Thảo luận C250 W204 2011 chuyển từ số 3 sang số 4 bị giật

PEN_CILS

Xe hơi
Báo cáo các cụ, xe em C250 W204 2011 khi chuyển số 3 sang 4 bị giật nhẹ 1 cáo. Em đã thay dầu hộp số, vệ sinh bộ thủy lực như theo ý của cụ thợ nhưng không hết. Em đưa lên đây hỏi xem đã cụ nào xe bị như thế mà xử lý được chưa ạ, xử lý như thế nào, ở đâu chỉ em với. Đi thấy hơi khó chịu.
Em cảm ơn các cụ.

StepUp

Xe tăng
Cụ thay dầu rồi thì nên đi một thời gian xem sao, vì hộp số sau khi thay dầu và xếp lại các van thuỷ lực nó cần thời gian để hoạt động trơn chu.

Braveman

Xe hơi
Cụ thay dầu rồi thì nên đi một thời gian xem sao, vì hộp số sau khi thay dầu và xếp lại các van thuỷ lực nó cần thời gian để hoạt động trơn chu.
cụ ấy nói là bị trước khi thay dầu mà cụ

PEN_CILS

Xe hơi
Chuyển số bị giật nên em đã đi thay dầu số và vệ sinh bộ thủy lực nhưng không hết cụ ah

StepUp

Xe tăng
cụ ấy nói là bị trước khi thay dầu mà cụ
Chuyển số bị giật nên em đã đi thay dầu số và vệ sinh bộ thủy lực nhưng không hết cụ ah
Em hiểu ạ, nhưng vẫn phải chạy 1 thời gian số mới mượt chứ không mấy khi mượt ngay được đâu ạ. Ngoài ra việc số lượng dầu bơm vào cũng ảnh hưởng, dầu thiếu giật, dầu thừa giật.
Em thấy cụ bảo 10l là em thấy hơi nhiều đó.

casauking

Xe tăng
Bác thử reset lại hộp số cho xe nó học lại cách chuyển số từ đầu coi sao.

PEN_CILS

Xe hơi
Em hiểu ạ, nhưng vẫn phải chạy 1 thời gian số mới mượt chứ không mấy khi mượt ngay được đâu ạ. Ngoài ra việc số lượng dầu bơm vào cũng ảnh hưởng, dầu thiếu giật, dầu thừa giật.
Em thấy cụ bảo 10l là em thấy hơi nhiều đó.
9,5 lit cụ ạ, có nhiều không cụ ?

casauking

Xe tăng
Reset như thế nào hả cụ? cụ biết chỉ em với ạ
Đây, bác thử reset rồi chạy 1 vài hôm coi sao.
Mercedes những năm gần đây thường trang bị hộp số tự động tự điều chỉnh theo thói quen lái xe của người lái. Mục đích nhằm làm cho xe chuyển số êm ái phù hợp với cách lái của chủ nhân. Có người lái thích vọt nhanh, các số thấp giữ khá lâu theo kiểu dưới chế độ S sport. Có người lái thích êm ả, các số chuyển tuần tự theo chế độ tiết kiệm nhất và mượt mà nhất theo kiểu như dưới chế độ C comfort.
Khi ta mua xe từ chủ nhân trước, hoặc khi ta thay "đồng chí lái xe" để tự lái, có khi cảm thấy hộp số tự động không ưng ý.
Làm sao để thay đổi "tư duy" của hộp số khi nó đã tự "adapt" theo thói quen đã thu thập trước đó ?
Mercedes cung cấp cách để chỉnh TCU (Transmission Computer Unit) trở lại theo nguyên bản lúc xuất xưởng để học lại thói quen của người lái mới như sau:

Steps to Reset the TCU. Resetting the TCU will reset transmission to factory shift points and the car will 'relearn' your driving style.
(1.) Turn the ignition key to the on (not start) position.
(2.) Press the gas pedal to the floor and hold for five seconds.
(3.) Turn the key to the "off" position (don't remove the key), then release the gas pedal.
(4.) Wait at least two minutes for TCU to reset.

1.Vặn chìa khoá đến mức thứ ba, chưa đề nổ máy.
2.Nhấn chân ga hết mức, sát sàn xe và giữ yên ít nhất 5 giây.
3.Vẫn giữ chân ga như vậy, vặn chìa khoá về OFF nhưng không rút chìa ra khỏi ổ khoá, rồi nhấc chân ra khỏi pedal ga.
4.Khoan nổ máy trong một thời gian ít nhất là 2 phút để TCU tự reset lại theo tiêu chí của hãng cài lắp.

Em đã thử thấy hộp số tự động chuyển số có khác biệt và thỉnh thoảng cũng làm lại thao tác này, nhất là trước khi làm một chuyến viễn du đường trường. Lý do là sau vài tháng lái xe trong thành phố giao thông chủ yếu chỉ gồm những đoạn đường ngắn rồi phải ngừng, hộp số 6 cấp của xe em đã quen, ra đường trường cảm thấy hộp số có vẻ "yếu".
Reset lại thì phóng ngon như khi mới mua xe, dĩ nhiên là hộp số phải không có vấn đề gì khác.

casauking

Xe tăng
Nhiều cụ bảo cách này không áp được với hộp số 7 cấp cụ ạ.
Ai bảo vậy là sai đó bác, em đang chạy c200 w204 facelift hộp số 7 cấp, lâu lâu lại dạy nó 1 nhát đây. Bác cứ làm thử đi, ở bước số 4 nếu bác ngồi trong xe ở chỗ yên tĩnh thì sẽ nghe hộp số lúc đó nó kêu è è è một tẹo là nó reset xong đó bác.

PEN_CILS

Xe hơi
Ai bảo vậy là sai đó bác, em đang chạy c200 w204 facelift hộp số 7 cấp, lâu lâu lại dạy nó 1 nhát đây. Bác cứ làm thử đi, ở bước số 4 nếu bác ngồi trong xe ở chỗ yên tĩnh thì sẽ nghe hộp số lúc đó nó kêu è è è một tẹo là nó reset xong đó bác.
Vâng, cảm ơn cụ. Để em thử xem

oto16ahn

Xe điện
cụ qua ngõ 300 nguyễn xiển em ktra xử lý cho cụ .

duchbk123

Xe máy
Thử những cái đơn giản trước khi làm những cái phức tạp. Vụ giật số này mình từng bị, nó k phải bệnh nghiêm trọng.
Cách xử lý:
Bác kiếm đoạn đường nào vắng, Chuyển sang S đạp kich down tăng tốc thật mạnh, dợt khoảng 3 4 vòng cho xe sang số quen thì ngừng. Mình từng đem xe vào hãng và thợ nó xử lý = cách này, hiệu quả đến 90%

MEC V6

Xe điện
Báo cáo các cụ, xe em C250 W204 2011 khi chuyển số 3 sang 4 bị giật nhẹ 1 cáo. Em đã thay dầu hộp số, vệ sinh bộ thủy lực như theo ý của cụ thợ nhưng không hết. Em đưa lên đây hỏi xem đã cụ nào xe bị như thế mà xử lý được chưa ạ, xử lý như thế nào, ở đâu chỉ em với. Đi thấy hơi khó chịu.
Em cảm ơn các cụ.
Cụ xem lại vỉ điện hộp số xem