BitLoker - các bác cho hỏi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi vừa cài BitLocker trên Win10 cho ổ đĩa Data (ổ D, ổ C thì không active cái này ạ).

Cậu em bẩu:
Bác cài thì tốt, an toàn cho dữ liệu.
Nhưng một ngày nào đó, Win 10 nó lỗi => phải cài lại => cái Win 10 mới nó sẽ ko nhận được ổ cứng cũ nữa (đã khóa), dù có Password và cả File recover lưu ngoài => phải Format lại toàn bộ ổ D hoặc E ấy.
Đâm ra cũng lo lo.

Có phải thế không ạ ?
Cảm ơn các bác.

dntq83

Xe buýt
Bác có key và pass thì lo gì ạ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác có key và pass thì lo gì ạ
Nó ko nằm ở chỗ password bác ạ.
mà là: Cậu em cho rằng, nếu bản Win 10 đang dùng bị lỗi => cài lại => bản Win 10 mới ko thể recognize cái ổ E, ví dụ vậy.
=> bác ko có cơ hội để type password vào, dù là password chuẩn.

dntq83

Xe buýt
Nó ko nằm ở chỗ password bác ạ.
mà là: Cậu em cho rằng, nếu bản Win 10 đang dùng bị lỗi => cài lại => bản Win 10 mới ko thể recognize cái ổ E, ví dụ vậy.
=> bác ko có cơ hội để type password vào, dù là password chuẩn.
Em hiểu ý bác mà, bác cài lài cùng lắm mất dữ liệu ở ổ c thôi, bác setup xong chỉ cần nhập password là truy cập đc vào các ổ khác, bác có thể thử dùng boot windows live để thử

butchikim

Xe ba gác
Cụ nhiều dữ liệu mật hay sao mà phải dùng cái đó ;))

l0v3c4k3

Xe máy
Tôi vừa cài BitLocker trên Win10 cho ổ đĩa Data (ổ D, ổ C thì không active cái này ạ).

Cậu em bẩu:
Bác cài thì tốt, an toàn cho dữ liệu.
Nhưng một ngày nào đó, Win 10 nó lỗi => phải cài lại => cái Win 10 mới nó sẽ ko nhận được ổ cứng cũ nữa (đã khóa), dù có Password và cả File recover lưu ngoài => phải Format lại toàn bộ ổ D hoặc E ấy.
Đâm ra cũng lo lo.

Có phải thế không ạ ?
Cảm ơn các bác.
E thấy cái này kinh dị lắm, cụ đừng chơi với nó.Nhiều khi nó dở hoặc mình dở thì toi đấy.Có pass với recovery key mà vẫn hẹo => 8-x.Có nhiều cách khác, cụ thử dùng Anvide Lock Folder vs NTFS drive protection.E thấy nó ổn hơn BL nhiều

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E thấy cái này kinh dị lắm, cụ đừng chơi với nó.Nhiều khi nó dở hoặc mình dở thì toi đấy.Có pass với recovery key mà vẫn hẹo => 8-x.Có nhiều cách khác, cụ thử dùng Anvide Lock Folder vs NTFS drive protection.E thấy nó ổn hơn BL nhiều
Bác đúng đấy.
Tôi vừa đem ổ cứng di động cắm vào 1 máy tính khác.
Giao diện Bitlocker có hiện lên, nhưng oánh password vào, nó cóc mở được và báo lỗi.
Đem về máy chính, lại ổn.

Túm lại, tôi sẽ tháo cái Bitlocker này ra.

changtraixu34

Xe hơi
Lúc cụ Bitlocked nó có hỏi cụ backup một file mã hóa, sau này cụ cài lại Win mới có file này cụ Recover lại mà

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lúc cụ Bitlocked nó có hỏi cụ backup một file mã hóa, sau này cụ cài lại Win mới có file này cụ Recover lại mà
Bác ko đọc rồi.
Tôi thử bằng cách: Đem cái ổ HDD ấy qua máy tính khác.
Nó không nhận Password, ko nhận cả recovery key.
Recovery key là dùng khi bác quên password.

Tóm lại, cái Bitlocker rất tốt, nhưng chỉ áp dụng cho cái máy mà mình đang sử dụng thôi.
Còn với máy khác (hoặc cài lại Win 10): Chịu chết.

dntq83

Xe buýt
Bác ko đọc rồi.
Tôi thử bằng cách: Đem cái ổ HDD ấy qua máy tính khác.
Nó không nhận Password, ko nhận cả recovery key.
Recovery key là dùng khi bác quên password.

Tóm lại, cái Bitlocker rất tốt, nhưng chỉ áp dụng cho cái máy mà mình đang sử dụng thôi.
Còn với máy khác (hoặc cài lại Win 10): Chịu chết.
Cụ làm thế nào ý, hdd portable của em còn dùng bitlocker, đi các máy chỉ cần nhập password là ok, chỉ có mỗi là phải dùng từ Windows 7 mới hỗ trợ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm thế nào ý, hdd portable của em còn dùng bitlocker, đi các máy chỉ cần nhập password là ok, chỉ có mỗi là phải dùng từ Windows 7 mới hỗ trợ
Tôi lock ổ HDD portable bằng Win 10, sang thử bằng Win 7, và failed, nó báo Error gì đó, ko nhớ.
Sang Win 10 khác thì nó ko nhận luôn, vì thiếu cái Card hay chip TMP gì đó.
Có thể sang Win 10 khác, cấu hình đủ, thì nó sẽ nhận.

Thế nên, để cho lành, tôi tháo hết BitLocker ra rồi.
Nhỡ cái là toi luôn dữ liệu.

dntq83

Xe buýt
Tôi lock ổ HDD portable bằng Win 10, sang thử bằng Win 7, và failed, nó báo Error gì đó, ko nhớ.

Cái tpm nó giúp mình lưu cái key cụ ạ, lúc cụ làm cụ chon cả cho nhập password nữa cụ ạ, bản thân em đung rất thích cái bitlocker ạ, e thấy hợp lý

Patriots

Xe lăn

Máy khác vì thiếu TMP nên nó hỏi cụ pass là bình thường thôi cụ, nếu Win của cụ bị lỗi mà không thể Boot được, cháu bị một lần như vậy rồi, thì cụ có 2 cách
1- là dùng Hiren Boot khởi động mini Win qua Hiren Boot CD hoặc mini Win qua USB sau đó copy lại dữ liệu bình thường.
2- là làm như trên nhưng dùng trình cmd để tắt chế độ Bitlocker trên ổ D và E chẳng hạn, nhưng không thể tắt được ổ C

Nói chung cụ VW Golf hơi hãi là đúng, nhưng nếu cụ cài lại Win 10 trên ổ C được thì chẳng vấn đề gì khi lấy lại dữ liệu, của cháu là vì không có Win 10 CD mà chỉ có bản image của chính hãng nên nó format tất cả ổ cứng bởi vậy mới phải copy dữ liệu ra. Nhưng một khi đã đặt Bitlocker và không cách gì khởi động được Windows thì dữ liệu ổ C coi như là mất. Trường hợp của cháu có cả Pass và Recovery key mà cũng chịu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Máy khác vì thiếu TMP nên nó hỏi cụ pass là bình thường thôi cụ, nếu Win của cụ bị lỗi mà không thể Boot được, cháu bị một lần như vậy rồi, thì cụ có 2 cách
1- là dùng Hiren Boot khởi động mini Win qua Hiren Boot CD hoặc mini Win qua USB sau đó copy lại dữ liệu bình thường.
2- là làm như trên nhưng dùng trình cmd để tắt chế độ Bitlocker trên ổ D và E chẳng hạn, nhưng không thể tắt được ổ C

Nói chung cụ VW Golf hơi hãi là đúng, nhưng nếu cụ cài lại Win 10 trên ổ C được thì chẳng vấn đề gì khi lấy lại dữ liệu, của cháu là vì không có Win 10 CD mà chỉ có bản image của chính hãng nên nó format tất cả ổ cứng bởi vậy mới phải copy dữ liệu ra. Nhưng một khi đã đặt Bitlocker và không cách gì khởi động được Windows thì dữ liệu ổ C coi như là mất. Trường hợp của cháu có cả Pass và Recovery key mà cũng chịu
Có lẽ văn (và trình IT) tôi dốt nên các bác hiểu sai.
Ổ C tôi ko lock. Cũng ko có dữ liệu ở đấy, kể cả Emails.
Chỉ lock ổ D và E và ổ HDD ngoài, vốn duy nhất chỉ dùng để back up cho D+E.
Phim Jav, tôi có ổ HDD khác.

Giờ, khi máy đơ, phải cài lại Win 10, nghe nói là chắc chắn nó ko nhận ổ D và E, mất dữ liệu. Cái này tôi chưa kiểm chứng, vì máy nó chưa đơ.
Lấy ổ back up ra, test trên Win 10 ở máy khác, nó đek nhận nốt, cái này tôi đã thử và xác nhận.
Điều đó có nghĩa là: Rất nguy hiểm nếu lock ổ HDD back up (vì ko dùng được khi cần).

Tôi đang thử lock lại theo cái "Compatible mode, used for removable devices", xem có ổn không.
Nếu ko ổn nữa thì đành tìm cách khác.

Zinzin Shop

Xe máy
năm xưa làm IT culi có bác ở cơ quan mang cá ổ chót nghịch Bitlock xong ngồi ôm máy khóc ròng vì em chịu :D
mang máy đi dịch vụ cứu Data khắp rồi mang cái cục sắt về bảo thợ cũng chịu :))
Chốt lại là không dại nếu không biết, trót và chét rồi mất sạch Data thì chỉ còn cách...làm lại từ đầu...đi iemmm

Patriots

Xe lăn
Có lẽ văn (và trình IT) tôi dốt nên các bác hiểu sai.
Ổ C tôi ko lock. Cũng ko có dữ liệu ở đấy, kể cả Emails.
Chỉ lock ổ D và E và ổ HDD ngoài, vốn duy nhất chỉ dùng để back up cho D+E.
Phim Jav, tôi có ổ HDD khác.

Giờ, khi máy đơ, phải cài lại Win 10, nghe nói là chắc chắn nó ko nhận ổ D và E, mất dữ liệu. Cái này tôi chưa kiểm chứng, vì máy nó chưa đơ.
Lấy ổ back up ra, test trên Win 10 ở máy khác, nó đek nhận nốt, cái này tôi đã thử và xác nhận.
Điều đó có nghĩa là: Rất nguy hiểm nếu lock ổ HDD back up (vì ko dùng được khi cần).

Tôi đang thử lock lại theo cái "Compatible mode, used for removable devices", xem có ổn không.
Nếu ko ổn nữa thì đành tìm cách khác.
Cụ không viết sai và cháu hiểu ý của cụ, nhưng hiện tượng cụ viết không phải là phổ biến, có lẽ trước khi kích hoạt bitlocker Windows của cụ không "sạch sẽ" về mặt hệ thống nên xảy ra những lỗi trên, lần đầu tiên xảy ra với cháu cũng có hiện tượng khác thường là tất cả các USB không kích hoạt bitlocker khi cắm vào máy của cháu thì cháu nhìn và đọc được dữ liệu, nhưng không copy được từ đó ra và cũng không copy được dữ liệu vào những USB đó, sau đó cháu cài lại Windows tiện thể nâng cấp ổ cứng luôn thì dùng ngon, ổ cứng USB hay USB được kích hoạt bitlocker cắm vào máy khác bị hỏi pass, cho pass vào sử dụng bình thường ngay, nhưng lần nào cắm vào những máy lạ dù đã cắm trước đó cũng đều phải cho pass, riêng máy của mình dùng kích hoạt thì có thể để chế độ mặc định không phải hỏi pass nữa (trên máy của mình có TMP rồi), đó cũng chính là mục đích của bitlocker. Sử dụng bitlocker, pass cho BIOS và Microsoft account là một giải pháp tốt về bảo mật cho cá nhân, nó có một nhược điểm là Microsoft luôn để một "cửa sau" cho các cơ quan đặc vụ Mỹ. Trước đây có truecrypt và safeguard là phần mềm của bên thứ 3, đặc biệt công ty cháu cung cấp safeguard nên doanh nghiệp và cá nhân nên dùng safeguard hơn, có điều sau này nó không hỗ trợ giao thức UEFI-Windows 10- và SSD nữa nên cháu đành phải chuyển qua dùng bitlocker. Về lỗi Windows nếu xảy ra cụ có thể lấy lại dữ liệu như cháu viết, hoặc ngay khi kích hoạt bitlocker cụ có thể thiết lập được file dự phòng để phục hồi Windows khi có lỗi và dùng bình thường cụ ạ, cứ dùng và trải nghiệm, khi dữ liệu của cụ nhạy cảm mà mất máy tính họ tháo ổ cứng của cụ sang máy khác hay lắp vào USB cũng không đọc được

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không viết sai và cháu hiểu ý của cụ, nhưng hiện tượng cụ viết không phải là phổ biến, có lẽ trước khi kích hoạt bitlocker Windows của cụ không "sạch sẽ" về mặt hệ thống nên xảy ra những lỗi trên, lần đầu tiên xảy ra với cháu cũng có hiện tượng khác thường là tất cả các USB không kích hoạt bitlocker khi cắm vào máy của cháu thì cháu nhìn và đọc được dữ liệu, nhưng không copy được từ đó ra và cũng không copy được dữ liệu vào những USB đó, sau đó cháu cài lại Windows tiện thể nâng cấp ổ cứng luôn thì dùng ngon, ổ cứng USB hay USB được kích hoạt bitlocker cắm vào máy khác bị hỏi pass, cho pass vào sử dụng bình thường ngay, nhưng lần nào cắm vào những máy lạ dù đã cắm trước đó cũng đều phải cho pass, riêng máy của mình dùng kích hoạt thì có thể để chế độ mặc định không phải hỏi pass nữa (trên máy của mình có TMP rồi), đó cũng chính là mục đích của bitlocker. Sử dụng bitlocker, pass cho BIOS và Microsoft account là một giải pháp tốt về bảo mật cho các nhân, nó có một nhược điểm là Microsoft luôn để một "cửa sau" cho các cơ quan đặc vụ Mỹ. Trước đây có truecrypt và safeguard là phần mềm của bên thứ 3, đặc biệt công ty cháu cung cấp safeguard nên doanh nghiệp và cá nhân nên dùng safeguard hơn, có điều sau này nó không hỗ trợ giao thức UEFI-Windows 10- và SSD nữa nên cháu đành phải chuyển qua dùng bitlocker. Về lỗi Windows nếu xảy ra cụ có thể lấy lại dữ liệu như cháu viết, hoặc ngay khi kích hoạt bitlocker cụ có thể thiết lập được file dự phòng để phục hồi Windows khi có lỗi và dùng bình thường cụ ạ, cứ dùng và trải nghiệm, khi dữ liệu của cụ nhạy cảm mà mất máy tính họ tháo ổ cứng của cụ sang máy khác hay lắp vào USB cũng không đọc được
Tôi thử xong rồi.

Ổ D+E trong máy thì không rõ.
Nhưng ổ HDD ngoài thì sau khi locked bằng "Compatible mode, used for removable devices", có thể mở được từ máy khác, thậm chí Win 7 cũng được.

Thank you bác.

l0v3c4k3

Xe máy

Vào hirenboot or win pe lấy dữ liệu ra kiểu gì bác chỉ em với ?