[Funland] Cá Koi, xin đôi lời vàng ngọc!

Tony_Le

Xe container
Em rảnh rỗi sinh nông nổi muốn xây một cái hồ cá koi, thả vài đôi, chiều chiều bú lon bia ngắm cá cho đỡ hư. Xin hỏi các cụ, giá một đôi cá loại bèo bọt nhất là bao nhiêu tiền? Có dễ nuôi không, đam mê món này có nhảy hố vôi không các cụ?

SunShine.Anh

Xe tải
trước tiên cụ làm cho e cái lọc tràn, tầm 4-5 ngăn, còn mới chơi thì cứ Koi Việt cũng đc.

Ô tô điên

Xe tăng
Cụ nên tập trung đầu tư vào hệ thống lọc. Nhiều cụ nuôi cá dùng cái lọc nó bé tý, lại lười thay nước rồi ca thán nuôi sao mà khó thế.

ubisapro

Xe trâu
Món nào mà đam mê mà chả phải nhảy hố vôi. Cụ cứ xây hồ xong thì mua cá thôi. Cá thì nhiều loại, loại việt thì cũng rẻ, tuỳ kích thước. Ông anh em ở Ninh Bình cũng có mấy ao nuôi loại này, họ đến cấp giống và bao tiêu luôn nhưng cũng chỉ khoảng vài lạng là thu hoạch. Nuôi chả khác gì cá chép ta :D

butchikim

Xe ba gác
Loại này bán cân hay con nhỉ, mà ko biết to thịt có ngon không :-??

uchirado

Xe hơi
Cụ làm cái hồ thì tìm hiểu kỹ một chút. Tốt nhất là tìm tư vấn có chuyên môn. Không lại xây xong rồi đập vừa phí tiền lại mất thời gian. Cá thì có nhiều lựa chọn. Nhưng đã nuôi sẽ chuyển dần từ cá thấp cấp sang cao hơn. Nếu tìm được ai nuôi cá Nhật và có nhu cầu giảm tải là tốt nhất vừa rẻ lại được cá xịn, có khi lại được cho không.
Về câu hỏi là giá rẻ nhất thì chắc vài chục ngàn/đôi. Còn cá đẹp thì vô cùng. Tôi cũng đã thấy những con ở Hà Nội được bán giá 500 triệu. Vấn đề là nuôi cá koi cần thả cả đàn thì cũng khá tiền. Mua con xấu về ngắm thì chắc vài hôm sẽ chán.
Về nuôi dễ hay không thì có thể nói là rất dễ nếu có hồ chuẩn, nước tốt và nuôi số cá phù hợp với hồ. Nếu không quản lý được nước thì xác định luôn là cá chết hết đợt này đến đợt khác

Tony_Le

Xe container
Loại này bán cân hay con nhỉ, mà ko biết to thịt có ngon không :-??
Em hóng thấy bán con, thịt không ngon và được khuyên là không nên ăn. Em thì nghĩ nó như con cá 7 màu loại to thôi, thích thì nuôi cho nó có tý phong thuỷ. Chiều chiều bú lon bia, nhòm cá cho nó đỡ bị bọn xấu lôi kéo, sa ngã.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Từ tập chơi đến nghiện thì tính ra tiền khó lắm, mới chắc cũng k tốn nhiều, có xong vẽ tiếp mới tốn,e cũng thích cá nhưng thích ngắm dưới ao hơn:D

ubisapro

Xe trâu
Em hóng thấy bán con, thịt không ngon và được khuyên là không nên ăn. Em thì nghĩ nó như con cá 7 màu loại to thôi, thích thì nuôi cho nó có tý phong thuỷ. Chiều chiều bú lon bia, nhòm cá cho nó đỡ bị bọn xấu lôi kéo, sa ngã.
Thực ra nuôi khác gì cá chép ta đâu. Ở quê e có mấy ao nuôi e biết. Tất nhiên đắt hơn 1 chút so với chép thường (lúc thu hoạch), bắt lên xong còn phải dưỡng cá cho quen bể, khâu trung chuyển…. bán ở hàng cá cảnh nên giá nó vọt lên thôi. Mới chơi thì cụ cứ làm mấy đôi chép phụng đuôi dài hoặc làm ít cá vàng thả vào nuôi thử. Vài tháng mà bình thường thì hãy chơi chép to (koi, vàng, trắng …).

Quagia21

Xe máy
Công nhận cá này đẹp và thân thiện. Trước đi chơi Royal City có đàn cá với cái hồ đẹp quá

Tony_Le

Xe container
Thực ra nuôi khác gì cá chép ta đâu. Ở quê e có mấy ao nuôi e biết. Tất nhiên đắt hơn 1 chút so với chép thường (lúc thu hoạch), bắt lên xong còn phải dưỡng cá cho quen bể, khâu trung chuyển…. bán ở hàng cá cảnh nên giá nó vọt lên thôi. Mới chơi thì cụ cứ làm mấy đôi chép phụng đuôi dài hoặc làm ít cá vàng thả vào nuôi thử. Vài tháng mà bình thường thì hãy chơi chép to (koi, vàng, trắng …).
Cám ơn cụ! Thừa giấy vẽ voi nên cứ vẽ đã, em sẽ thuê bọn chuyên nghiệp làm cái hồ chuẩn (chắc tốn kém tý :D) thả chục đôi cá rẻ tiền, sau đọc sách học dần và vào hội nhóm nuôi cá chém thêm.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
1. Muốn đẹp và chơi lâu thì nên mua Koi Nhật, đừng mua koi Việt hay koi giả tàu nhanh chán lắm. Mua koi tầm 10-15cm sau 1-2 năm là đạt kích cỡ 30-40cm rồi. Mua tầm này giá mới rẻ.

2. Đầu tư hệ lọc chuyên nghiệp tí. Chuyên nghiệp không có nghĩa là nhiều xiền đâu ợ. Cụ đừng nghe một số cụ trên này nói đến hàng trăm triệu tiền xây bể mà hoảng. Cụ chịu khó vào một số forum tham khảo. Nguyên lý lọc nó đơn giản lắm. Tự vẽ thuê thợ thi công, tự mua vậy liệu lọc về lắp đặt cũng được.

Tony_Le

Xe container
1. Muốn đẹp và chơi lâu thì nên mua Koi Nhật, đừng mua koi Việt hay koi giả tàu nhanh chán lắm. Mua koi tầm 10-15cm sau 1-2 năm là đạt kích cỡ 30-40cm rồi. Mua tầm này giá mới rẻ.

2. Đầu tư hệ lọc chuyên nghiệp tí. Chuyên nghiệp không có nghĩa là nhiều xiền đâu ợ. Cụ đừng nghe một số cụ trên này nói đến hàng trăm triệu tiền xây bể mà hoảng. Cụ chịu khó vào một số forum tham khảo. Nguyên lý lọc nó đơn giản lắm. Tự vẽ thuê thợ thi công, tự mua vậy liệu lọc về lắp đặt cũng được.
Cám ơn cụ! Chi phí em cũng để ra một khoản rồi, không thành công cũng không ân hận.

Con ngan già nhà em nó động viên, không nuôi được cá Koi thì thả cá rô phi, tai tượng để chiên xù, quấn bánh tráng, uống bia.

Quagia21

Xe máy
Hehe, Vk cụ động viên hay quá

honda_cub79

Xe lăn
Cá Koi nhìn đẹp phết, trước cháu đi thăm quan kinh thành Huế ngay chỗ cổng vào có cái ao người ta nuôi nhiều cá Koi lắm.

fashion

Xe tăng
e biết nhiều cụ bên long biên làm bể nuôi kol,hàng tuần có người đến chăm sóc cho,éo phải tìm hiểu gì sất :D

gvnth

Xe buýt
Cụ đăng sớm e tặng Cụ, hôm rồi e vừa phóng sinh 5 con

Supercub_90

Xe điện
Em rảnh rỗi sinh nông nổi muốn xây một cái hồ cá koi, thả vài đôi, chiều chiều bú lon bia ngắm cá cho đỡ hư. Xin hỏi các cụ, giá một đôi cá loại bèo bọt nhất là bao nhiêu tiền? Có dễ nuôi không, đam mê món này có nhảy hố vôi không các cụ?
Cụ cứ nuôi mấy con koi ta loại vừa tiền để làm quen, cũng không khó lắm đâu. Thả mật độ thấp, cho ăn vừa phải và lắp một bộ lọc là OK thôi.

Han Riverside

Xe buýt
Koi VN là cá chép chữ Koi gì cụ :D , mua toàn tính bằng ký . Dễ nhất là đào cái ao rồi mua mấy kg về vất vô ao là đc thôi cụ .