Các cụ chia sẻ kinh nghiệm đi Sapa bằng ô tô cho cháu với ạ!

Dear các cụ

Cháu và Sói có ý định đi Sapa bằng ô tô, cụ nào đi rồi cho nhà cháu kinh nghiệm với:

-Từ HN-Sapa hết bao lâu?
-Các chỗ ăn nghỉ trên đường
-Có gì cần chú ý ạ?

Cháu xin cảm ơn nhiều và mời vodka các cụ ạ!

transporter_87

Xe hơi
Cụ nên đi từ sáng sớm,ăn sáng ở HN,từ HN lên Lào Cai sẽ mất khoảng 10 tiếng cả ăn trưa,đến Lào Cai nghỉ ngơi chút rồi chạy lên Sapa mất 30km đường đèo núi,khoảng hơ 1 tiếng nữa.
-HN-->Sapa 12 tiếng,không cần chạy nhanh mà muốn nhanh cũng chẳng đc vì toàn xe tải lớn và container chạy đường này
-Ăn thì 1 là ăn trưa tại Đoan Hùng có rất nhiều hàng ăn(nên đến ngã 3 Đoan Hùng rẽ trái đi Yên Bái qua 1 con dốc là tới hàng ăn ngay bên phải đường nhiều xe du lịch ăn,còn nếu chưa đói thì nhà cụ lên hẳn TT Yên Bình km9(yên Bái) rồi dừng ăn trưa
-Chú ý đè vạch địa phận của Phú Thọ,chạy đến Đoan Hùng rẽ đi Lào Cai đường bé rất nhiều xe lớn chạy nên chú ý nhường đường cho hung thần kẻo lại trượt chân xuống rãnh

otoditvit

Xe đạp
Tự lái cũng được nhưng hơi mệt. Bạn có thể đi đường Hà Nội, Phú Thọ, Yên Bái (đoạn cây 6) rồi Lào Cai. Theo mình, bạn cân nhắc đi tàu lên Lào Cai, sau đó đi thêm một quãng nữa bằng bus 16 chỗ lên Sapa thì hợp lý hơn. Nếu bạn đặt vé tàu, tối hôm trước đi, sáng hôm sau đến nơi rồi. Trên Sapa, thuê con xe máy chạy thoải mái mà lại dễ tạt ngang tạt ngửa được.

thangaudio

Xe buýt
Cụ Luyện lái thì đi oto, còn đi nghỉ dưỡng thì theo em nhảy tàu cho nhàn, lái >10h đường lên đó đi khổ lắm, Cụ có lựa chọn thư 2 là đi đường 32 đên trung Hà

Pavel

Xe tải
Cụ cứ đi thôi.em vừa có bằng nện luôn sapa.khi di nhớ mang theo tìn :))

chuot_bach

Xe tăng
Theo em, nếu vợ chồng cụ xác định đi Sapa nghỉ thì nên chọn phương án đi tầu, vừa đỡ mệt vừa tiết kiệm thời gian đi lại trên đường để có thời gian nghỉ ngơi và chơi ở Sapa.
Nếu không bị áp lực về thời gian và xác định đi chơi, cụ nên đi đường 32 qua Tú Lệ, Mù Căng Chải đến ngã ba Bình Lư rẽ về Sapa, vừa được ngắm cảnh đẹp lại nhàn đầu, tuy nhiên đường này khá xa, nên cần có phương án ngủ đêm trên đường ( đi chơi mà, vội gì), một số đoạn đường hơi xấu ( nhưng có cảnh đẹp bù đắp lại rồi)

laichuanhieu

Xe tăng
Em năm nào cũng đi Sapa, có năm 2 lần bằng xe còi. Góp vài ý với cụ thế này:
- Đường đi ngắn và dễ đi là cụ chạy QL32: HN-Trung Hà-Cổ Tiết (Chạy QL32C đi Yên Bái - Đường vừa làm xong cực đẹp, chỉ còn 3 chỗ ở đầu các cây cầu với tổng khoảng cách 200m chưa hoàn thiện) - Cầu Văn Phú - Yên Bái - Cây 9 Yên Bái (QL70) - Lào Cai - Sa pa. Tổng thời gian cả ăn là khoảng 12 tiếng gì đó.
- QL 32 chạy đẹp, vắng xe, nhưng từ Yên Bái đi Lào Cai (QL70) cực kỳ đông xe container và gần đây đường bị phá hỏng nhiều nên chạy khá mệt và căng thẳng, nguy hiểm. Vì vậy tuyệt đối không được vội, không lấn làn và vào cua phải còi thật lực.
- Cụ nên chạy từ sáng sớm. Em toàn chạy từ HN lúc 4h00 cho mát và vắng. Nếu chạy từ 4h thì cụ ăn sáng tại km9 Yên Bái (khoảng 8h sáng). Chạy tiếp 3h30 nữa là cụ đến đoạn Phố Ràng. Vào đó ăn cơm trưa, quán gì em quên tên rồi (to nhất và đông xe nhất Phố Ràng). Cứ thế từ từ cụ chiến về Sa pa.
Chúc cụ đi vui vẻ, an toàn.

anhtho

Xe ngựa
Ngày trước bọn em chạy đêm HN-SP. Tầm 6h chiều xuất phát, tới hơn 1h sáng đã ở Lào Cai. Nhưng từ Lào cai lên thì mất hơn 3 giờ, bởi vì sương mù dầy đặc. Cụ chủ cố tránh chạy đoạn Lào Cai-Sappa vào sáng sớm hoặc chiều tối vì lỡ có sương mù thì cực vất vả.

Kể ra lái 12h lên Sapa cũng đáng kể các Cụ nhỉ?
Nhà cháu hồi trước phượt từ HN-các tỉnh Miền Trung Tây Nguyên rồi nhưng thấy thoải mái, nghĩ đến đoạn Tây Bắc có vẻ gian nan hơn chút và ít chỗ dừng chân thú vị hơn chặng kia.
Dù sao nhà cháu cũng muốn thử ạ. Cháu cảm ơn các Cụ đã tư vấn nhé!

Maybach Tàu

Xe container
Cứ đi đi cụ, đi ô tô có cái vất vả nhưng có cái sướng riêng. Em sợ nhất tầu bè xe cộ hành lý tay xách nách mang...nên toàn tự đi ô tô. Đồ đạc mang thoải mái và có nhiều cái hay, mỗi tội phải có thời gian không vội mới thấy thú.

hanoivietnam

Xe tăng
Cụ đi cùng gấu thì nên chọn p/án đi tàu lên LC rồi đi xe bus hoặc taxi vào Sapa cho đỡ mệt!

Nếu thích Lx thì cụ đi HN- QL32-Sơn tây-Cầu Trung hà - Đền mẫu âu cơ- cầu Văn phú Yên bái-Vào TP yên Bái - Rẽ ra Km9 Yên Bình rồi theo QL 70 đi LC.

Đoạn HN-YB giờ rất đẹp, nếu đi sáng sớm 4g hoặc tầm 7g tối thì em chạy Mỹ đình lên YB mất khoảng 2tiếng 10p, giờ đó k có xxx bắn tốc độ, bắt dẵm vạch và xinhan. (Đoạn này cụ k quen đường thì em nghĩ cụ đi mất khoảng 3 tiếng)

Nếu đi ban ngày thì đoạn này rất nhiều xxx bắn tốc độ ở sơn tây, hưng hóa, cẩm khê, yên bái ....và bắt vạch thì nhiều chỗ lắm cụ ạ.

Đoạn YB - LC thì ít bị xxx làm hơn nhưng đường bây giờ hơi xấu, xe tải đi lại nhiều, nói chung là hơi mệt! (Đoạn này cụ đi bt thì khoảng gần 5 tiếng không kể nghỉ ăn cơm)

Đoạn LC-Sapa nếu cụ đi từ HN 4g sáng thì chiều cụ lến đên nơi nghỉ ngơi ăn tối là vừa.

Chúc cụ một chuyến đi an toàn và vui vẻ!

Vietinco

Xe tăng
Em năm nào cũng đi Sapa, có năm 2 lần bằng xe còi. Góp vài ý với cụ thế này:
- Đường đi ngắn và dễ đi là cụ chạy QL32: HN-Trung Hà-Cổ Tiết (Chạy QL32C đi Yên Bái - Đường vừa làm xong cực đẹp, chỉ còn 3 chỗ ở đầu các cây cầu với tổng khoảng cách 200m chưa hoàn thiện) - Cầu Văn Phú - Yên Bái - Cây 9 Yên Bái (QL70) - Lào Cai - Sa pa. Tổng thời gian cả ăn là khoảng 12 tiếng gì đó.
- QL 32 chạy đẹp, vắng xe, nhưng từ Yên Bái đi Lào Cai (QL70) cực kỳ đông xe container và gần đây đường bị phá hỏng nhiều nên chạy khá mệt và căng thẳng, nguy hiểm. Vì vậy tuyệt đối không được vội, không lấn làn và vào cua phải còi thật lực.
- Cụ nên chạy từ sáng sớm. Em toàn chạy từ HN lúc 4h00 cho mát và vắng. Nếu chạy từ 4h thì cụ ăn sáng tại km9 Yên Bái (khoảng 8h sáng). Chạy tiếp 3h30 nữa là cụ đến đoạn Phố Ràng. Vào đó ăn cơm trưa, quán gì em quên tên rồi (to nhất và đông xe nhất Phố Ràng). Cứ thế từ từ cụ chiến về Sa pa.
Chúc cụ đi vui vẻ, an toàn.
Bác chủ thớt nghe theo lời bác này , nhưng đi 12 tiếng từ HN lên Sa pa thì đi hơi chậm đấy

moimuaxe2013

Xe tăng
Em tháy nghe nói QL 70 đang sửa nhiều đoạn, không biết KM gầm thấp có đi được không ạ?

Tuan35mazda

Đi bộ
Mình và Sói nhân dịp Sapa đổ tuyết cũng vội làm 1 chuyến, xin chia sẻ với Cụ chút trải nghiệm
Mình chạy Mazda 3
Sáng 5h chạy Hà Nội theo đường 32 qua Trung Hà lên cầu Phong Châu (xe đi khá nhanh 90km/h vì đường rất vắng sáng sớm mờ) sang TX Phú Thọ, rẽ theo QL2 lên Đoan Hùng khoảng 7h30 (lúc này có nhiều cháu học sinh đi học lắm ạ, đường khó đi hơn, không nhanh đc và cháu sợ bắn tốc độ nên cứ theo luật mà chạy). Tiếp tục Đoan Hùng lên Yên Bái bắt đầu từ Yên Bái lên thị xã Lào Cai là cả một vấn đề, đường vòng vèo liên tục dã man, trời vẫn sớm nên tầm nhìn hạn chế do nhiều sương cháu chạy cố gắng duy trì 50k/h lên đến Phố Ràng khá đông đúc cháu tạ quán cafe ven đường nghỉ và ăn sáng khoảng 20 phút rồi chạy thẳng lên Lào Cai đoạn này đường có ngon hơn nên trung bình cháu duy trì 60km/h. Cháu đến Lào Cai lúc 12h rồi cố gắng thúc thẳng tới Sapa lúc 1h nhận phòng khách sạn ăn trưa hơi muộn tí kết thúc đoạn đường 380km. Nhìn chung thi thoảng gặp Trâu Vàng nhưng ko có bắn tốc độ vì mấy ai đi nhanh để mà bắn đâu ạ. Sói nhà cháu nôn mấy lần vì đường vòng véo dã man, tốt nhất ăn ít một tí nếu Cụ muốn đi nhanh.

CXP

Xe buýt
Tết năm ngoái em cũng đi cung này, xin chia sẻ với các kụ mợ:
5h sáng xuất phát: đại lộ Thăng Long - Sơn Tây - Cố Tiết - Đường 32B (không qua cầu Phong Châu) - Yên Bái: đến đây là 8 rưỡi sáng, ghé vào nhà ông bạn nghỉ ngơi, ăn sáng, 9 h15 đi tiếp. Chặng này đường ngon, đi nhanh. Nếu không có người quen thì kụ mợ có thể ăn sáng ở đoạn gần ra khỏi thành phố Yên Bái, thấy có nhiều quán ven đường đông khách.
Yên Bái - Lào Cai: đi theo quốc lộ 70, qua 1h trưa một tí thì đến nơi. Đoạn này đường hẹp, cua nhiều, mặt đường nhiều ổ gà nhưng vào dịp tết nên cũng không nhiều xe container (tình trạng của Tết năm ngoái nhé). Kụ mợ nào hay bị say xe thì chặng này là một thử thách lớn đấy.
Ăn uống nghỉ ngơi lượn lờ ở Lào Cai rồi lên Sapa, nếu đi vào ngày tết thì tốt nhất là dừng ăn ở khu vực ga; các chỗ khác hàng quán hầu như chưa mở. Đoạn này khoảng 30 km thôi nhưng đi đường thong thả mất chừng 1 tiếng.

Lượt về em không đi đường cũ mà từ Sapa đi qua đèo Ô Quy Hồ về ngã 3 Bình Lư rồi xuôi Than Uyên, Mù Cang Chải, Nghĩa Lộ. Đường này xa hơn (tổng cộng khoảng 440km); có nhiều đoạn mặt đường xấu (nhất là đoạn xuống khỏi đèo Ô Quy Hồ và đoạn Than Uyên-Mù Cang Chải, đèo Khau Phạ em thấy bt) nên đi sedan phải thận trọng. Cung này cũng có nhiều sương mù hơn cung Yên Bái-Lào Cai. Em xuất phát từ nhà thờ Sapa lúc 7h30 thì 18h về đến HN, dọc đường chỉ nghỉ đổ nước, chụp ảnh và dùng đồ ăn mang theo mà không dừng hàng quán nào (trên xe em lúc đi xa bao giờ cũng có bếp cồn + cồn khô, cái nồi, dăm gói mỳ, thịt hộp, trà cafe đủ cả, chọn điểm có cảnh đẹp, dừng lại nổi lửa dọc đường cũng thú vị lắm).

mr_tuan

Xe tải
Em chỉ có kinh nhiệm từ sơn la sang sapa thôi

Muon_biet

Xe cút kít