Các bác chỉ giúp em phần mềm 3D thiết kế nhà cửa cái

Longvh

Xe điện
Em đang có nhu cầu thử xem bố trí nhà cửa diện tích trên máy tính xem thế nào cho hiệu quả để chục năm nữa triển khai thực tế :P

Các bác cho em hỏi phần mềm nào dùng cho mấy cái này tốt ạ?

Em cần phần mềm để nó có thể lên mấy cái ảnh cầu thang ở đâu, bếp ở đâu, nhìn ngoài vào thế nào... đại loại thế.

Cảm ơn các bác.

beautifulife

Xe máy
Em nghĩ bác nên vào web của hội kiến trúc, xây dựng thì tỏ tường hơn. Bên ấy có bác Google rất lợi hại.

tetsu

Xe tăng
Em có thằng bạn cũng thích lọ mọ tự làm tự vẽ giống cụ.
Cuối cùng đúng là nó cũng giỏi, vài buổi là tự vẽ đc 3D Max. Cũng vẽ đủ kiểu giường tủ...như ai.
Nhưng đấy mới chỉ là biết vẽ thôi cụ ạ. Ai giỏi chơi điện tử thì cũng nhanh vẽ đc thôi.
Có điều sản phẩm ra thế nào mới là vấn đề. Học thiết kế ra trường nhiều năm mà ối ông cũng có vẽ ra hồn đc đâu.

Cụ thích lọ mọ tâm huyết với nhà cửa thì vẽ nghịch cũng hay. Nhưng vẽ để làm cả cái nhà thì e nghĩ không nên. Mỗi người mỗi nghành mỗi nghề. Em nghĩ cụ nên thuê thiết kế rồi cùng tham gia cho lành. Lại thúc đẩy phát triển xã hội nữa chứ :)). Xây cái nhà cả Tị bạc :)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Chuyên nghiệp thì dùng 3D Max+Vray
Đơn giản thì dùng Sweet Home 3D cụ ạ

Longvh

Xe điện
Em ko định vẽ để cho thợ xây làm theo bản vẽ của em. Chỉ để tự vẽ để lên 1 phương án nào đó thôi. Còn bao giờ làm thì tất nhiên để nhà chuyên nghiệp họ làm.

Có điều ở trong giai đoạn sơ khai thế này mà cũng thuê chuyên nghiệp thì tiền đâu :)

BinhminhCDS

Xe buýt
Cụ thử dùng sketchup của su xem thế nào cụ ạ! Cụ vào trang suvn.net để tham khảo.

Sent from my A1_07 using Forum Runner

Gaubeo

Xe tăng
Em đang có nhu cầu thử xem bố trí nhà cửa diện tích trên máy tính xem thế nào cho hiệu quả để chục năm nữa triển khai thực tế :P

Các bác cho em hỏi phần mềm nào dùng cho mấy cái này tốt ạ?

Em cần phần mềm để nó có thể lên mấy cái ảnh cầu thang ở đâu, bếp ở đâu, nhìn ngoài vào thế nào... đại loại thế.

Cảm ơn các bác.
Lọ mọ phết nhờ! hehe

ZIL.135

Xe buýt
3DMax là ngon nhất cụ ah, nếu cụ biết qua tý về shop, corel thì cũng dễ dùng thôi

GarySpeed

Xe buýt
Cụ chủ nói vậy chắc bọn em kiến trúc sư bỏ nghề hết quá. Nói chung mỗi người mỗi nghề thôi, bác lấn sân như thế sợ khó.
Hiện nay có nhiều phần mềm đồ họa nhưng thông dụng vẫn là 3dmax, hoặc Revit. Tuy nhiên, những phần mềm này rất nặng và đòi hỏi bác phải học, nghiên cứu cực nhiều mới làm được. Theo em, với nhu cầu của bác, bác dùng cái Sketchup Pro là hay nhất. Giao diện dễ sử dụng, chỉ cần biết chút tiếng Anh và chút thời gian mầy mò là có thể làm được. Cộng với thư viện furniture của nó cũng nhiều từ bàn ghế, giường tủ cho đến cửa cầu thang, thậm chí ô tô, cây cối người cũng đủ cả.Bác chủ hỏi anh Gúc rồi down về mà nghịch. Nếu không làm được hoặc cần hỏi thì pm em, em sẽ giúp bác

Longvh

Xe điện
Hôm nay mới lại vào đọc. Cảm ơn các bác. Em mới bỏ dở 1 chương trình học, trong lúc chờ học tiếp cái khác thời gian rảnh em tìm hiểu cái 3DMax vậy không lại sinh ra nghịch mấy cái bậy bạ thì hư. Dùng không được em lại thắc mắc tiếp nhé :)

Blackberry

Xe buýt
Học thiết kế ra trường nhiều năm mà ối ông cũng có vẽ ra hồn đc đâu.

Không biết bây giờ thế nào, chứ như em 1998-2003 (thực ra thì cũng không hẳn là "ngày xửa ngày xưa" hay "thế hệ cũ") thì trường không dạy 3D max, AutoCad cũng dạy sơ sài thôi, chủ yếu là tự học. Phải công nhận bây giờ các KTS trẻ tuổi vẽ Max tanh thật. Mà cái thời 98-03 mà có máy tính để chạy được max tương đối một chút là cả một vấn đề, mua cái máy cấu hình kém thì trong thời gian chờ nó render ảnh có thể ngồi nghỉ ngơi thoải mái.

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
Với nhu cầu của cụ thì nên dùng Google Sketchup cụ ah. Cái đấy nó trực quan và thao tác đơn giản theo ý mình. 3Dsmax mà cụ nghiên cứu từ chưa biết gì đến lúc vẽ được không gian thì nhà xây xong rồi. :P

dungcarnival

Xe tăng
Với nhu cầu của cụ thì nên dùng Google Sketchup cụ ah. Cái đấy nó trực quan và thao tác đơn giản theo ý mình. 3Dsmax mà cụ nghiên cứu từ chưa biết gì đến lúc vẽ được không gian thì nhà xây xong rồi. :P
Chiên gia tư vấn thế này thì lấy giề mà bỏ vào mồm hả, phải chăn dắt chứ ( ví dụ : kụ qua chỗ e chơi, e demo cho kụ xem mấy cái project e đang vẽ, rồi từ từ chăn gà chứ:P)

higetz

Xe hơi
Nghiệp dư thì dùng Sweethome-3D hoặc Google-Sketchup cụ ạ! Mấy cái này dùng thiết kế nhà nhỏ (ít tiền) hoặc cải tạo - sắp xếp bàn ghế, nội thất ... theo ý mình thì tốt, chứ em cũng khuyên cụ chủ xây nhà tiền tỷ thì nên đi thuê.

Metalboong

Xe hơi
Bác dùng thử Revit Architecture thử xem, thằng này công nghệ mới, cũng dễ sử dụng, e cũng chẳng phải kiến trúc sư gì hết nhưng tự mày mò học hỏi rồi design cái nhà mình khoái cực.
Vấn đề là bác muốn tự design cho nó pro 1 tý thì phải đầu tư time research hơi nhiều, ngoài món Revit thì phải Phong thủy, rồi phải biết một vài căn bản về xd... đau đầu ra phết đấy!
Ko có time tốt nhất là thuê cho nó nhàn, chuẩn.

thaydo

Xe đạp
Thực ra để bố trí đồ đạc bạn ko cần phải dùng đến 3D max đâu, chỉ cần bố trí trên mặt bằng dùng AutoCad là được rồi, vừa nhanh lại vừa nhẹ hơn nhiều.

thietkenhadep

Đi bộ
Bạn chỉ vào website thietkenoithat247.com/nhao/thiet-ke-mau-nha.html?l=vn tham khảo nhiều mẫu thiết kế nhà đẹp mà ko phải dùng bất kỳ phần mềm nào.
Công ty Thiết kế nội thất và Thiế kế nhà Qualidecor.
Thi công nội thất cho các công trình như: Biệt thự, nhà ở, chung cư, văn phòng, không gian dịch vụ, nhà hàng, bar, cafe,...
Tham khảo các mẫu sau:
1. Mẫu nhà phố
2. Mẫu biệt thự
3. Mẫu chung cư
4. Mẫu văn phòng
Tại website: thietkenoithat247.com

Thế này bác nhé, bác cứ nghe em dùng phần mềm Google Sketchup(vào trang www.suvn.net mà down). Trong đó có topic dạy luôn, nó chỉ có vài cái lệnh cơ bản thôi, đảm bảo 1 buổi bác tự sử dụng thành thạo đc, nó là 1 phần mềm đơn giản nhất cho dân chuyên và không chuyên. Em cũng như bác mày mò học trên đó, sau đó em tự thiết kế nhà em, "con" của mình nên mình chả chê đc, he he! Có máy cái ảnh cho bác so sánh thực tế và bản vẽ thế này: