớm, cả đi cả về. không đợi phà dịp cuối tuần có mà chết nhục

private1985

Xe tải
Em đi Cát Bà cũng 3 lần rồi mà em ghét nhất là đi phà. Chờ đợi dài cổ, nóng nắng. Ở Cát Bà em thấy chả có gì hay cả, tắm không thích vì bãi nhỏ, người đông. Buổi tối ra loăng quăng đường phố toàn hàng bán các đồ linh tinh, không dạo biển được.

LongLH

Xe điện
Còn một lựa chon nữa: cụ đi 4 bánh ra Đồ Sơn, vào resot Hòn Dấu gửi xe rồi đi tàu cao tốc ra Cát Bà/ tuyến này mới mở. Như thế lại được chơi ở Đồ Sơn thêm phát nữa, resot Hòn Dấu vẫn đang hoàn thiện nhưng đã cho khách vào và cũng đẹp ra phết, mà cụ cao tay thì có thể để vợ con tắm biển DS còn mình tha hồ mà đi khảo giá cua ghẹ nhé. Em mới đi về được lắm

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Duy nhất đường Quang Ninh

Đường Hải Phòng chỉ 7 km Hải Phòng- Đình Vũ khổ dã man. Đi từ HN đi QL 1 A thẳng đến Từ Sơn (đên Đo) tránh được QL 5 và 1 trạm soát vé, đường này to, rộng, vắng. Sau đó ra QL 1B ra QL 18 đi Tuần Châu. Lưu ý phà Tuần Châu chỉ có 2 chuyến 8 gio sang và chiều, nếu hỡ phà thì toi
Em đã đi rồi, cụ đi theo tuyến HN- đường 5- HP- Đình Vũ - phà - Cát Hải - Phà Phù Long - Cát Bà. Tổng cộng qua 2 phà cụ nhớ căn đúng giờ nhé.