Các bác tư vấn em Camry 2.4 và Kia K7 chọn em nào ?

coolpix8700

Xe ngựa
Xe tăng mà được mua bán thì chắc khối người mua!
Đoạn sau thì bác tự trả lời rồi, có khác thì chắc khoảng 10 hay 20 năm nữa. Hôm nào em sẽ chụp cái ảnh bãi xe kinh doanh của 1 công ty vận tải lữ hành quốc tế để các bác tham khảo. Ngay loại xe 45 họ không thể mua loại cao cấp hơn nhưng so sánh 1 cái xe Hino độ 2 chục tuổi với 1 cái Aero Space độ 2 tuổi bây giờ sẽ thấy ngay thôi!

Mazspeed

Xe container
Bác ơi đang so cùng phân hạng và giá tiền cơ mà, nói như bác em mua cái xe tăng đi cho lành nhỉ?mà Cam đâu có cùng phân hạng với K7, K5 so với Cam còn nhiều cái hơn chứ chưa nói đến K7, em dự rằng nếu Genesis sedan hay Equus mà giảm giả xuống 60k hỏi các bác nên mua xe gì chắc các bác vẫn bảo mua Cam cho nó lành nhỉ.
Còn 1 thực tế nữa, trong nhận thức của nhiều người thì xe Hàn Quốc chưa vươn đến cái đẳng cấp tạm gọi là sang, là đắt tiền. Cứ tạm tính từ Camry trở lên. Họ có thể chấp nhận bỏ ra 19k mua Kia Morning, 29k mua Forte hoặc 31k mua i30, nhưng mà chỉ đến thế thôi, cao hơn nữa, tức là vươn lên đến đẳng cấp "hơi sang" là họ không xài những Huyndai hay Kia nữa. Vì thế, ở tầm 50k họ chọn Camry cho dù option hay trang bị kém hơn K7, còn ở tầm trên đó nữa thì họ càng không mua xe Hàn Quốc, Genesis hay Equus đều thế, họ sẽ chọn C300, E250, ES250, 325i hoặc Audi A4.

Có thể các fan Hàn xẻng sẽ hỏi, thế Santa Fe thì sao? Câu trả lời là vào thời kỳ 2007-2008, đối với những người thích xe crossover thì có rất ít lựa chọn. CR-V hay Rav-4 chỉ có xe nhập Mỹ, giá từ 60k trở lên, Escape LD thì kém quá. Vì thế Santa Fe được chấp nhận hầu như vì không có cạnh tranh. Sau đó khủng hoảng kinh tế, đồng KRW giảm giá mất 1/3 khiến Santa Fe giảm giá quá mạnh, cỡ 15%, bán càng khỏe. Tuy nhiên từ hơn 1 năm nay, khi HVN tung ra CR-V cạnh tranh trực tiếp thì doanh số Santa Fe giảm dần, và tương ứng đương nhiên CR-V LD ngày càng thành công, bất chấp cả kể cả thực tế rằng chỉ đến sang năm là sẽ được thay thế bằng đời hoàn toàn mới.

fadco

Xe container
Còn 1 thực tế nữa, trong nhận thức của nhiều người thì xe Hàn Quốc chưa vươn đến cái đẳng cấp tạm gọi là sang, là đắt tiền. Cứ tạm tính từ Camry trở lên. Họ có thể chấp nhận bỏ ra 19k mua Kia Morning, 29k mua Forte hoặc 31k mua i30, nhưng mà chỉ đến thế thôi, cao hơn nữa, tức là vươn lên đến đẳng cấp "hơi sang" là họ không xài những Huyndai hay Kia nữa. Vì thế, ở tầm 50k họ chọn Camry cho dù option hay trang bị kém hơn K7, còn ở tầm trên đó nữa thì họ càng không mua xe Hàn Quốc, Genesis hay Equus đều thế, họ sẽ chọn C300, E250, ES250, 325i hoặc Audi A4.
Ak, cái chỗ đậm đậm ấy thì chỉ có VN mới tính thôi bác nhá, em nhớ có lân các bác trên thớt TOY tranh luận nên lấy Cam hay C200, các bác lí luận rằng nên lấy Cam vì dù sao dòng sang của Toy vẫn hơn dòng thường của Mec hay Bim, giờ em cũng lí luận như vậy với Cam và K7 thì có gì sai ko nhỉ?

Ho Cong

Xe buýt
Em dốt đặc cái khoản kỹ thuật nên khó so sánh xe này với xe kia nên chả biết khuyên bác chủ thớt điều gì.
Em hay nghe người ta nói ăn cơm Tàu... vậy là em cứ vợ Nhật em cưới cho yên ấm cửa nhà. Thực tế chứng minh cũng đúng như vậy ạ.
Bây giờ ra đường gái Hàn trẻ đẹp, vòng vàng son phấn... (option) lòe loẹt cả cũng làm em xao xuyến bồi hồi, nhưng vợ Nhật luôn làm em hài lòng. Hạnh phúc của em đơn giản vậy thôi.
Kính các bác.

coolpix8700

Xe ngựa
Đầu tiên là em không chọn xe theo bình luận của vnexpress, trên cái site này có lần họ còn để hơn 1 tuần loạt ảnh của mấy chú lính SG rồi bình luận tình quân dân... Còn bỏ 60K USD thì chỉ người kiếm tiền qua chứng khoán mới sẵn sàng để đi thử 1 hay 2 năm thôi dù chắc chắn 1 điều cái xe tiếp theo em đang tìm không thể là Cam nữa, tạm thời bây giờ 1 cái 4 (hay 5) chỗ là đủ rồi!

Chỉnh sửa cuối:

DreamLiner

Xe tải
Có nhiều lý do mà xe Nhật khó chen chân vào Hàn, chủ yếu là các yếu tố ít liên quan đến cái xe như là bảo hộ thuế quan, tâm lý bài Nhật, phong trào tiêu dùng hàng trong nước v.v. Nhưng thực ra dân Hàn nó cũng công nhận xe Nhật ngon hơn.
Chuẩn lắm cụ ạ, nên em không chĩnh đâu đc nữa :)

Cụ chủ so thế là các anh bên BOX Hàn ko chịu đâu nhé, sang BOX Hàn thì Cam mà đem so với K5 thôi đã vất vã lắm rồi đấy :)

Bản thân em 1 phiếu cho LE 2.5 Mẽo mà tán bác ạ :)

Mua một cái xe sẽ khác rất nhiều việc mua 1 đôi giầy hay bộ quần áo, nhưung nguyên lý hay tâm lý khi đi mua sắm chắc chỉ khác nhau ở số lượng tiền bỏ ra và thời gian cân nhắc!
Em có 1 ông anh làm bên Nhật rất quan tâm đến mấy đứa cháu, hay mua quà (chủ yếu là quần áo, giầy dép) cho chúng nó. Nhận quà (do người đi công tác hay ông ấy trực tiếp mang về) em cũng nhận ngay ra toàn đồ xịn, chắc là rất bền. Nhưng tụi trẻ con thì chẳng thấy chúng dùng gì em mới để ý. Hóa ra là tại mấy đôi giầy bán ở chợ đêm ở các vỉa hè. Toàn da rởm nhưng mẫu mã thì cực bắt mắt vì toàn nhại những models mới nhất của các hãng nổi tiếng. Tụi trẻ con nói, ra ngoài đường bây giờ họ có phân biệt Nhật xịn hay giầy vỉa hè đâu, mấy đôi bác ấy gửi về đều không đôi nào được xếp hạng mốt cả, còn giầy vỉa hè, đi không bền, nhưng 1 hay 2 lần đi hỏng lại mua tiếp... có vài trăm 1 đôi lúc nào cũng "sành điệu"! Tìm hiểu kỹ nữa em còn thấy có loại chỉ có mấy chục mà trông cũng "mốt" lắm!
(Nhưng cho mình thì em vẫn ở trường phái "bảo thủ", vẫn dùng mấy đôi Italia mang về từ ngày xưa và công nhận chúng bền, đi mãi chẳng thấy hỏng để thay).
Nghe cái câu chuyện này của anh em thấy ẩn ý ở đây là so sánh xe Hàn và Nhật phải không ạ? Ý anh là ai đi xe Hàn thì chạy theo mốt, muốn mượn sự "sành điệu" rẻ tiền, còn đẳng cấp thật sự phải là xe Nhật. Thôi em xin vái anh! Xe Nhật hay Hàn thì cũng đều là những thương hiệu xe hàng đầu Thế Giới cả thôi anh ạ!

Mazspeed

Xe container
Ak, cái chỗ đậm đậm ấy thì chỉ có VN mới tính thôi bác nhá, em nhớ có lân các bác trên thớt TOY tranh luận nên lấy Cam hay C200, các bác lí luận rằng nên lấy Cam vì dù sao dòng sang của Toy vẫn hơn dòng thường của Mec hay Bim, giờ em cũng lí luận như vậy với Cam và K7 thì có gì sai ko nhỉ?
Thì em đang nói VN chứ có nói tây đâu! Tây thì nhiều cái hay lắm, nhưng mà mỗi 1 tây 1 khác, sợ tốn thời gian. Còn vụ lí luận sang - thường thì em e đối với đại đa số dân Việt cái lí luận của bác vẫn sai, đơn giản vì vị trí của Toy khác Kia, thành ra khó.

HVB

Xe tăng
e thì cứ thấy cái xe máy Citi của Hàn giống hện dream, xe Deahan của Hàn giống hệt Spacy mà chất lượng thì ....

muonmuaxe

Xe tăng
Khi lang thang ở các thớt về hỏi ý kiến mua xe gì trên OF em rút ra được kết luận là dù có hỏi xe gì đi chăng nữa BIM hay Mec Hay Hàn Xẻng thì cuối cùng câu trả lời chiếm đa số vẫn đại ý là "Mua Toy cho nó lành". Xem ra Toy nó ngấm vào máu người Việt cổ đại và đương đại mất rồi.

noledongtien

Đi bộ
Em quen 1 thằng Hàn Xẻng ở Mỹ. Phải công nhận là nó thiên vị đồ Hàn cực kỳ. Lần nào về nhà chơi cũng vác một lô một lốc đồ sang mặc dù mấy thứ đấy ở Mỹ thiếu gì đâu.

Hồi trước nó kể với em là từ hồi sang đây nó mua vài chiếc xe Hàn rồi, chiếc nào cũng có vấn đề, từ Hyundai đến Kia. Em hỏi sao ko mua xe Toy hay Honda mà chạy, nó bảo là đi xe Hàn vẫn hơn chứ. Xong về sau em thấy lúc chú nhiều tiền rồi chú làm ngay 1 con BMW 3, đi khen nức nở bảo đi ngon lắm, chú nói cứ như vừa thoát khỏi được món nợ, một bước lên tiên í. Hồi xưa bảo mua Toy hay Honda đi thì ko mua! b-(

Bọn Tàu khựa sang Mỹ thì đứa nào cũng thích mua xe Nhật hết. Cứ đi mua xe câu đầu tiên nó hỏi là đây có phải xe Nhật ko? Ngay cái xe Suzuki Reno (phiên bản Mỹ của Deawoo Lacetti) có gắn mác Suzuki là các chú mê tít. Bọn dân Mỹ thì khỏi nói chuộng xe Nhật kinh khủng, cứ xe Nhật là nó gắn cho cái mác "Gas saver" rồi "Last forever" bền mãi với thời gian.

Em các cụ sống giữa 1 bầy mê Nhật như thế nên dù thích xe Ford hơn (xe cũ xe Mỹ nó rẻ lắm, mà xe Ford em thấy chạy ngon lắm) nhưng mà vẫn lóc cóc đi rước 1 em Honda Accord về. 3:-O Thật hok hiểu nổi mình nữa. X_X
chắc là toàn bọn mỹ đen và vàng đúng ko bác? có đi đâu chăng nữa thì một lẽ đơn giản vẫn là vịt, nhoáy cái là trốn vé nhoáy cái là alibaba.

hoangbach

Xe hơi
k7 cho nó phong cách đi cụ camry gia quá rồi và công nghệ cũ quá rồi. Mà camry lại tốn xăng hơn kia k7 bác di 1,2 năm trừ vào tiền lỗ xe là được rồi . Em bán camry 2003 nhập rồi đang dợi hết tháng 7 âm là em bụp em k7 cho nó sướng

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
chắc là toàn bọn mỹ đen và vàng đúng ko bác? có đi đâu chăng nữa thì một lẽ đơn giản vẫn là vịt, nhoáy cái là trốn vé nhoáy cái là alibaba.
Cụ hơi bị nhầm đấy. Em sống ở đây gần 4 năm rồi thấy Mỹ đen mới là mấy chú chuộng xe Mỹ. Mấy chú Mỹ trắng toàn đi Toy với Honda hok àh. \:D/

cungchoi123

Xe đạp
Em thì đang thích Kia K7 ! Vợ cả em thì lại thích Cam...Hôm qua vừa cãi nhau 1 trận.
Đã thế, em sẽ chọn Audi A4...Các bác cho em hỏi A4 giờ giá bao nhiêu ? 60 k có đủ không nhỉ ?

fadco

Xe container
Em thì đang thích Kia K7 ! Vợ cả em thì lại thích Cam...Hôm qua vừa cãi nhau 1 trận.
Đã thế, em sẽ chọn Audi A4...Các bác cho em hỏi A4 giờ giá bao nhiêu ? 60 k có đủ không nhỉ ?
Theo em cụ cứ mua cả k7 và Cam, mỗi người 1 cái, đi 1 thời gian sẽ biết ai đúng sai ngay mà, đừng nghe mấy cụ trên này, Cam thì nhiều người được đi rồi chứ K7 đã mấy ai đi đâu, toàn chém gió với lại cái tâm lí "Ăn chắc mặc bền" thôi, thích thì nhích sao phải xoắn cụ nhể

adco

Xe điện
60K em e là A4 đời xữa đời xưa ...
Kinh nghiệm từ thời đồ đá để lại: ý vợ là ý trời đó bác à ...;;)

Thích con nào quất con ấy. Mua cái xe nó phục vụ mình chứ k phải mua cho người khác khen biết theo thương hiệu. Của bền tại người, đi mà phá thì thương hiệu cũng thành "thương tật"

Chỉnh sửa cuối:

DreamLiner

Xe tải
Híc híc bên này cũng nóng rang như bên BOX Kia-H nhĩ he he

Bên ấy có thớt Cam Vs K5 càng về sau thì tình hình là Toy Liên Doanh kém Hàn Nhập rồi các Bác ạ :)

>>>> XLE thì hãy Thưa Bẫm với K7 nhé còn 2.4LD em e là phải ra sau bếp mà ăn ké thôi :))

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
E có điều kiện được đi rất nhiều loại xe Nhật , Hàn , Đức ... của người nhà . So sánh xe Nhật và xe Hàn thì đúng là cả ngày không hết . Em nói ngắn gọn cho nhanh nhé , nếu 2 xe bằng tiền nhau bao giờ xe Hàn cũng ngon hơn Nhật . ( chỉ so 2 cái tương đương giá tiền thôi các cụ nhé ) Thế là biết cái nào "ngon" hơn rồi . Mới lại em thấy ở Vịt mình "người khôn nhiều ít hơn người ... khôn ít ạ" . Em té =))

# cụ trangiahuy nói : option nhiều cũng chẳng để làm gì mà em tý sặc