[VHGT] Các cụ cho em hỏi người gây tai nạn này họ sẽ bị phạt như thế ạ

Killertopgun

Đi bộ
Tình hình vào 5 giờ sáng ông già em đi xemáy đoạn cầu giẽ về hà nội, đoạn đó xe máy vẫn dc đi ạ, chả hiểu sao lại rúc xe vào đuôi xe tải, mất tại chỗ, theo như mô tả là xe tải đó đỗ bên đường để ngủ. Lái xe đó biết có tai nạn, mặc dù chưa biết sống hay chết, phóng xe chạy luôn, vượt qua trạm kiểm soát vé, và phóng mất tích, nhưng cuối cùng vẫn bị công an tóm dc, do bị chụp hình, đám ma ông già em xong thì lái đó xe với 1 người giảng hòa mới đến thắp hương, theo như công an tóm dc, họ nói lái xe còn ngoan cố nói là phải có ảnh tang chứng mới dc bắt, và công an cũng có bằng chứng đầy đủ, lái xe mới chịu nhận. Sau đó bên bảo hiểm tư` chối bảo hiểm cho xe oto đó vi` lý do bỏ chạy, bên em rất bình tĩnh gọi điện cho công ty xe tải đó thì được trưởng phòng họ trả lời : ng` lái xe chấp nhận đi tù vì ko có tiền, và chúng tôi cứ 60 ngày sau lấy xe thôi, kệ lái xe chúng tôi ko quan tâm. Từ đó đến nay bên đó họ ko liên lạc, cũng như người lái xe, em có gọi lên cho công an thì họ nói mình làm đơn kiện lên tòa án, vậy các cụ cho em hỏi, nếu do bố em tự lao vào đuôi xe họ rồi mất, họ phóng đi bỏ mặc, mà chưa xác định là đã chết chưa, thì họ có bị kết tội gì không, và mức án tù là bao nhiêu, em thì ko cần gì cả, nhưng em thấy công ty đó và người lái xe đó không có đạo đức và vô trách nhiệm. Xin các cụ cho em ít cao kiến trong vụ này ạ, em xin cảm ơn, và thời hạn để khởi kiện vụ tai nạn này thì trong bao lâu hết hiệu lực ạ, trong khi viết bài, câu văn em hơi lủng củng mong các cụ bỏ quá cho

Chỉnh sửa cuối:

cuongcao113

Xe tăng
Tai nạn thiệt hại về người vậy chứng tỏ va chạm rất mạnh.
Giả xử xe tải đang đỗ hoặc đang đi đều biết là có va chạm.
Tình huống lái xe chạy là rơi vào tội k tham gia giúp đỡ người bị nạn. Kể cả k tham gia gây tai nạn.
Mức bồi thường, tù bao lâu thì em k biết.
Còn về đạo đức thì e được dạy từ bé là thấy người gặp nạm phải giúp đỡ. Sức lực, khả năng tới đâu giúo tới đó.

unknown.king

Xe tăng
chào cụ.
em rất chia buồn với gia đình nhà cụ ạ.
vụ này theo em thì thằng lái xe nó bỏ chạy cũng có nhiều lí do:
thứ nhất, nó đã nghèo đến mức chấp nhận tù (mặc dù có thể đây là bài của nó để kêu gọi lòng thương hại của gia đình nhà cụ), khi có tai nạn, tiền lệ ở việt nam là xe to đền xe bé, không cần biết tại sao. chính công an cũng luôn ra quyết định như thế, đặc biệt là trong trường hợp oto và xe máy va chạm => nó chạy để trốn trách nhiệm, để không phải đền bù, vì nó nghĩ đấy k phải việc của nó, nó không sai và nó không muốn lằng nhằng với xxx
thứ hai, khi có tai nạn xảy ra, tâm lý thường hoảng loạn, không suy nghĩ như chúng ta, đã ngồi bàn giấy để gõ những dòng thế này, cộng thêm yếu tố trốn trách nhiệm như em nói ở trên => chạy vì phản xạ, bản năng mách bảo là phải chạy. giống những vụ tai nạn xảy ra, lái xe bỏ xe chạy mất đấy cụ. nhưng nó là lái thuê, nó không dám bỏ xe lại.
thứ ba, không phải ai cũng sẵn sàng mang nạn nhân lên xe của mình để chở đi cấp cứu. có những người nghĩ nó rất là bình thường, nên làm, abc xyz..., nhưng có người không cho là như thế. họ nghĩ rằng điều này mang lại điều k may, máu dây ra xe, trách nhiệm liên đới, bị giữ lại mất thời gian..... cá nhân em cũng chưa đạt đến level giúp đỡ như thế. hết cỡ em mới làm là đưa người ta và vỉa hè, gọi điện cho người thân và sơ cứu cơ bản thôi.
thứ tư, vấn đề đạo đức. xét cho cùng thì việc giúp người bị nạn là bằng tình thương. nên cái này không nói được, cụ thế này, người ta thế khác.
thứ năm, vấn đề của công ty vận tải. công ty này vô trách nhiệm với những vụ việc do lái xe gây ra, thậm chí là vô cảm.
còn về vấn đề bao nhiêu năm tù thì em nghĩ chưa chắc đã cần hỏi cụ ạ. vì cái này nếu cụ quyết định ra toà, toà sẽ dựa vào các tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ để kết luận. nhưng theo ý kiến của em, người cũng đã mất rồi, nó có đi tù cũng không làm sống lại được. mà nó đi tù sẽ có người lâm vào cảnh khó khăn, vợ và con nó sẽ bấu víu vào ai? nếu nó là người chủ động gây nên vụ tai nạn, xong bỏ chạy, cần nghiệm trị, nhưng nó không phải người gây tai nạn nên em nghĩ là chọn giải pháp 2 gia đình ngồi lại với nhau, cùng thống nhất mức đền bù. như vậy nó vẫn có thể đi làm nuôi gia đình nó, mà cụ cũng không thấy áy náy vì việc đã bắt nó phải lâm vào cảnh tù tội, gia đình nó sẽ biết ơn cụ.
em có ý kiến vậy thôi

dongkijote

Xe điện
Chia buồn với gia đình cụ!
Lái xe tải chắc chắn bị dính lỗi đỗ xe chiếm 1 phần lòng đường không có cảnh báo, gây tai nạn nghiêm trọng, không cứu người bị tai nạn... CỤ phải làm đơn yêu cầu xxx giải quyết ngay đi.

minh0942461234

Xe tải
Website
baohiempro.vn
chia buồn cùng cụ. Còn về câu hỏi thì em nghĩ nên tham gia diễn đàn về pháp luật, OF về luật giao thông còn rành chứ kiện cáo thì chắc không mấy ai có kinh nghiệm đâu ạ

tuancua

Xe hơi
chia buồn với gia đình cụ

ym9972

Xe buýt
Em vote câu trả lời của cụ King

DuyThanhSNG

Xe tăng
Chia buồn cùng Cụ chủ.Luật thì phải nghiêm nhưng sự việc xảy ra thì lỗi của lái xe cũng không to lắm và cũng không phải là người gây ra tai nạn(tội ko giúp người khác khi bị nạn cũng nhẹ thôi).Mặc dù anh ta có thể sai khi đỗ xe ở chỗ cấm đỗ(nếu có biển) nhưng anh ta vô tình cũng là người bị nạn.Mong Cụ bình tĩnh sáng suốt để sử lý cho trọn tình.

Viking

Xe điện
Nếu đường đó là đoạn được dừng đậu xe thì cho phép em nói thẳng là thằng lái xe đó đen.
Papa bác mất, điều đó là mất mát rất lớn, tuy nhiên phải thẳng thắn là thằng lái xe đó nó chả nợ gì gia đình bác và em cũng kô hiểu gia đình ta định kiện gì nó.
Trước pháp luật, thằng lái xe mắc tội không cứu giúp người bị nạn, còn với gia đình bác, nó không mắc tội gì, có chăng là mắc tội lương tâm.

dochanhvn

Xe máy
Trước hết xin được chia sẻ mất mát của gia đình cụ. Chúc vong hồn phụ thân cụ sớm siêu thoát.
Về tinh thần, đạo đức của lái xe và chủ ( Cty ) xe, em không thèm nói.
Về luật, cụ nên tìm hiểu kỹ hơn :
- Chỗ đó có được đỗ xe không ?
- Xe đỗ có đúng vị trí không ?
- Trước và sau xe có để vật cảnh báo không ? Xe có tín hiệu cảnh báo không ?
- Ngay sau khi tai nạn, lái xe có biết người tai nạn còn sống hay chết ngay ? ( cái này rất quan trọng. Là tình tiết dẫn đến khả năng truy tố )
- Sau khi tai nạn, lái xe bỏ chạy trong trạng thái thần kinh thế nào ? Có hành động cố tình bỏ trốn đến cùng, đánh lạc hướng điều tra, xóa dấu vết. v.v...
Qua lời cụ kể, em thấy phụ thân cụ là yếu tố chính trực tiếp gây tai nạn cho chính mình. Bình thường thì cũng chẳng truy cứu lái, chủ xe làm gì. Nhưng ở đây, cả lái và chủ xe đều rất cùn bựa. Thiếu tình người, vi phạm đạo đức người lái xe. Trong khi ít nhiều cũng đã phạm luật ( Không cứu chữa người bị tai nạn. Lái xe được phép rời hiện trường đến cơ quan công an gần nhất trình báo và được bảo vệ chỉ khi nạn nhân đã chết hoặc có người khác làm việc đó ) Những kẻ như vậy không trước thì sau cũng gây tai nạn. Cụ nên làm việc với công an để tìm lỗi của lái xe trừ cho xã hội một lái xe xấu. Để môi trường giao thông tốt đẹp hơn. '' Muốn trồng cây bồ đề, phải diệt trừ cỏ dại '' cụ tha cho kẻ xấu không biết hối lỗi tức là cụ ủng hộ cái xấu.

Killertopgun

Đi bộ
Cám ơn các cụ đã góp ý, thật ra em cũng chả muốn kiện lái xe đâu, vì sẽ mất tiền cho xxx, rồi mất công xuống tận nơi đó giải quyết, nhưng khi đến nhà em, thái độ lái xe rất coi thường, bên công ty thì có thái độ như thế nên em mới ức chế, biết là do ông cụ nhà em tự lao vào, theo như diễn biến, thì sau khi tai nạn xảy ra, lái xe có mở cửa nhìn xuống sau xe, thấy ông cụ em nằm đó, họ chạy xe đi luôn, em chỉ cần nói một câu thôi, nếu giả sử ông cụ nhà em chưa chết, lái xe đỗ lại đưa lên xe đi cấp cứu thì nó lại là chuyện khác. Hiện tại em thừa biết công ty lái xe chạy xxx cũng kha khá, em thấy lúc xuống gặp công an, thấy công an toàn đưa vao` thế bí, nhưng em chả cần, nếu lái xe có tình người thì em không kiện, còn vô đạo đức như thế, em kiện vì tội không cứu người bị nạn, mà nếu đúng ra lái xe đó đỗ lại, thì dc bên bảo hiểm hỗ trợ 50 triệu cho người bị tai nạn, giờ đám ma ông cụ nhà em, vừa mất người và mất tiền đám ma, mà bên đó họ không có hỗ trợ bất kỳ một thứ gì, đưa xác ông già vào bệnh viện bạch mai cũng tốn khá tiền để dc vào, rồi họ mới cho làm đám ma, thế nên em mới ức chế, xin chân thành cám ơn các cụ đã chia buồn, em xin cảm ơn ạ

Viking

Xe điện
Cám ơn các cụ đã góp ý, thật ra em cũng chả muốn kiện lái xe đâu, vì sẽ mất tiền cho xxx, rồi mất công xuống tận nơi đó giải quyết, nhưng khi đến nhà em, thái độ lái xe rất coi thường, bên công ty thì có thái độ như thế nên em mới ức chế, biết là do ông cụ nhà em tự lao vào, theo như diễn biến, thì sau khi tai nạn xảy ra, lái xe có mở cửa nhìn xuống sau xe, thấy ông cụ em nằm đó, họ chạy xe đi luôn, em chỉ cần nói một câu thôi, nếu giả sử ông cụ nhà em chưa chết, lái xe đỗ lại đưa lên xe đi cấp cứu thì nó lại là chuyện khác. Hiện tại em thừa biết công ty lái xe chạy xxx cũng kha khá, em thấy lúc xuống gặp công an, thấy công an toàn đưa vao` thế bí, nhưng em chả cần, nếu lái xe có tình người thì em không kiện, còn vô đạo đức như thế, em kiện vì tội không cứu người bị nạn, mà nếu đúng ra lái xe đó đỗ lại, thì dc bên bảo hiểm hỗ trợ 50 triệu cho người bị tai nạn, giờ đám ma ông cụ nhà em, vừa mất người và mất tiền đám ma, mà bên đó họ không có hỗ trợ bất kỳ một thứ gì, đưa xác ông già vào bệnh viện bạch mai cũng tốn khá tiền để dc vào, rồi họ mới cho làm đám ma, thế nên em mới ức chế, xin chân thành cám ơn các cụ đã chia buồn, em xin cảm ơn ạ
Nếu việc không cứu giúp đó không thay đổi được hậu quả ( nôm na là nếu cụ nhà đi ngay khi tai nạn, trước khi chú lái xe xuống nhìn) thì chú ấy bị phạt từ 500K đến 1M.

Còn chứng minh được vì chú ấy không cứu mà cụ nhà đi thì chú ấy bị tù up to 5 niên

dochanhvn

Xe máy
Nếu việc không cứu giúp đó không thay đổi được hậu quả ( nôm na là nếu cụ nhà đi ngay khi tai nạn, trước khi chú lái xe xuống nhìn) thì chú ấy bị phạt từ 500K đến 1M.

Còn chứng minh được vì chú ấy không cứu mà cụ nhà đi thì chú ấy bị tù up to 5 niên
Quan trọng là 2 cái đo đỏ. ( Đáng lẽ cụ Viking phải viết là :'' Sự cưú giúp không thể thay đổi được hậu quả ''. Ở đây còn cơ sở nữa để kết tội lái xe. Bởi vì thằng lái xe không xuống xem hiện trường, nó có xác định được lúc đó nạn nhân còn sống hay đã chết đâu. Nói về lý, kể cả khi nạn nhân đã chết . Nhưng lái xe không biết nạn nhân đã chêt mà bỏ chạy là sai rồi.
Chỉ có nhân chứng tại hiện trường hoặc xxx nó kết luận là tốt nhất. Hoặc khi vào viện, cụ chủ có cái kết của bác sĩ '' chết cách đây x giờ ( x > khoảng cách thời gian bị tai nạn đến lúc vào viện). Nghĩa là sau tai nạn một khoảng thời gian nạn nhân mới chết.
Nói lý vậy thôi. Cha đột ngột ra đi, con nào còn hồn vía nghĩ đến chứng với lý. Chỉ căm thái độ thằng lái và chủ xe thôi. Vì nó nghĩ có tiền cho xxx là xong. Cụ chủ cứ bắn vài cái đơn. Để làm khó cho nó. Bết đâu, xxx ăn chán của nó xong lại thiên về cụ chủ thì lại trị được nó. Chí ít thì cũng làm cái cớ để xxx hành nó kỹ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

phongvan1987

Xe tải
E cũng ko rành về luật nên cũng ko biết thế nào....e gửi lời chia buồn tới cụ và gia đình....

tungfrance

Xe hơi
nói gì thì nói nó chạy cũng do bản năng và cũng do 1 phần bác nhà k làm chủ đc tay lái nên đâm vào đuôi xe
nên làm theo lời Mr. unknown.king là chuẩn nhất

Patin

Xe đạp
Bác unknown.king phân tích chuẩn rồi. Mất mát của gia đình bác chủ là quá lớn, nhưng theo em thì gia đình cũng có thể châm trước, nương tay cho lái xe. Bác không kiện thì lái xe cũng đã mất 1 mớ cho c.an rồi. Kiện cáo cho nó mất thêm, gia đình cũng chẳng lấy lại được gì, việc cũng không thay đổi được.

Còn chủ xe và bảo hiểm...v.v họ là người ngoài, cãi để trốn được tiền là cứ cãi.

Em tin vào luật nhân - quả. Oan gia nên cởi, không nên thắt.

Greenwood

Xe buýt
Không biết nói gì hơn. Xin chia buồn với gia đình cụ.

Quân Đuôi

Xe điện
Xin chia buồn cùng gia đình cụ . Nhưng theo cụ kể thì thái độ của thèng lái xe và công ty vận tải là éo chấp nhận được , Về khoản luật lá thì em không nắm rõ nên không giám có ý kiến gì !

Trần Điện

Xe tăng
Chia buồn cùng gđ cụ, mất mát lớn. Mong mọi người sớm vượt qua.