Các bác cho e hỏi về fz của yamaha

nguyenan0678

Xe đạp
e đang có ý định lên đời 1 e fz và đã nhắm sẵn 1 e fzs
Nhưng bạn bè lại bảo fz150i thì đẹp hơn, khoẻ hơn :((
E cũng đã tìm hiểu 1 chút nhg thấy fzi như con ngựa còi vậy, có khoẻ và chế độ bảo hành tốt hơn thật, nhưng kiểu dáng thấy hơi bị nữ tính
Nên bác nào đã và đang sở hữu 1 trong 2 dòng này có thể cho 1 xin 1 câu công bằng được không ạ :D
Thank các bác nhiều :)

MTung

Xe máy
Em có thằng bạn đi Fz150i, và em đã được thử rồi, nhìn chung xe ngon. Nghe nó nói chuyện cũng đã từng cân nhắc giữa các dòng Fz, tại sao chọn Fzi vì thế này:
- tất cả xe Fz đều nhập khẩu nguyên chiếc
- Fz150i chính hãng phân phối nên điều kiện bảo hành bảo dưỡng tốt hơn.
- thông số máy móc kĩ thuật của Fz150i hơn toàn bộ
- Fz150i giá bên indo = 1800$, sang bên VN là 67,5 tr
Fzs giá indo = 1300$, sang đến VN là 73 tr

=>Fzs bất hợp lý về tương quan giá trị/giá thành
còn xấu đẹp là vấn đề thẩm mĩ phụ thuộc vào từng người nên không có quy chuẩn cụ thể để xét hơn thua.
Vì vậy thằng bạn kia quyết định chọn Fz150i

nguyenan0678

Xe đạp
Thank pồ :D
Mình sẽ suy nghĩ thật thấu đáo
Mình thì ko ham hố max speed, gào rú mà chủ yếu là để đi chơi đi phượt và thoả chí vi vu chút thôi :)

nguyenan0678

Xe đạp
Hi vọng sẽ có bạn nào đã sử dụng fzs cho m xin ít kiến nữa :)

diem dam

Xe hơi
Em có thằng bạn đi Fz150i, và em đã được thử rồi, nhìn chung xe ngon. Nghe nó nói chuyện cũng đã từng cân nhắc giữa các dòng Fz, tại sao chọn Fzi vì thế này:
- tất cả xe Fz đều nhập khẩu nguyên chiếc
- Fz150i chính hãng phân phối nên điều kiện bảo hành bảo dưỡng tốt hơn.
- thông số máy móc kĩ thuật của Fz150i hơn toàn bộ
- Fz150i giá bên indo = 1800$, sang bên VN là 67,5 tr
Fzs giá indo = 1300$, sang đến VN là 73 tr

=>Fzs bất hợp lý về tương quan giá trị/giá thành
còn xấu đẹp là vấn đề thẩm mĩ phụ thuộc vào từng người nên không có quy chuẩn cụ thể để xét hơn thua.
Vì vậy thằng bạn kia quyết định chọn Fz150i
chuẩn ko cần chỉnh

sontung227

Xe tải
Thank pồ :D
Mình sẽ suy nghĩ thật thấu đáo
Mình thì ko ham hố max speed, gào rú mà chủ yếu là để đi chơi đi phượt và thoả chí vi vu chút thôi :)
ko đồng quan điểm với cụ MTung, e đã qua 1 đời fzs, e phải nói thật là máy móc của Ấn độ là tốt thật. đi chỉ có thay dầu và nhông xích thôi. đã chơi xe thì ko nhắc đến ăn uống, nhưng phải nói là e này đi tiết kiệm xăng vô cùng!! đi thì đầm xe, e khảng định là xe ko bốc bằng exciter, tuy nhiên về độ lì và đường trường, đổ đèo nhiều thì ex ko phải đối cụ ạ!! còn ngoại hình, e chưa thấy ai khen con 150i cả cụ ạ. con fzs nhìn chưa thực sự đẹp, nhưng trong phân khúc nake 150 thì chắc ko e nào ăn được. bình xăng tuy hơi xấu, nhưng nhìn hậu cũng khá nam tính và mạnh mẽ với lốp 140. nói qua vậy thôi. nhưng cho e chọn lại, e vẫn ko thể ừng được ẻm 150i đâu cụ ạ!!

nguyenan0678

Xe đạp
:)
Vậy có khi e quyết định cưới fzi thôi nhỉ :D

nguyenan0678

Xe đạp
ko đồng quan điểm với cụ MTung, e đã qua 1 đời fzs, e phải nói thật là máy móc của Ấn độ là tốt thật. đi chỉ có thay dầu và nhông xích thôi. đã chơi xe thì ko nhắc đến ăn uống, nhưng phải nói là e này đi tiết kiệm xăng vô cùng!! đi thì đầm xe, e khảng định là xe ko bốc bằng exciter, tuy nhiên về độ lì và đường trường, đổ đèo nhiều thì ex ko phải đối cụ ạ!! còn ngoại hình, e chưa thấy ai khen con 150i cả cụ ạ. con fzs nhìn chưa thực sự đẹp, nhưng trong phân khúc nake 150 thì chắc ko e nào ăn được. bình xăng tuy hơi xấu, nhưng nhìn hậu cũng khá nam tính và mạnh mẽ với lốp 140. nói qua vậy thôi. nhưng cho e chọn lại, e vẫn ko thể ừng được ẻm 150i đâu cụ ạ!!
Thank bác
Như bác nói thì fzs có vẻ chưa đc đẹp, nhg e thấy dáng nó đẹp mà, khoẻ khoắn và có vẻ rất chắc xe
Nhg có lẽ bảo hành thì ko thể = fzi đc nhập chính hãng :)
Giờ phần nhiều e nghiêng về fzi rồi ạ :D

sontung227

Xe tải
Thank bác
Như bác nói thì fzs có vẻ chưa đc đẹp, nhg e thấy dáng nó đẹp mà, khoẻ khoắn và có vẻ rất chắc xe
Nhg có lẽ bảo hành thì ko thể = fzi đc nhập chính hãng :)
Giờ phần nhiều e nghiêng về fzi rồi ạ :D
thực ra là tùy mỗi ng thôi cụ. đấy là ý kiến cá nhân e thôi. e đi hết một đời fzs rồi nên cảm nhận như vậy, còn ý e ko đẹp là do mấy thằng bạn e độ xe đi toàn hàng khủng, nên e bỏ ko chơi nữa thôi!! gửi cụ cái ảnh lúc e mới lấy

còn đây là face độ xe của mấy thằng bạn e!! https://www.facebook.com/ZIFEdesign?fref=ts
còn về chế độ bảo hành, e thấy chả có gì phải bào hành luôn, mà e đánh giá xe của indo còn kém hơn cả xe thái, mà xe thái với xe ấn thì e chưa biết nhưng e thấy ấn độ dân cứ lìu tìu nhưng đi pkl đấy đường!!

nguyenan0678

Xe đạp
thực ra là tùy mỗi ng thôi cụ. đấy là ý kiến cá nhân e thôi. e đi hết một đời fzs rồi nên cảm nhận như vậy, còn ý e ko đẹp là do mấy thằng bạn e độ xe đi toàn hàng khủng, nên e bỏ ko chơi nữa thôi!! gửi cụ cái ảnh lúc e mới lấy

còn đây là face độ xe của mấy thằng bạn e!! https://www.facebook.com/ZIFEdesign?fref=ts
còn về chế độ bảo hành, e thấy chả có gì phải bào hành luôn, mà e đánh giá xe của indo còn kém hơn cả xe thái, mà xe thái với xe ấn thì e chưa biết nhưng e thấy ấn độ dân cứ lìu tìu nhưng đi pkl đấy đường!!
Của bác là fz16 chứ đúng ko :)
Lúc đầu thì e nghiêng hơn về fzs, nhưng thấy nhiều bác bảo fzi hay hơn nên giờ lại hơi nghiêng về fzi
Về độ xe thì chắc e sẽ ko độ nhiều, có khi chỉ là thay tem, lên ghi đông, thay đèn fa bi xenon thôi :)
Ah có khi lên thêm nhông xích và lốp 150 nữa :D

xecontay.com

Xe tải
Cụ thử nghía Honda Rr150 xem sao,đồ chơi rất nhiều,phụ tùng Honda thì 15 năm nữa vẫn còn,giá chỉ khoảng 63t.Có bộ kit lên 185 cc luôn nhé

MTung

Xe máy
Có vẻ như vài cụ chọn xe chỉ quan tâm 2 yếu tố giá và ngoại hình mà hoàn toàn bỏ qua yếu tố kĩ thuật của xe nên Fz-s mới có cửa để bán.
Đến phiên bản Fz-s version 2.0 rồi nhưng máy vẫn yếu hơn cả Exciter, tiết kiệm xăng thì bản mới này có vẻ làm rất tốt do tích hợp công nghệ bluecore (bình thường chỉ thấy ở xe tay ga như Grande, nên nhiều nghi ngờ vì nó mà xe càng kém bốc)
Có 1 cái mà không chấp nhận được nữa ở Fz-s là tản nhiệt vẫn dùng bằng không khí chứ không sử dụng chất lỏng như Fzi nên đi vào mùa hè như thời tiết mình hiện nay thì bảo đảm gió Lào giúp máy luôn ấm áp chứ đừng hi vọng mát mẻ được giây nào, dẫn đến sẽ kém bền hơn là chắc chắn.

Nếu cụ nào quyết định chọn Fz150i, thì khoan sự sung sướng lại chút, bản 2015 sắp về rồi nên đừng mua bản hiện tại xong vài tháng nữa lại thấy tiếc.

nguyenan0678

Xe đạp
Có vẻ như vài cụ chọn xe chỉ quan tâm 2 yếu tố giá và ngoại hình mà hoàn toàn bỏ qua yếu tố kĩ thuật của xe nên Fz-s mới có cửa để bán.
Đến phiên bản Fz-s version 2.0 rồi nhưng máy vẫn yếu hơn cả Exciter, tiết kiệm xăng thì bản mới này có vẻ làm rất tốt do tích hợp công nghệ bluecore (bình thường chỉ thấy ở xe tay ga như Grande, nên nhiều nghi ngờ vì nó mà xe càng kém bốc)
Có 1 cái mà không chấp nhận được nữa ở Fz-s là tản nhiệt vẫn dùng bằng không khí chứ không sử dụng chất lỏng như Fzi nên đi vào mùa hè như thời tiết mình hiện nay thì bảo đảm gió Lào giúp máy luôn ấm áp chứ đừng hi vọng mát mẻ được giây nào, dẫn đến sẽ kém bền hơn là chắc chắn.

Nếu cụ nào quyết định chọn Fz150i, thì khoan sự sung sướng lại chút, bản 2015 sắp về rồi nên đừng mua bản hiện tại xong vài tháng nữa lại thấy tiếc.
Thank cụ
E cũng đang hóng fzi bản 2015 ntn
Nhưng nếu nói fzs yếu thì e nghĩ cũng hợp lí vì cơ bản fzs nó to vs nặng hơn ex, bản lốp cũng to hơn ex, tuy nhiên ex là underbone còn fz là naked
Ở trên e cũng nói e ko ham hố tốc độ hay tiếng pô to, e chỉ thích 1 e nam tính để vi vu và thoả chí đam mê thôi :D

nguyenan0678

Xe đạp
Còn về tản nhiệt thì e nghĩ nếu nói là nóng thì bác đã lên yên con duke nào chưa, nó còn nóng gấp 2 ấy chứ :)
Fzi rõ ràng nếu so sánh thì sẽ nhỉnh hơn fzs :D
Nên e sẽ hóng và chờ fzi 2015 thôi

nguyenan0678

Xe đạp
Cụ thử nghía Honda Rr150 xem sao,đồ chơi rất nhiều,phụ tùng Honda thì 15 năm nữa vẫn còn,giá chỉ khoảng 63t.Có bộ kit lên 185 cc luôn nhé
Thank cụ :)
E cũng đã nghía rr150 rồi, nhưng e thấy xe nhập tq nên e ko thích :D
Biết xe này của honda tq là ngon nhưng vẫn rất ít cảm tình vs nó :)))) nên e bỏ qua :D

MTung

Xe máy
Còn về tản nhiệt thì e nghĩ nếu nói là nóng thì bác đã lên yên con duke nào chưa, nó còn nóng gấp 2 ấy chứ :)
Fzi rõ ràng nếu so sánh thì sẽ nhỉnh hơn fzs :D
Nên e sẽ hóng và chờ fzi 2015 thôi
Duke đã có cải tiến để khắc phục vấn đề đó rồi, xe bản mới đã được lắp quạt thốc gió máy xuống bên dưới thay vì phả sang ngang vào chân người lái. Bản cũ thì mang ra hãng lắp thêm mất tầm 1 triệu.

Xét máy yếu hay mạnh là đem so về mã lực và mô men xoắn trên tỉ lệ khối lượng chứ không phải đem ra đua mới biết cụ ạ, nên Fz-s hay Fz16 đều xứng cái danh là con hổ mang lá gan chuột nhắt. Bụng to mà lò xo ngắn ấy :D

Ngoài lề, nhưng nếu kinh tế cụ cho phép, tìm hiểu làm quen và tính chuyện cưới hỏi pulsar 200ns đi cụ. Ước mơ ngày trước của em đấy. Đúng chất ngon bổ rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenan0678

Xe đạp
Duke đã có cải tiến để khắc phục vấn đề đó rồi, xe bản mới đã được lắp quạt thốc gió máy xuống bên dưới thay vì phả sang ngang vào chân người lái. Bản cũ thì mang ra hãng lắp thêm mất tầm 1 triệu.

Xét máy yếu hay mạnh là đem so về mã lực và mô men xoắn trên tỉ lệ khối lượng chứ không phải đem ra đua mới biết cụ ạ, nên Fz-s hay Fz16 đều xứng cái danh là con hổ mang lá gan chuột nhắt. Bụng to mà lò xo ngắn ấy :D

Ngoài lề, nhưng nếu kinh tế cụ cho phép, tìm hiểu làm quen và tính chuyện cưới hỏi pulsar 200ns đi cụ. Ước mơ ngày trước của em đấy. Đúng chất ngon bổ rẻ.
:))
E thích câu bụng to mà lò xo ngắn của cụ rồi đấy :D
Nếu lấy pulsar200ns thì e phải đợi sang năm, chứ năm nay thì chưa thể đủ lúa được bác ạ, mặc dù cũng ham hố lắm

xecontay.com

Xe tải
Thank cụ :)
E cũng đã nghía rr150 rồi, nhưng e thấy xe nhập tq nên e ko thích :D
Biết xe này của honda tq là ngon nhưng vẫn rất ít cảm tình vs nó :)))) nên e bỏ qua :D
I phone cũng sản xuất Trung Quốc mà cụ.Tuỳ lựa chọn thôi nhưng theo em kg nên mua Pulsal vì thương hiệu nó kg thể bằng Honda và Yamaha đc

nguyenan0678

Xe đạp
I phone cũng sản xuất Trung Quốc mà cụ.Tuỳ lựa chọn thôi nhưng theo em kg nên mua Pulsal vì thương hiệu nó kg thể bằng Honda và Yamaha đc
E cũng có tìm hiểu 1 chút, rr ko thể sánh đc vs fz cả về máy móc lẫn hình thức ( cả fzi lẫn fzs nhé ) nên đây sẽ là lựa chọn sau cùng
Về pulsar thì ở mình ko nổi thôi, bên ấn thì nó cũng chỉ đứng sau hon và ya, giờ lại còn liên kết vs ktm nữa nên cũng có thể coi đây là một sự lựa chọn :)
Nhg để tậu pulsar200ns thì thật là chưa đủ lúa ạ

MTung

Xe máy
Hãng Bajaj không chỉ liên kết với KTM đâu các cụ, nó còn bắt tay với Kawasaki để phân phối song phương cho nhau đấy, tên đầy đủ của cái xe giờ là Kawasaki Bajaj Pulsar 200ns.
Thương hiệu được 2 ông lớn đỡ đầu, dòng xe bán phổ thông ở Ấn, dân chạy đầy đường, máy móc thì copy theo công nghệ của duke nên đủ sức thuyết phục rồi, em mà đủ tiền là phang nó ngay. Giờ tình thế cụ chủ cũng giống thằng bạn kia của em, cũng mê pulsar xong chưa đủ lúa nên lại quất Fzi, nó đang xót xa vì sắp tới không được vào đường cao tốc =))

Chỉnh sửa cuối: