BMW phượt tuần tra biên giới phía Bắc - chuyến đi duy nhất trong đời

dungexim

Xe hơi
Câu chuyện bắt đầu chỉ là một chuyến du lịch hè lên Sapa của công ty, như bao chuyến đi “cộng đồng” và sẽ không có gì để báo cáo các cụ cả. Chuyện phát sinh khi ba anh em cháu quyết định đi xe ô tô để kiểm tra tình hình đường cao tốc Hà Nội – Lào Cai sau đợt chỉnh huấn của bộ trưởng họ Đinh. Nhưng đi xe đây gì khi mà ba anh em cháu thì có hai con BMW, một con MẸC, tất cả đều già như nhau. Thôi thì đành cho em BMW xinh lung linh nhất ra trận đầu. Em Bim này dòng E46, chạy được ngót ngét 8 vạn rồi, được cái ông chủ cho đi spa/ thẩm mỹ viện thường xuyên nên cũng khá an tâm.

Do công việc cũng bận nên chúng cháu không lên kế hoạch gì cụ thể ngoài việc hẹn nhau sáng thứ thứ năm 7 giờ ở công ty và hẹn các bà vợ là sáng thứ bảy 10h về với gia đình thân yêu. Được cái anh em hiểu tính nhau nên nói đi là đi thôi, không ai hỏi đi để làm gì, đi như thế nào.... May mắn là các bà vợ cũng ngầm hiểu như vậy nên cũng vui vẻ, miễn là thứ bảy về.

Xem xong trận bán kết Hà Lan - Đức cháu vội vàng nhét vài ba bộ quần áo vào túi rồi phóng đến cơ quan, đến nơi thì ông bạn đã ngồi đợi sẵn rồi. Đây là hành lý của ba anh em:

Đường cao tốc mới làm có lẽ là chất lượng nhất trong số những đường cao tốc mà chúng cháu đã đi, phong cảnh hai bên cũng tuyệt vời.

Xa xa là dãy núi Tam Đảo

Đường cũng không có mấy bóng xe

Đây cũng là vàng cho cụ nào thích tốc độ. Phải nói là xe Đức vẫn là xe Đức các cụ ạ, vào cua chắc nịch, cảm giác lái tuyệt vời ngay cả ở tốc độ trên 150 km/h, xin hầu các cụ vài video test xe:

Kick down nào
[YOUTUBE]http://youtu.be/Dt_5SNloidU?list=PLVi7v8y6GjqBP4JcflDW-X843Xw4oMcEC[/YOUTUBE]

Phong cảnh hai bên đường tuyệt đẹp, nhất là đoạn qua Yên Bái, vào đất Lào Cai.
[YOUTUBE]http://youtu.be/CNC_alWqjf8?list=PLVi7v8y6GjqBP4JcflDW-X843Xw4oMcEC[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://youtu.be/qjMTR8Eickc?list=PLVi7v8y6GjqBP4JcflDW-X843Xw4oMcEC[/YOUTUBE]

Qua Phú Thọ thì hết đường cao tốc, phải vòng sang đường cũ đến cầu Mậu A thì nối tiếp vào cao tốc các cụ ạ. Tổng cộng khoảng 80 km đường cũ nhưng nói chung là cũng dễ đi, chỉ có vài đoạn đang sửa hoặc làm đường dẫn vào cao tốc thì xấu, nhưng chúng cháu vẫn vượt qua dễ dàng và đầy cảm hứng :).

Dù sao thì gần 12 giờ trưa là đến Sapa, nhanh và nhàn hơn rất nhiều so với suy nghĩ, hoan hô đồng chí họ Đinh...

Sương mù trên đường từ Lào Cai lên Sa Pa:
[YOUTUBE]http://youtu.be/k6XIYqkn6Yk?list=PLVi7v8y6GjqBP4JcflDW-X843Xw4oMcEC[/YOUTUBE]

Tranh thủ quảng cáo chút cho con Sony Z2 trước khi ăn trưa :) Có thể em này chụp ảnh không nổi bật lắm nhưng quả quay phim 4k thì chất thật, hình ảnh sắc nét, không bị rung nhiều, đáng đồng tiền :)

Ăn xong xin hầu các cụ tiếp, đoạn trên mới làm nháp và test xe và cả thể lực nữa, đoạn hay nhất vẫn còn ở phía trước.

Xin hầu các cụ tiếp

Phong cảnh miền núi đẹp vô cùng

Nhưng còn nghèo quá, trên đường đi chúng cháu rất hay gặp các bạn dân tộc ngồi vẩn vơ bên đường, không biết làm đang làm gì, nghĩ gì và sẽ ăn gì bữa tiếp theo... Hai em bé này đã 9, 10 tuổi rồi, ngoài bé hơn cả em bé 5 tuổi dưới xuôi

Khách sạn chỗ chúng cháu ăn trưa mang đồ ăn thừa cho những người bán hàng ngoài cửa. Trong ảnh là một bà mẹ ngồi đút miếng cá hấp xì dầu thừa cho đứa con vẫn đang tuổi bú mẹ, cứ con một miếng lại mẹ một miếng

Sapa chắc cũng đã quá quen thuộc với các cụ, và chúng cháu cũng vậy. Sau khi nghỉ một đêm, chúng cháu đưa ra một quyết định nhanh chóng, đó là tiếp tục lên đường với mục tiêu duy nhất là check in phây búc càng nhiều càng tốt :)), cung đường dự kiến của ngày thứ hai như sau:

9 giờ sáng chúng cháu xuất phát. Quốc lộ 70 giờ đã vắng xe hơn rất nhiều do các bác tài đã chuyển sang đi cao tốc. À vé cao tốc khá đắt các cụ nhé, 25 km đầu nộp 40k, 75km tiếp theo nộp 80k, nhưng như vậy cũng đáng.

Câu chuyện bắt đầu gay cấn sau tấm biển này "Địa phận Hà Giang"

Địa phận Lào Cai đường rất đẹp, nhưng ngay sau tấm biển trên là 1 cung đường khác hẳn (nếu còn được gọi là đường), chúng cháu đã bắt đầu nếm trải thế nào là "phượt" từ đây, đường 279. Đoạn này mặt đường khá đẹp :)

40km đi hết gần hai tiếng, nhiều lần hai đồng chí phải xuống bê đá dọn dẹp hiện trường, nhưng đồng chí lái xe thì cũng mệt không kép vì căng thẳng với nỗi sợ sập gầm luôn thường trực

Một giờ chiều chúng cháu hành quân đến thị trấn Việt Quang, một phố thị khá sầm uất, ăn trưa nghỉ ngơi một chút và tiếp tục lên đường. Từ thị trấn Việt Quang đường 279 nhập với Quốc lộ 2, đời lại đẹp như mơ. Chúng cháu đến thành phố Hà Giang chỉ trong khoảng 1 tiếng 30 phút. Thành phố Hà Giang nằm bên dòng sông Lô, buồn tẻ mặc dù kinh tế có vẻ khá phát triển, ô tô đỗ san sát trên đường.

Check in tại cột mốc thành phố Hà Giang :)

Từ sau cột mốc này là bắt đầu hành trình leo núi với những khúc cua ngoặt tay áo và cũng bắt đầu xuất hiện những thửa ruộng bậc thang. Mùa này lúa chưa lên nên ruộng bậc thang không đẹp như "du lịch qua màn ảnh nhỏ" nhưng cũng làm những thằng dân văn phòng như chúng cháu ngạc nhiên :) Xen lẫn những dãy núi non hùng vĩ là thung lũng với vài ba nóc nhà.

Khoe hàng 1 tý :)

Thung lũng
[YOUTUBE]http://youtu.be/YinqpK1LHlo?list=PLVi7v8y6GjqBP4JcflDW-X843Xw4oMcEC[/YOUTUBE]

Cháu không phải là người cực đoan kiểu "trăng liên xô tròn hơn trăng mỹ" nhưng quả thực núi non Việt Nam theo cháu là đẹp không kém núi Thụy Sỹ (Alps) mà cháu có dịp đi, đây là 1 ví dụ:

Tất nhiên đường xá của Việt Nam mình thì vẫn đang quá trình tiến lên chủ nghĩa xã hôi nên không đẹp bằng bạn, hậu quả là đây, thử thách đầu tiên trong đời phượt thủ :)):

Chúng cháu dừng xe ở cổng trời Quản Bạ, vừa mở cửa xe thì mùi xăng xộc lên đầy mũi. Thôi xong, lẽ nào hậu quả của anh đường 279 đây? nhìn xuống thì thấy đúng là có vết ướt của xăng trên mặt đường thật. Ba anh em chúng cháu thi nhau chui *** em BMW sờ mó rồi đưa lên mũi ngửi, may thay chỗ nào cũng khô, nếu mà nhiều nước 1 tý là có khi phải tạm biệt các cụ từ đây :) chắc là xe của 1 cụ nào khác...

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Em Bim này kéo tốc độ đầm phết kụ nhờ (b)(b)(b)

Junko

Xe buýt
Cụ chủ viết hay quá. Em hóng tiếp nào.

usernames78

Xe buýt
E nghĩ con bim của cụ có vấn đề, trong cờ líp thấy các cụ nói đạp kịch ga mà e bim mới lên đc 150km/h thì k đúng, e thấy mấy e xe đức đạp nhẹ cái là đã lên 120-140 rồi, nếu kịch ra xe yếu cũng phải đc cỡ 180 mới đúng chớ

2nt

Xe tải
E nghĩ con bim của cụ có vấn đề, trong cờ líp thấy các cụ nói đạp kịch ga mà e bim mới lên đc 150km/h thì k đúng, e thấy mấy e xe đức đạp nhẹ cái là đã lên 120-140 rồi, nếu kịch ra xe yếu cũng phải đc cỡ 180 mới đúng chớ
Nếu kịch ga mà 150 thì có gì đó ko hợp lý thật. Ngày ở Đức em hay đc ngồi trên xe Bim già chạy trên Autobahn, nhẹ nhàng nó cũng chạy cỡ khoảng 150-160 km/h.

Gentra hn

Xe buýt
e vào cổ vũ cụ chủ viết tiếp ..

akiyama_6868

Xe buýt
hay quá, cụ cho em hóng tiếp chuyến đi của cụ nhé, hấp dẫn quá

Bác chủ thớt cho em xin cái bản đồ với ạ, sang tuần em định chạy Hanoi - Lao Cai mà chưa biết đường xá như nào :)

swordfishman

Xe tải
Đường cao tốc xong chắc còn nhanh nữa

3077

Xe container
Xong cao tốc lên Sapa chắc chỉ 4h thôi nhỉ, ngon quá, du lịch cuối tuần sapa lại ngon lành rồi.

hamcuare!

Xe container
hn-sapa mà hết có 5 tiếng thì sướng nhỉ.
đi sapa k phải nghĩ,
dưng phải đặt bộc phá trên đg ko nhỡ khựa nó chạy dongfeng từ cửa khẩu về hn thì chả kịp giở tay :D

Maybach Tàu

Xe container
Bác ko nghe thấy có cụ bảo thôi trăm bẩy rồi xuống đi à.

Hongan201kimma

Xe tải
Cụ chủ tả kỹ những đoạn chạy cap tốc nhé ( ra đoạn nào rồi lại nhập đoạn nào ở thời điểm hiện tại khi chưa thông toàn tuyến nhé )

inovavgj

Xe container
xong cao tốc HN-LC thì dân HN cuối tuần đi Sapa đông như hội :D

amunike

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi đoạn vạch vàng là đường vòng hay cao tốc ạ ?

Dungabc

Xe tải
Hà Nội - Sapa mà đi nhanh thế này thì đất Sapa lại sốt giá thôi. :D

Fan gentra

Xe điện
cụ hay đi phượt thế này chắc phải sắm iem gầm cao đi mới yên tâm dc ..em ngồi hóng chuyến đi của cụ >>>