Các cụ cho em hỏi ngu tý ah

nguoilaixe81

Xe hơi
Xin chào các cụ. Em muốn tham khảo các cụ tý. Chả là hum trước em có tranh luận vs một người bạn là:
Đối với xe số tự động thì việc chuyển liên tục giữa số D và số N thì bình thường thôi, nhưng người bạn bảo là ko tốt, khuyến cáo ko thực hiện nhiều, liên tục. Vậy các cụ mợ cho e ý kiến xem là thế nào là chuẩn nhất ah

Tribute

Xe container
Xin chào các cụ. Em muốn tham khảo các cụ tý. Chả là hum trước em có tranh luận vs một người bạn là:
Đối với xe số tự động thì việc chuyển liên tục giữa số D và số N thì bình thường thôi, nhưng người bạn bảo là ko tốt, khuyến cáo ko thực hiện nhiều, liên tục. Vậy các cụ mợ cho e ý kiến xem là thế nào là chuẩn nhất ah
Vấn đề là cụ chuyển liên tục khi nào, mục đích gì?

redrabbit

Xe đạp
Dừng lâu thì sang N lên phanh tay cho đỡ mỏi chân. Chân bạn cụ to thì để D cũng đc ạ.

phu bus

Xe tăng
Em biêtd khi chuyển về N là không bơm dầu vào số nữa, khi chuyển lại D thì coi như một lần khơi động hộp số từ không dầu. Khi để D mà dừng thì côn vẫn bám nên phải phanh. Vì vậy phải về N hay giữ D phải cân đối thời gian dừng

haivinh

Xe buýt
Em thì không biết lợi hay hại thế nào chứ khi dừng đèn đỏ lâu em vẫn hay về N vì khi đó vòng tua máy nó xuống rất thấp nên có cảm giác yên tâm hơn.

Mon07

Xe buýt
Hay, em hóng vụ này. Cá nhân em thì khi thấy đèn đỏ là rm đá ra N roài, để xe trôi cho đỡ tốn xăng :D Chạy 10 vạn rồi mà chưa thấy sao. Em cũng k thấy nsx khuyến cáo vụ này. Khi dừng đèn đỏ em để nguyên N và kéo phanh tay, để P sợ bị húc đ.ít sẽ hỏng hộp số. Các cụ thấy sao?

nesta_vn84

Xe buýt
bạn cụ và cụ tranh luận chuyển số liên tục trong trường hợp nào? nếu là dừng đỗ liên tục thì đó là việc bình thường, dừng đèn đỏ em toàn chuyển N thôi, chứ để D, nói dại mồm, nhỡ có xe sau nó húc mít thì lại ối chuyện để nói.

nguoilaixe81

Xe hơi
Dạ, cảm ơn các cụ đã xem và thảo luận cho em hiểu biết thêm. Vì em chạy số sàn quen rùi nên khi nhìn thấy đèn đỏ từ xa là em đã ra mo rùi. Đối với xe tự động em cũng thế lun, cơ mà ông bạn lái lâu năm thì lại bảo ko nên, ko tốt vì sẽ hại hộp số. Các cụ cho em thêm ý kiến ah

Ếch

Xe tăng
Ko tốt thì làm cái N để làm gì hả cụ? Vứt nó đi cũng chẳng ảnh hưởng gì, vì nếu ko tốt thì chắc chả bao giờ dùng.

cucho

Xe tăng
- Không cần phải quá quan tâm đến chuyện van dầu đóng mở hoạt động ra sao
- Hãy chú ý sử dụng đúng mục đích: Dừng xe quá 30s nên về N

Chưa có ghi nhận nào về việc N-D quá nhiều dẫn đến hỏng hộp số. Trừ phi cố tình , không đúng mục đích.
Hãy để câu hỏi Tại sao ? và làm thế nào để giảm tổn thất do việc này gây ra cho các nhà sx

Việc của chủ sở hữu là sử dụng đúng mục đích , dành trí lực mà kiếm tiền nhiều hơn để cải thiện chất lượng cuộc sống

cucho

Xe tăng
Dạ, cảm ơn các cụ đã xem và thảo luận cho em hiểu biết thêm. Vì em chạy số sàn quen rùi nên khi nhìn thấy đèn đỏ từ xa là em đã ra mo rùi. Đối với xe tự động em cũng thế lun, cơ mà ông bạn lái lâu năm thì lại bảo ko nên, ko tốt vì sẽ hại hộp số. Các cụ cho em thêm ý kiến ah
Bạn của bác đã có lời khuyên đúng đắn

Với AT, cứ dừng hẳn(dự kiến trên 30') thì N, khi khởi hành nhẹ nhàng sang D là đi thôi
AT nào cũng vậy luôn thiết kế D_N sát nhau, khi chuyển qua lại ko cần bấm nút hãm trên cần số

mn2t

Xe điện
Theo tài liệu hướng dẫn sử dụng của xe, thì việc chuyển qua lại D-N nhiều sẽ có hại cho hộp số. Tất nhiên về kỹ thuật thì như vậy, nhưng cũng nên tính đến mục đích sử dụng. Nếu dừng lại lâu 1 chút thì về N sẽ an toàn hơn. Còn nếu hỏng thì sẽ thay sau, dùng nhiều với dùng ít chắc cũng vênh nhau vài tháng là cùng, trong khi đó sử dụng sao cho an toàn, thoải mái mới là cái quan tâm hơn hết bác ạ

nguoilaixe81

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, qua mấy ngày tìm hiểu cũng như tham khảo mọi ý kiến thì em thấy là bạn em nói cũng đúng nhưng lại có thêm một ý kiến nữa là: Nếu xe dừng hẳn thì D và N lẫn lộn thoải con gà mái, còn khi đang di chuyển thì ko nên ra mo, cìn có người bảo là khi ra N thì hệ thống bơm dầu ko hoạt động, nguy hiểm, em chưa phuc lắm ah. Các cụ cho ý kiến tiếp nhé

matphanh

Xe tải
Ông bạn E đi civic cứ có đà là lại về N, E ngồi bên cạnh mà choáng vì cảm giác như ông bạn đang đi số MT.

Yakumo

Xe tải
MT e còn chả có nên vào rồi lại đi ra.

hgb

Xe container

mn2t

Xe điện
Cảm ơn các cụ, qua mấy ngày tìm hiểu cũng như tham khảo mọi ý kiến thì em thấy là bạn em nói cũng đúng nhưng lại có thêm một ý kiến nữa là: Nếu xe dừng hẳn thì D và N lẫn lộn thoải con gà mái, còn khi đang di chuyển thì ko nên ra mo, cìn có người bảo là khi ra N thì hệ thống bơm dầu ko hoạt động, nguy hiểm, em chưa phuc lắm ah. Các cụ cho ý kiến tiếp nhé
Đang đi ra mo làm gì vâyh bác???? D - Drive, đang đi để ở D chứ nhỉ?
Em nghĩ chỉ khi tắt máy hệ thống bơm dầu mới ngừng hoạt động thôi bác ạ.