[Funland] Bỏ mua hoa rừng là bảo vệ rừng

fundraiser

Xe container
Chủ đề này em cũng mấy lần định nêu ra nhưng em đoán là sẽ gặp sự phản đối ở một số cụ. Những dịp gần Tết thấy một số cụ khoe đào rừng mà em khá là xót xa. Lái xe đi Tây Bắc Đông Bắc vài lần thấy cảnh sắc trên ấy đẹp mà những cây hoa rừng không còn nhiều, 1 phần vì những dịp Tết bị chặt mất. Chúng ta cứ khen Tây nhiều hoa đẹp chứ thực sự họ giữ gìn. Ở ta cái thứ hoa gì trên rừng đẹp đều muốn tranh thủ mang về nhà mình khiến 1 thời gian chẳng còn cây hoa nào. Những cây, gộc thân to phải mất rất nhiều thời gian để phát triển nên đó là lý do tại sao hoa trên vùng núi cũng ko còn các cây thân to đại thụ nữa. Nhà em chưa bao giờ mua đào rừng cây rừng về chưng tết cũng vì chuyện này.

Em tạo thớt này hi vọng có sự chung tay của các cụ trong việc bảo vệ rừng, từ việc đơn giản là không chơi hoa rừng nữa.

Em xin update thêm về quan điểm của em: Có một số cụ phản ứng là giờ hoa hay cành này là giống rừng do dân trồng nên không tiêu dùng thì ảnh hưởng sinh kế của dân miền núi. Đúng là như vậy nhưng khi người ta biết trồng để bán thì cái cây tự nhiên cũng chẳng có cửa để phát triển nếu bị phát hiện ra. Nên mãi mãi chúng ta sẽ rất ít bắt gặp những cây đào rừng chính tông nữa. Đúng là sự lựa chọn khó khăn và cá nhân em cũng không tiêu thụ cả loại trồng này. Tuy nhiên, em tôn trọng quyết định của các cụ có ý kiến khác.

Chỉnh sửa cuối:

kubi82

Xe điện
cụ chơi nguyên link tàu nhanh vào tiêu đề tưởng quảng cáo.

butchikim

Xe ba gác
Ủng hộ không chặt cây.

ate1987

Xe tăng
Như nhà em đào bố mẹ tự trồng chăm sóc .
tết bứng cây đẹp nhất vào nhà rồi hết tết lại đưa ra vườn chăm sóc tiếp :D

Em luận mãi chả biết cái tên thớt của cụ. ~X(

agrimeco

Xe lăn
Sao bảo toàn bà con dân tộc trồng, có nguồn gốc hẳn hoi chứ có phải rừng tự nhiên đâu :D

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ủng hộ không chặt cây.

Cây hoa rừng được người dân trông trong vườn rừng được quyền khai thác theo vụ hàng năm thì họ có quyền chặt, đào gốc bán là chuyện bình thường. Nếu chính quyền muốn giữ để phát triển du lịch thì cần có chính sách với người dân trồng hoa.

kaku223223

Xe tăng
Đào rừng mà cụ lên Mộc Châu thấy đồng bào bán đầy, là đào rừng được dân trồng và chăm sóc trong vườn, trong núi của họ. Chứ kiếm đâu ra đào rừng hoang.

Chỉ có người Kinh mới nghĩ đơn giản là đào mọc hoang, chứ ko có dân nuôi trồng chăm sóc, cấy rêu vào, thì mùa quýt cũng ko có đủ đào cho người Kinh chơi.

Tương tự với cả mận nhé, cụ lên Thung Lũng mận Nà Ka là thấy, dân trồng bạt ngàn, chăm bạt ngàn, mà đó chỉ là 1 góc quy mô trồng trọt của dân.

Nhờ cụ đổi sang nội dung này giùm em ah: "Bỏ mua hoa rừng là bảo vệ rừng." EM cảm ơn cụ
Nội dung này của cụ chưa chặt chẽ lắm vì không phải loại hoa rừng nào cũng vận động bỏ mua, do vậy sẽ dẫn đến tranh cãi không đáng có
Tốt nhất em đổi tên dưa theo tiêu đề bài báo có bổ sung vài từ cho chính xác

xukthal.

Xe lăn
Đào thì phải chặt sang năm nó mới mọc cành mới và có hoa, kinh nghiệm trồng đào Nhật tân bao năm rồi :>

xichhoptau

Xe tăng
Cụ thớt lên mộc châu nhiều lần chưa?

LuckyCar

Xe container
Đào trong vườn thôi cụ ạ, lấy đâu ra đào trong rừng nữa.

vkthang

Xe container
Chủ đề này em cũng mấy lần định nêu ra nhưng em đoán là sẽ gặp sự phản đối ở một số cụ. Những dịp gần Tết thấy một số cụ khoe đào rừng mà em khá là xót xa. Lái xe đi Tây Bắc Đông Bắc vài lần thấy cảnh sắc trên ấy đẹp mà những cây hoa rừng không còn nhiều, 1 phần vì những dịp Tết bị chặt mất. Chúng ta cứ khen Tây nhiều hoa đẹp chứ thực sự họ giữ gìn. Ở ta cái thứ hoa gì trên rừng đẹp đều muốn tranh thủ mang về nhà mình khiến 1 thời gian chẳng còn cây hoa nào. Những cây, gộc thân to phải mất rất nhiều thời gian để phát triển nên đó là lý do tại sao hoa trên vùng núi cũng ko còn các cây thân to đại thụ nữa. Nhà em chưa bao giờ mua đào rừng cây rừng về chưng tết cũng vì chuyện này.

Em tạo thớt này hi vọng có sự chung tay của các cụ trong việc bảo vệ rừng, từ việc đơn giản là không chơi hoa rừng nữa.
Quả nhiều khi nhà vườn người ta còn phải vặt bỏ bớt, hoa rừng giờ về được xuôi bán như rau là hơi ảo cụ ạ. Toàn hoa trồng thôi :))

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng thấy nên giải tán hoa rừng đi, hoa rừng em thấy nếu chơi trong khoảng 1-2 tháng kiểu Tết thì em thấy không đẹp bằng hoa trồng, giá đắt do vận chuyển từ xa về. Còn người có thú chơi mà kiểu chăm sóc thì không cần thiết phải lấy từ rừng. Ủng hộ việc không khai thác bất cứ cái gì từ rừng!

lovecarhpqn

Xe điện

Mấy năm trước đề ra quy định đào tết phải có dán tem , hình như bắt con cóc bỏ vào cái đĩa