Các bác cho em hỏi kinh nghiệm quay đầu xe trong phố

beotaplai

Xe đạp
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm quay đầu trong phố với ạ!
Em mới học lái xe, lúc đi trong phố cần quay đầu, em thường đạp hết côn rồi đánh lái do sợ chết máy. Hôm trc em có đọc bái các bác hướng dẫn đi an toàn là ko đc đạp hết côn. Vậy các bác hướng dẫn em quay đầu thế nào cho an toàn với ạ.
Cái nữa là khi đi đường bị tắc nhích từ tí 1 thì đi côn thế nào cho an toàn ạ?
Cảm ơn các bác ạ!

cucho

Xe tăng
Bác nên phân chia ra làm 2 phạm trù và cố gắng kết nối vói nhau thật chặt chẽ

- Kiểm soát vận hành: Vì chuẩn bị quay đầu nên mục đích sẽ là đi chậm chắc. Bác nên cài số 1, chân đỡ côn cho đều sao cho xe di chuyển đc mà không cần nhả hết côn, phối hợp chân phanh -ga để đảm bảo xe di chuyển đều nhưng chậm và khi cần thì cắt côn - đạp phanh nhẹ nhàg sao cho chính mình ko bị giật mình.
- Kiểm soát di chuyển: Nếu có thể leo lên vỉa hè để mở rộng góc cua để vòng 1 lần thì nên leo. Nếu ko được thì đành phải dập rình vài "đỏ". Khi cua vòng lại, quy đầu hẳn sang trái mà ước cự ly tốc độ các xe cùng chiều để mình vòng xe sang bên kia đường sao cho an toàn. Khi sang được nửa đường, Chú ý quan sát chủ yếu sang bên tay phải để coi chừng các xe ngược chiều. Chú ý , di chuyển càng đều bao nhiêu thì nhưng xe khác càng dễ tránh và nhường bấy nhiêu. Chậm vừa đủ, nhanh là mất an toàn, chậm quá sẽ bị chửi đấy.

Nếu bác là lái mới thì cố mà đi tới ngã 3 gần nhất để quay đầu nếu có thể, vì quay đầu giữa phố (giữa đường) vừa sai luật vừa không an toàn cho tất cả mọi ngừoi.

Chúc bác lx an toan và tự tin

cucho

Xe tăng
Tiếp cho việc đường tắc

Tùy theo mức độ mạnh yếu của động cơ mỗi loại xe thì mức độ nhả chân côn đến đâu thì xe không tiến không lui trong khi động cơ vẫn hoạt động , số vẫn cài. Bác phải tìm ra được cái vị trí đó của chân côn cho xe của bác (rất dễ, thử vài lần là nhớ đc cảm nhận chân côn ngay), ngươi ta gọi là treo máy
- Treo máy khi đường bằng , tải nhẹ . chân côn sẽ ở vị trí nông(tức là mớm tí thôi)
- Treo máy ngang dốc , tải nặng , chân côn sẽ ở vị trí sâu hơn (tức là nhả gânheets côn)

Khi tìm đc vị trí " treo máy" thì bác sẽ cảm thấy rất thú vị ơt chỗ, chân ga giữ nguyên, chỉ cần nới ít một chân côn là xe sẽ nhích. Nhích đc rồi, ko muốn nhích nữa thì lại nhấn thêm tí côn, xe lại thôi ko nhích đc. Cứ như thế, ....

beotaplai

Xe đạp
vâng! em cảm ơn bác. đúng là nhiều lúc bị giật mình khi lái nên chân côn ko có nhiều cảm giác.
Đi 1 buổi lúc xuống xe là cảm giác tê hết chân

nhaitom

Xe đạp
Em quây đầu em toàn nhả từ từ đến lúc nào xe nó hơi hơi rung thì giữ nguyên thế có phải là sai kỹ thuật k hả các anh . Em mới đang học lái nên hnao đi học về chân trái cũng mỏi nhừ )))

anhtho

Xe ngựa
Các bác cho em hỏi kinh nghiệm quay đầu trong phố với ạ!
Em mới học lái xe, lúc đi trong phố cần quay đầu, em thường đạp hết côn rồi đánh lái do sợ chết máy. Hôm trc em có đọc bái các bác hướng dẫn đi an toàn là ko đc đạp hết côn. Vậy các bác hướng dẫn em quay đầu thế nào cho an toàn với ạ.
Cái nữa là khi đi đường bị tắc nhích từ tí 1 thì đi côn thế nào cho an toàn ạ?
Cảm ơn các bác ạ!
Để đi chậm thì phải đỡ côn chứ cắt hết côn thì xe đi làm sao ? Đỡ côn đi chậm là một kỹ năng. Cần đi sao cho xe ko bị ga to, ko khực khực, không rùng rùng...
Chú ý lúc vòng xe lại càng khó hơn vì lực đẩy sẽ yếu hơn là xe đi thẳng, cái này nhiều cụ ko để ý. Phải về số 1 nếu vòng gấp và đi chậm.

hungnvpro

Xe đạp
Cụ luyện nhiều sẽ thành quen thôi

CHIP_TUMI

Xe đạp
Bác lấy xe thực hành lúc 23h đêm là okie mà, cứ nhiều lần là thành thục

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên phân chia ra làm 2 phạm trù và cố gắng kết nối vói nhau thật chặt chẽ

- Kiểm soát vận hành: Vì chuẩn bị quay đầu nên mục đích sẽ là đi chậm chắc. Bác nên cài số 1, chân đỡ côn cho đều sao cho xe di chuyển đc mà không cần nhả hết côn, phối hợp chân phanh -ga để đảm bảo xe di chuyển đều nhưng chậm và khi cần thì cắt côn - đạp phanh nhẹ nhàg sao cho chính mình ko bị giật mình.
- Kiểm soát di chuyển: Nếu có thể leo lên vỉa hè để mở rộng góc cua để vòng 1 lần thì nên leo. Nếu ko được thì đành phải dập rình vài "đỏ". Khi cua vòng lại, quy đầu hẳn sang trái mà ước cự ly tốc độ các xe cùng chiều để mình vòng xe sang bên kia đường sao cho an toàn. Khi sang được nửa đường, Chú ý quan sát chủ yếu sang bên tay phải để coi chừng các xe ngược chiều. Chú ý , di chuyển càng đều bao nhiêu thì nhưng xe khác càng dễ tránh và nhường bấy nhiêu. Chậm vừa đủ, nhanh là mất an toàn, chậm quá sẽ bị chửi đấy.

Nếu bác là lái mới thì cố mà đi tới ngã 3 gần nhất để quay đầu nếu có thể, vì quay đầu giữa phố (giữa đường) vừa sai luật vừa không an toàn cho tất cả mọi ngừoi.

Chúc bác lx an toan và tự tin
Nói bác [@cucho;76328] bỏ quá, đi như bác ko tắc đường mới là lạ.
Thầy dậy tôi là: Nếu ko thể quay đầu 1 phát ăn ngay, ít nhất xét về độ rộng của đường, thì đừng quay đầu tại đó, kiếm chỗ khác.
Trên đường đầy ngã 3+4, có thể rẽ vào để quay được.
"Nếu ko được thì đành phải dập rình vài "đỏ"": Thế thì tắc đường là phải.

Ngoại lệ đương nhiên có: Nếu đường vắng, 2 h sáng chẳng hạn, thì bác có dập rình 10 đỏ cũng vậy.

Bausi70

Xe hơi
Mình cũng vậy mới lái đi trong phố quay đầu run nhong nhóc,đường hẹp đánh lái với trả lái thật nhanh phải ko các cụ?

anhtho

Xe ngựa
Thầy dậy tôi là: Nếu ko thể quay đầu 1 phát ăn ngay, ít nhất xét về độ rộng của đường, thì đừng quay đầu tại đó, kiếm chỗ khác.

Ngoại lệ đương nhiên có: Nếu đường vắng, 2 h sáng chẳng hạn, thì bác có dập rình 10 đỏ cũng vậy.
Đồng ý với cụ. Em mà phải quay đầu thì thường đi quá tí gặp ngã tư rộng quay thoải mái, thậm chí 2b em cũng làm như vậy. Đi thêm tầm 50-100m, quay đầu lại và dễ dàng hơn quay ở chỗ hẹp và dễ gây tắc đường và thường là sai luật :).
Nhiều khi gặp ngã 3 với ngõ hoặc cổng cơ quan.., các cụ lùi mít vào ngõ hoặc cổng cơ quan là có thể quay đầu lại dễ dàng, an toàn hơn.

cucho

Xe tăng

Không sao đâu bác! em cũng đồng ý là an toàn là số 1, sau đó mới đến các tiêu chí khác

willboy

Xe buýt
Quay vài lần sẽ bớt sợ, kinh nghiệm cá nhân em là quay mất phát giờ tan tầm ở đường hà nội là ngon ạ!

tieumuoicuatoi

Xe hơi
em lái mới nên chấp nhận chạy thêm kiếm chỗ rộng tý quay đầu,hoặc ngã 3,những đoạn vỉa hè bên đối diện rộng cho an toàn:-s:-s

tieumuoicuatoi

Xe hơi
Cụ định leo lên cả vỉa hè để quay dầu sao ? :))
xe em 4x2 lên em chả ham leo lên đấy đâu:-":-"
biết tả thế nào nhỉ,ý em là khu nào mà bên đối diện có cái cổng nào to to rộng rộng chút hehe
nói chúng em kiếm chỗ nào mà chỉ 1 hít là quay đc ấy,k tối đa là 2 đỏ.nhiều đỏ,các cụ tài già k hiểu chửi chít cụ ợ

vnd.qn

Xe buýt
Luyện nhiều, giờ bay nhiêu ắt nhuyễn thôi cụ ạ. Chúc cụ lái xe an toàn !

Quân Vũ

Xe tăng
nói ra thì dài. em ko giỏi diễn đạt . bác nên tự tin. chậm và chắc . có đk bác thực hành chỗ vắng rộng cho thành thạo