[Luật] Các cụ cho e hỏi về "Kế Hoạch ktra hành chính"

Gentra6789

Xe máy
Tình hình là hôm này e bị xxx dừng xe để ktra hành chính.Trc khi xuất trình
+ e có hỏi rõ: "các anh có chuyên đề ktra hành chính k???"
+ xxx: "tất nhiên là có rồi"
+ E cũng nghĩ cũng chả vặn vẹo xuất trình cho xong vì mh đầy đủ để đi cho nhanh
+ xxx: ktra xong kêu e đầy đủ giấy tờ nhưng sau lại vặn lỗi khác là không có bình cứu hỏa trên xe.
+E cú lên lật ngượt lại a cho e xem có chuyên đề ktra hành chính trc đã rồi mới đc bắt e lỗi kia vì e đang đi đường các a tự ý dừng xe để ktra là k đúng luật.
+ xxx mới đưa ra "Kế Hoạch Tuần Tra KS" sau có những nội dung:
"Tập trung lực lượng phương tiện,trang thiết bị kỹ thật nghiệp vụ ktra, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm của xe oto và moto:
- Thiết bị ATKT không đảm bảo;không có giấy phép lái xe;không có sổ kiểm định;không có giấy đang ký xe..v.v."

+Nhưng theo e đc nghe thì chỉ có chuyên đề mới đc ktra hành chính,nên e k chấp nhận và gọi ngay đường giây nóng CSGT để đc ktra Kế Hoạch này có đủ thẩm quyền k.Nhưng đúng là gọi cũng như không vì mấy ông ấy cùng một ruột cả,bao che cho nhau,kêu vấn đề này a cần hỏi c.an Huyện.Mà kêu cho số c.an Huyện thì kêu a phải có lịch hẹn trc..v.v. Đứng đôi co 1 hồi thì mấy chú biết cũng chả ăn k đc của e,nên lại kêu thôi nhắc nhở cho đi.
Mặc dù k bị mất đồng nào nhưng cũng qua đây e muốn hỏi để biết Kế Hoạch với nội dung trên thì CSGT có thẩm quyền Ktra HC hay k.Cụ nào biết chỉ giáo cho e.

Chevrolet96

Xe hơi
Cái này theo em thẩm quyền của CSGT là có khi có nghi ngờ cái gì đó, vấn đề chỉ là có gì... hay không thôi.

thinhkieuphong

Xe điện
kế hoạch này có vẻ hàng chính hãng :D

RubynamitnA

Xe điện
Theo em đây là nội dung kiểm tra theo chuyên đề. Kiểm tra hành chính chỉ là kiểm tra giấy tờ tùy thân và theo xe mà thôi.
Cụ chủ: Nếu xe của cụ là xe gia đình, dưới 16 chỗ ngồi, ko kinh doanh vận tải... thì ko bắt buộc phải có thiết bị chữa cháy trên xe. Tổ xxx trên đã sai khi qui lỗi cho cụ.

Gentra6789

Xe máy
Theo em đây là nội dung kiểm tra theo chuyên đề. Kiểm tra hành chính chỉ là kiểm tra giấy tờ tùy thân và theo xe mà thôi.
Cụ chủ: Nếu xe của cụ là xe gia đình, dưới 16 chỗ ngồi, ko kinh doanh vận tải... thì ko bắt buộc phải có thiết bị chữa cháy trên xe. Tổ xxx trên đã sai khi qui lỗi cho cụ.
Vậy sao cụ,thế bảo sao e cứng kêu các bác ấy lập biên bản thì các cụ ấy loanh quanh rồi tha cho e.

Kamelott

Xe tải
Vậy sao cụ,thế bảo sao e cứng kêu các bác ấy lập biên bản thì các cụ ấy loanh quanh rồi tha cho e.
Cụ có sai gì đâu mà bảo tha hả cụ. Đúng như cụ RubynamitnA nói ak, chỉ có 2 trường hợp y/c phải có bình chữa cháy: xe chở hàng dễ cháy nổ & xe khách > 16 chỗ.

crv08

Xe máy
Giờ e mới biết có cái kiểm tra chuyên đề hành chính.

wavealpha99

Xe hơi
Mình cũng quan tâm. Hôm nọ có một bài trên facebook nói rất chi tiết nhưng nay ko tìm thấy.