Brisbane - những khoảnh khắc...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Updating...
Trang 10: http://otofun.net/showthread.php?t=141042&page=10 .
Trang 12: http://otofun.net/showthread.php?t=141042&page=12.

Trang 14: http://www.otofun.net/showthread.php?141042-Brisbane-m%E1%BB%99t-ng%C3%A0y-cu%E1%BB%91i-n%C4%83m!/page14

Trang 15: http://otofun.net/showthread.php?141042-Brisbane-m%E1%BB%99t-ng%C3%A0y-cu%E1%BB%91i-n%C4%83m!/page15

Trang 16:
http://otofun.net/showthread.php?t=141042&page=16

Ngày cuối năm ngoái :D, em lang thang ra thành phố chơi một mình, sau những ngày nghỉ ko biết làm gì và than vật than vã ở nhà.

Sáng dậy cũng sớm, thấy trời mưa cũng nản nhưng thôi, cứ đi cho biết; kể từ lúc qua đây tới hôm đấy em có dịp ra Tphố lần nào cả đâu.

Nói là làm, mưa lất phất làm thời tiết cũng mát mẻ (bên này đang mùa hè), em đi bộ ra trạm xe buýt rồi bắt buýt đi vào tphố. Đúng là ngày cuối năm nên ko có nhiều người đi buýt lắm, vắng vẻ dễ chịu.

Giọt mưa còn đọng lại trên kính xe bus:

Xe buýt chạy mãi cũng tới thành phố; chui xuống đường ngầm. Em thật sự ngạc nhiên vì phía trên là một khu thương mại sầm uất, trong khi phía dưới là hệ thống chằng chịt các đường ngang rẽ dọc chỉ dành cho bus.. ngạc nhiên quá nên quên chụp.

Em trèo lên mặt đất và bđầu chuyến lang thang.

Thành phố có rất nhiều ngôi nhà với kiến trúc xưa (em ko rành về kiến trúc lắm), cảm giác như ở trời Âu:

Đường phố ko đông lắm, sạch sẽ và mát:

Đan xen vào đó là những tòa nhà cao tầng:

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Lần đầu tiên ra tphố, em chả biết đường sá gì cả, cứ đi đại thôi; nhớ 1 vài tòa nhà để lúc về làm định hướng, còn đâu có đường là em cứ bước.

Có cả loại xe này nữa, ngoài ra e cũng thấy nhiều xe tay ga nhỏ. Mấy bữa đi học đứng đợi xe buýt, thấy những ông khoai Tây ng to thật to mà đi cái xe nhỏ như dạng Sapphire hay SCR ở nhà, ngồi hết cả cái yên, trông thật vui mắt.

Vâng, em đây :D

Lại những tòa cao ốc:

Và cây cổ thụ được nâng niu giữ gìn. Với những cây cổ thụ thế này, khi rễ nó từ cành tiến về phía đất, người ta sẽ dựng những lồng sắt hoặc luồn rễ vào những ống tuýp để bảo quản cho tới khi rễ ăn vào trong đất mới thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
sạch và đẹp quá (l) nghĩ mà tủi cho việt nam :'(

cụ Đoàn thoắt ẩn thoắt hiện quá
vừa thấy cụ ở Đà Lạt, giờ đã ở Bris rồi:P cụ qua học hay ở bển luôn ạ

nhuhoanh

Xe tải
èo em thấy Brisbane là thủ đô mà trông còn vắng vẻ hơn city của Mel nhiều thế bác hay hômm đấy cuối năm nên mọi người ko lên city chơi :) hihix mà xem mấy cái ảnh của bác làm e nhớ Melbourne thế :((

èo em thấy Brisbane là thủ đô mà trông còn vắng vẻ hơn city của Mel nhiều thế bác hay hômm đấy cuối năm nên mọi người ko lên city chơi :) hihix mà xem mấy cái ảnh của bác làm e nhớ Melbourne thế :((
Bris có phải thủ đô đâu cụ
thủ đô là Can cơ mà:)

nhuhoanh

Xe tải
á á em nhầm =)) thủ đô là Canberra mà :P Brisbance là thành phố du lịch có goldcoast ma` =)) chết chết em nhầm sorry bác :P

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Lại tiếp tục bước đi; em như người ở quê ra tỉnh nên thấy cái gì cũng chụp :$:

Đặt tên thế nào nhỉ: lonely hay waiting for...??

Tiếp tục những tòa nhà:

2 em gấu Koala đang úm nhau trên nóc nhà :D

Một nhà thờ với vẻ ngoài rất đẹp, và nằm trên một con dốc rất cao:

Nhìn lại phía sau:

Ksạn Sofitel:

"Mùa đông xếp áo gió cuốn then cài":

Và thư:

Cái tượng này mới độc; em ko hiểu trường phái nào nữa :21:

Chỉnh sửa cuối:

giotnuocmat

Xe đạp
Bris có phải thủ đô đâu cụ
thủ đô là Can cơ mà:)
Thủ đô của Úc là Sydney chứ đâu phải Melbourne, phải hok ta

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Tiếp tục rảo bước.
Trời ko nóng lắm, gió nhẹ, dịu mát.. E thật sảng khoái và vui. Dù chân có hơi mỏi 1 tí nhưng biết còn bao nhiêu điều chưa khám phá phía trước.

Tí hoa cho đời thêm tươi:

Nhà thờ - ở khu này e để ý thấy có nhiều nhà thờ lắm. Tấm này em chụp ko crop criếc gì nhá - cân quá cân quá :21:

Tên cũng giản dị thôi - rất sát nghĩa:

Số này của một ngôi nhà khá cổ, chụp nó vì em liên tưởng tới 4/9 là ngày sinh của em :21::

Mục tiêu của em là tìm đường ra sông Brisbane, đi mãi cũng sẽ thấy ạ:

Thú thật e nhát lắm, lỡ đi lung tung nó bắt nhốt mình thì khổ; nhưng mà cố gắng tìm hiểu vậy :D

Sông đây rồi, cũng gió, cũng mùi tanh tanh của nước (y như sông Sài Gòn), chỉ có cảnh là khác:

Ngày đầu tiên em qua đây, lúc từ sân bay về nhà có lẽ e đã đi qua cây cầu kia...

Nhìn thì gần nhưng cũng hun hút:

View khác:

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Đi bộ dọc sông là một trải nghiệm khá hay, để cảm nhận được một góc khác của thành phố này.

Rất nhiều công trình, tòa cao ốc, nhà hàng, quán café, bán vé đi phà du lịch dọc sông; và dĩ nhiên, con đườg đi bộ ven sông cũng được đầu tư đẹp đẽ; vừa để cho ng dân đi bộ, tập thể dục, cũng như cho phép chạy xe đạp.

Nhìn qua phía bên kia:

Phà du lịch nhìn như tàu ngoài hành tinh:

Tàu này gợi cho e nhớ về những con tàu cổ hay thấy trên tivi, ko xài chân vịt mà xài bánh xe quay vòng vòng thế này:

Em được bạn đặt biệt danh là Vino (Viên Ngố), qua đây thấy chữ Vino's cười tít mắt - đây là tên nhà hàng bên cạnh sông Brisbane:

Người già cũng ra ngắm cảnh, hóng gió và cả chụp ảnh:

Đường ven này tuy nhỏ, nhưng được làm từ nhiều chất liệu, có nơi là bê tông, nơi gỗ, có nơi lại lót thảm...

Chỉnh sửa cuối:

moitoelaixe

Xe buýt
Cụ Viên sang tu nghiệp bển đó roài ợ???

Happy new year to Bờ-rít-bồn (nghe giống breast-ball thế ko biết) :21:

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
Sao lại can em?
Tiếp hình đi anh gì ơi, đẹp quá, thêm ảnh xe cộ nhiều vào(l)
em có dám can ngăn giề cụ đâu:77::77::77: ý nhà em nói là canberra là thủ đô aus cụ ạ:102::102::102:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em cũng đi kha khá xa rồi đấy, quay lại nhìn góc cũ xem nào:

Có những hàng rào đặc trưng của miền sông nước:

Những tòa cao ốc bên cạnh sông:

Ba bố con đi tản bộ:

Thuyền bè -chắc du lịch thôi - neo đậu:

Có những công trình mang tính sắp đặt nghệ thuật bên cạnh sông. Lúc này e đã đi vào địa phận vườn bách thảo thành phố (Botanic Garden):

Kè chắc đấy:

Lén 1 tấm:

Xanh:

Nhìn lại nào:

Nhìn qua kia:

Cây to trong cviên cũng bị khắc tên um sùm, ko khác VN lắm :D

Đường trong công viên bách thảo:

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Hết vườn bách thảo là có 1 cây cầu cho người đi bộ và xe đạp có thể băng qua kia sông. Bên kia sông được gọi là South Bank - nhánh phía nam; nơi đây mọi người bảo rất đẹp. Em cũng công nhận như thế. Đặc biệt là em đi chơi um sùm thế này mà ko mất đồng tiền vé nào cả.

Cầu cho ng đi bộ nằm dưới và vuông góc với 1 cây cầu dành cho phương tiện giao thông lưu thông phía trên, nôm na thế này:

Lại phà này:

View của những ngôi nhà này đẹp quá, chắc giá cũng cao ngất Trường Sơn, ôm ấp tình thương...

Cây cầu này cũng hay đó chứ:

Nhìn lại:

Cờ Úc tung bay:

Chỉnh sửa cuối: