các bác cho e hỏi chút về cái ổ cứng gắn ngoài với ạ

oplaoplep

Xe tải
e có cái ổ cứng gắn ngoài Transend 160G. Tình trạng là e cắm cái ổ đó vào cái máy thì đều thấy ổ chạy nhưng lại không hiển thị được cái ổ đó lên. Có bác nào biết nguyên nhân nó ra sao chỉ e với. Nếu sửa thì sửa ở đâu uy tín ạ
E cám ơn!

trungnh

Xe tăng
Cụ vào trong Disk Management của window, đổi letter cho cái ổ cứng di động của cụ thì tự nó sẽ hiển thị lên trong My Computer thôi ạ.

Công Nông

Xe điện
Do máy tính cụ ạ chứ ko phải do ổ, cụ cắm sang máy khác thử xem. Em cũng đang dùng cái Transcend 250G chạy ngon.

bridge

Xe điện
Không hiểu cụ chủ thớt dùng thế nào, chứ tôi dùng cái Transend 320G thì vẫn OK :))
Cụ k/t lại dây nối giữa máy tính và ổ cứng hoặc cắm vào máy tính khác xem thế nào ?! Nếu vẫn không được thì có thể ổ cứng bị hỏng, trong thời gian bảo hành thì ra ngay chỗ mua để đổi ổ mới nhé ...

tomo

Xe tải
các bác cho e hỏi chút về cái ổ cứng gắn ngoài với ạ
e có cái ổ cứng gắn ngoài Transend 160G. Tình trạng là e cắm cái ổ đó vào cái máy thì đều thấy ổ chạy nhưng lại không hiển thị được cái ổ đó lên. Có bác nào biết nguyên nhân nó ra sao chỉ e với. Nếu sửa thì sửa ở đâu uy tín ạ
E cám ơn!​

Cụ đưa ít thông tin thế thì rất khó để tư vấn. Tôi cứ "Dự" là có thể là do các nguyên nhân sau.
1. Hệ điều hành không hỗ trợ "Tỷ dụ như Windows server 2003"
2. Main board không hỗ trợ
3. Cáp cắm của ổ cứng bị hổng
4. Ổ cứng bị hỏng
5. Bị lỗi firmware (Cụ có thể vào trang Transcend download cái Firmware của hãng về rồi fix lại xem )
Nếu thử loại trừ bằng các cách trên không được thì chắc là phải cho nó đi viện thôi
:D

oplaoplep

Xe tải
đã thanks các kụ
1. Máy em dùng cũng như cắm vào các máy khác đều dùng Win XP2 ạ.
2. Em đã làm các kiểu như các kụ mách rồi ợ. e đã chuyển thử sang các máy khác (kể cả dùng máy để bàn lẫn xách tay rồi ạ) rưng cơ mà không ăn thua.
3. Em đã thay mấy dây cáp cũng chỉ thấy ổ cứng chạy thôi chứ không hiện được ổ lên.
~X(

f1_hn

Xe container
Nếu còn BH thì chúc mừng cụ đc đổi cái mới...còn ko thi chưa buồn;). E vừa pải đi BH con SG cho ông anh cũng lỗi gần giống cụ ;)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Hay là... chưa bật công tắc? #-o

trungnh

Xe tăng
Lạ nhỉ, các vấn đề tương tự hoặc liên quan đến việc ổ run ok nhưng không hiển thị thì thường nguyên nhân là do conflict letter ổ, do đó chỉ cần vào Disk Management đổi lại letter là ok thôi mà :-??

bridge

Xe điện
đã thanks các kụ
1. Máy em dùng cũng như cắm vào các máy khác đều dùng Win XP2 ạ.
2. Em đã làm các kiểu như các kụ mách rồi ợ. e đã chuyển thử sang các máy khác (kể cả dùng máy để bàn lẫn xách tay rồi ạ) rưng cơ mà không ăn thua.
3. Em đã thay mấy dây cáp cũng chỉ thấy ổ cứng chạy thôi chứ không hiện được ổ lên.
~X(
Cái này của cụ chắc cũng giống lỗi của ổ cứng Transcend 320G của tôi. Tôi cũng nghiên cứu đủ kiểu vẫn không được, tức mình mang ra Trần Anh (vì tôi mua ở đấy) cho họ bảo hành và sửa chữa luôn. Sau một lúc nghiên cứu + mày mò, quyết định .... đổi 1 ổ cứng khác giống hệt \:D/
Ah,mà ổ cứng của tôi mới dùng hơn 1 tháng, họ bảo nguyên nhân do phần cứng nhé !! :D
Cụ đem ra bảo hành xem thế nào nhé !! Chúc mọi việc OK ... (b)

Bao Công

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mí lói e sợ bị oánh pom nhắm!
Em cũng dùng Trancend, cũng 160G cụ đừng nói là cụ mua ở Pico nhá! Có 1 dạo cái của em cũng có triệu chứng như của cụ. Cứ Windows là nó k hiện cái gì xất (Win XP, Win 7) nhưng cắm qua máy cài hệ Ubuntu thì lại hiện bình thường. Bực mình cháu Fomat mị..a nó lại thế là dùng ngon từ dạo đó đến giờ. Hix... Cụ chủ thớt thử làm như em xem sao ạ!

Chỉnh sửa cuối:

arjen1368

Đi bộ
bác thử test với ổ khác xem sao, e cũng có con ổ cắm vào PC thì vẫn quay nhưng k nhận, cắm sang laptop mới nhận
vấn đề e nghĩ do cổng usb/ nguồn: các ổ cứng cắm ngoài sử dụng đường USB để truyền DL và lấy điện luôn

oplaoplep

Xe tải
E điên tiết tháo tung cái ổ gắn ngoài đó ra và lắp vào cái Laptop của e.
>>>> Kết quả là e thấy ổ cứng trong lúc chạy, nó cứ chạy hết 1 vòng thì lại có tiếng khực mà cũng không lên màn nên e nghĩ chắc là ổ bị lỗi cơ rồi :(. Có lẽ không còn thuốc chữa cho nó nữa.~X(

bridge

Xe điện
E điên tiết tháo tung cái ổ gắn ngoài đó ra và lắp vào cái Laptop của e.
>>>> Kết quả là e thấy ổ cứng trong lúc chạy, nó cứ chạy hết 1 vòng thì lại có tiếng khực mà cũng không lên màn nên e nghĩ chắc là ổ bị lỗi cơ rồi :(. Có lẽ không còn thuốc chữa cho nó nữa.~X(
Nếu mà cụ đã tháo ra thì khó bảo hành rùi, tôi thấy tỉ lệ của ổ cứng dạng này hỏng hơi bị nhiều mà ...

evka

Xe buýt
Nếu ổ cứng của cụ mới mua thì em chệu, nhưng nếu là ổ cũ thì chắc là tèo rồi. 2 cái ổ cứng di động của em sau khoảng hơn 1 năm sử dụng cũng đều bị tình trạng này (làm em mất bao nhiêu phim, ảnh...sau 1 thời gian dài dày công sưu tầm ;))) Nói chung dữ liệu quan trọng thì cũng không nên copy ra ổ cứng di động.