Các bác cho em hỏi về vấn đề bảo dưỡng toàn bộ LX Việt, 12000km với ạ

hieutr91

Xe máy
Chào các bác, chả là em có con LXVN 125 không ie ạ.
Hôm nay đến lịch bảo dưỡng 12k km em mang qua Xuân Cầu - Tôn Đức Thắng, ra đấy thì bác nhận xe có nói với em là bảo dưỡng lần này là bảo dưỡng toàn bộ + phải thay bi côn đệm côn, lọc dầu, lọc gió, thay dầu, dây cu roa....abc em không nhớ hết nữa. Nói chung chi phí vào khoảng tầm hơn một triệu đến một triệu rưỡi. Nhưng hôm nay đông quá, bác nhận xe bảo nếu có làm thì mai mới xong, thế nên em chỉ yêu cầu thay cho em trước cái dây khóa cốp (chả là xe em mới đứt dây khóa cốp nên không mở được cốp ạ)
Trong lúc đang thay khóa cốp thì anh thợ Pi ở đấy có hỏi em là có muốn làm riêng không, tối mang qua anh làm ngoài cho, thì thay đồ + công làm rẻ hơn trong hãng + cho em sđt, nhưng sờ vào xe em anh thợ Pi đấy chỉ đâu cũng cần thay ví dụ má phanh trước trong khi em đi rất ít bóp phanh trước mà lúc về trên đường em thủ phóng nhanh rồi bóp phanh trước thì thấy người dồn về phía trước
Em muốn hỏi các bác là xe em vẫn đang đi bình thường thì liệu có cần thiết phải thay những thứ đó không ạ bởi vì em đi cũng cẩn thận, giữ xe và nếu mà cần thiết phải làm thì có nên làm anh thợ kia không ạ
Cảm ơn các bác đã đọc thớt, em là newbie có gì xin các bác chỉ giáo ạ, vodka các bác

Tung_Panda

Xe buýt
xe ngon thì đừng nghe phán linh tinh a ơi. xe a đi 12k thì thay lọc dầu lọc gió là đúng, kiểm tra nc làm mát thiếu thì châm thêm, tra thêm dầu mỡ vào phanh, kiểm tra bắt chặt lại ốc vít. đừng nghe ngta bảo j cx thay. nt là lãng phí a ạ.

ducminh1

Xe tải
Cụ đừng nghe lời bọn nó gạ thay đồ xe đi 12000km thì chả phải thay gì đâu, mà bảo dưỡng nó cũng chả làm gì có mỗi (tra dầu dây ga dây phanh, bôi mỡ cổ phốt, làm sạch chế, lọc gió, làm sạch côn) có làm 1 tí mà mất tận 4 5h mình ngồi đợi vêu mỏ ạ (má phanh trc cụ mở cái nắp nhựa sau củ phanh ra nhìn là thấy còn nhiều hay hết xe e đi 17000 mở ra má phanh còn mới nguyên ) . Kay nhất quả 9000 mang xe đi làm sạch côn nó gạ thay bi côn e lỡ thay r đến lúc 14000km mang xe đi bdtb nó lại bảo thay bi côn e bảo xe e mới thay nó cho ngay câu a thay phải bi đểu r :)) e kay e bảo luôn lần trc e thay ở đây đấy nó im re luôn
Túm lại từ h e cạch ,những cái nó bdtb e làm ở hàng gần nhà cũng dc mà còn rẻ hơn nhanh hơn bọn hãng làm ( chả qua e tưởng hãng nó làm theo các công đoạn bdtb ghi trên bảng e mới mang lên hãng chứ biết nó làm sơ sơ thì còn lâu e mới cho tháo xe ra thà để nguyên đi còn ngon hơn )

Chỉnh sửa cuối:

hieutr91

Xe máy
Cụ đừng nghe lời bọn nó gạ thay đồ xe đi 12000km thì chả phải thay gì đâu, mà bảo dưỡng nó cũng chả làm gì có mỗi (tra dầu dây ga dây phanh, bôi mỡ cổ phốt, làm sạch chế, lọc gió, làm sạch côn) có làm 1 tí mà mất tận 4 5h mình ngồi đợi vêu mỏ ạ (má phanh trc cụ mở cái nắp nhựa sau củ phanh ra nhìn là thấy còn nhiều hay hết xe e đi 17000 mở ra má phanh còn mới nguyên ) . Kay nhất quả 9000 mang xe đi làm sạch côn nó gạ thay bi côn e lỡ thay r đến lúc 14000km mang xe đi bdtb nó lại bảo thay bi côn e bảo xe e mới thay nó cho ngay câu a thay phải bi đểu r :)) e kay e bảo luôn lần trc e thay ở đây đấy nó im re luôn
Túm lại từ h e cạch ,những cái nó bdtb e làm ở hàng gần nhà cũng dc mà còn rẻ hơn nhanh hơn bọn hãng làm ( chả qua e tưởng hãng nó làm theo các công đoạn bdtb ghi trên bảng e mới mang lên hãng chứ biết nó làm sơ sơ thì còn lâu e mới cho tháo xe ra thà để nguyên đi còn ngon hơn )
vâng, em cũng nghĩ là ra hãng thì người ta làm nhiều xe rồi nên có kinh nghiệm và chuyên hơn, nhưng em ra thấy lôm côm quá, lại còn đông, chờ lâu, thôi em ra chỗ bố em hay sửa xe cũng được, bố em sửa cho cả nhà em ở đấy ^^ thanks bác

hieutr91

Xe máy
xe ngon thì đừng nghe phán linh tinh a ơi. xe a đi 12k thì thay lọc dầu lọc gió là đúng, kiểm tra nc làm mát thiếu thì châm thêm, tra thêm dầu mỡ vào phanh, kiểm tra bắt chặt lại ốc vít. đừng nghe ngta bảo j cx thay. nt là lãng phí a ạ.
vâng, em thấy ra đấy mấy xe khác cũng làm mà tháo ra dây cu roa các thứ mới tinh :( nhìn bỏ đi mà xót, mà chắc gì họ đã bỏ đi ;)) về hỏi ông sửa xe gần nhà là dây cu roa đi bao lâu thì phải thay, ông ý bảo đi tầm 40k 50k km bảo thay nghe còn có lí, 12k thay cái gì :))

zukuzuk

Xe đạp
Tiện thể các bác cho e hỏi con Lx ie Vịt của e đi chưa hết bh đã chết giảm sóc
.Đem bh hẹn 1 tháng nữa mới có đồ thay còn ko bỏ 850k ra đc thay ngay là sao

ducminh1

Xe tải
Tiện thể các bác cho e hỏi con Lx ie Vịt của e đi chưa hết bh đã chết giảm sóc
.Đem bh hẹn 1 tháng nữa mới có đồ thay còn ko bỏ 850k ra đc thay ngay là sao
Là bọn nó định làm trò để đút 850k của cụ vào túi . Theo e cụ nên gọi lên hẳn hotline của nhà máy trình bày sự việc và kể luôn là trạm pi kia của bên nào đã bảo cụ 1 tháng nữa Và còn dụ thay luôn thì bỏ 850k ra cụ cứ gọi vài lần là dc giải quyết nhanh ngay trc e gọi phải gần 10 lần sau gặp dc cấp cao dc giải quyết luôn

zukuzuk

Xe đạp
E cũng định gọi nhưng sợ bọn nó bảo để kiểm tra nọ kia rồi đến lúc giải quyết đc thì cũng mất tháng.Để e thử gọi theo cách của cụ xem sao ah