[Funland] Biệt thự nên ở gần trung tâm hay ngoại ô Hà Nội?

linh long

Đi bộ
Nay đi làm lại bị tắc đường, trong lúc kẹt xe em bỗng nghĩ vẩn vơ giờ mà có đủ tiền để quất hẳn 1 căn biệt thự mà ở cho sướng thì có nên chọn ở gần trung tâm Hà Nội không hay ra hẳn ngoại thành cho thoáng.

Ở gần trung tâm thì đương nhiên: thuận tiện di chuyển, đi đâu cũng tiện. Ăn uống chơi bời các kiểu đều được. Tuy nhiên, kẹt xe, ồn ào, mất an ninh là câu chuyện không tránh khỏi. Ở ngoại thành thì có vẻ đi ăn đi chơi, đi làm lại không được tiện lắm.

Các cụ nghĩ sao?

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
Nay đi làm lại bị tắc đường, trong lúc kẹt xe em bỗng nghĩ vẩn vơ giờ mà có đủ tiền để quất hẳn 1 căn
biệt thự mà ở cho sướng thì có nên chọn ở gần trung tâm Hà Nội không hay ra hẳn ngoại thành cho thoáng.

Ở gần trung tâm thì đương nhiên: thuận tiện di chuyển, đi đâu cũng tiện. Ăn uống chơi bời các kiểu đều được. Tuy nhiên, kẹt xe, ồn ào, mất an ninh là câu chuyện không tránh khỏi. Ở ngoại thành thì có vẻ đi ăn đi chơi, đi làm lại không được tiện lắm.

Các cụ nghĩ sao?
Đã ở BT đúng nghĩa thì chắc không ai muốn ở cái BT "mặt phố" đúng k cụ? Bản thân cái tên của bđs này đã nói lên tất cả. Chả lẽ ai đó định mua BT "mặt phố" để cho "tiện kinh doanh" sao???
Cứ thế mà suy ra đi cụ
BT là phải yên tĩnh, thảnh thơi, an ninh an toàn...
Vậy thôi

Xikar

Xe tăng
Mỗi người 1 nhu cầu 1 sở thích, cụ hỏi câu này thì khác gì đẽo cày giữa đường.

CryBaby

Xe hơi
Bác mua nhà biệt lập: nó là biệt thự ở rất sướng có bảo vệ yên tâm về an ninh và có khi rất gần trung tâm, mỗi tháng đóng vài trăm hoặc hơn 1 triệu phí an ninh và trông giữ xe.

Về giá thì cách đây 1 năm em đi coi thì mười mấy tỉ trở lên. Cho thuê cũng 36 triệu / 1 tháng trở lên. Bây giờ giá chắc chắn cao hơn.

VD trong SG nơi em ở thì có Biệt thự Mekong, Him Lam, Phú Mỹ Hưng Q7 Nam Sài Gòn.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Có tiền em mua biệt thự ở Hồ tây.

The Beauty

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều tiền thì mua bt trung tâm tp, ít tiền hơn thì cụ mua biệt thự ngoại thành, đều là biệt thự cả

vephiadong

Xe điện
Thuê ngay hồ Tây thôi

Có xiềng em sẽ mua biệt thự bên Ecopark. Bên đó nhiều cây cối, không khí thoáng đãng lắm

InnoG

Xe buýt
Cụ tham khảo BT đơn lập dự án Khu ĐTM Hạ Đình 214 Nguyễn Xiển xem có hợp lý ko nhá, em đang còn 1 suất ngoại giao đã xong thô roài đới?!

uchirado

Xe hơi
Biệt thự thì cứ phải tầm 300m trở lên. Nhà xây giữa đất, cao 3 tầng như của thực dân xây trước kia. Chứ không như nhiều nhà bây giờ, chỉ có 200m cũng tự nhận là biệt thự.

Có tiền mua biệt thự phố cổ là nhất. Nhưng cực khó và rất nhiều tiền. Không thì mua biệt thự ở các khu đô thị mới cũng ok. Tệ nhất là chui vào làng mua biệt thự.

BARCA

Xe tăng
Cụ uchirado khó tính quá. 160m bên Long Biên của a Vượng gọi là biệt thự được rồi. Hehe

hadu

Xe tăng
Bác mua nhà biệt lập: nó là biệt thự ở rất sướng có bảo vệ yên tâm về an ninh và có khi rất gần trung tâm, mỗi tháng đóng vài trăm hoặc hơn 1 triệu phí an ninh và trông giữ xe.

Về giá thì cách đây 1 năm em đi coi thì mười mấy tỉ trở lên. Cho thuê cũng 36 triệu / 1 tháng trở lên. Bây giờ giá chắc chắn cao hơn.

VD trong SG nơi em ở thì có Biệt thự Mekong, Him Lam, Phú Mỹ Hưng Q7 Nam Sài Gòn.
Tiêu chuẩn BT của các cụ ngoài này khác trong Nam cụ ạ. Các cụ ko thích biệt lập. BT cứ phải chường mặt ra đường to nó mới có giá, rồi cho thuê kinh doanh, làm văn phòng công ty chứ ko thích biệt lập để ở. Thế nên mới có mấy vụ cưa bom và người chết cả tháng ko ai biết.

uchirado

Xe hơi
Cụ uchirado khó tính quá. 160m bên Long Biên của a Vượng gọi là biệt thự được rồi. Hehe
Thật ra tôi dễ tính nhé. Theo chuẩn định nghĩa biệt thự tại trang https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Biệt_thự
thì "Đây là một dinh thự có diện tích lớn đứng độc lập trên một mảnh đất rộng rãi, có khuôn viên bao quanh ngôi nhà, rộng rãi và thoáng mát, thường có hàng rào chắn, trong biệt thự có bể bơi....Những biệt thự được xây dựng trước 1975 và cả những căn được xây dựng từ thời Pháp đều có diện tích từ 500m2 đến vài ngàn mét vuông. Ngoài diện tích xây nhà còn có phần đất cho vườn cây cảnh, hòn non bộ, không ít căn còn có cả hồ bơi, thậm chí còn đủ đất để làm một sân tennis…"
Như vậy các công trình biệt thự sau này đều hầu hết theo TCVN cả.

CryBaby

Xe hơi
Tiêu chuẩn BT của các cụ ngoài này khác trong Nam cụ ạ. Các cụ ko thích biệt lập. BT cứ phải chường mặt ra đường to nó mới có giá, rồi cho thuê kinh doanh, làm văn phòng công ty chứ ko thích biệt lập để ở. Thế nên mới có mấy vụ cưa bom và người chết cả tháng ko ai biết.
Hi hi nhà biệt lập vẫn kinh doanh làm trụ sở, văn phòng công ty được nhé bác. Mỗi lần ra vào sẽ có bảo vệ hỏi đi đâu làm gì. Phí quản lý an ninh thì tất nhiên cao hơn là biệt thự chỉ để ở.

Cụ cứ đến biệt thự Mekong hay Him Lam Quận Tân Bình (em từng ở đây rồi nên biết) để xem người ta kinh doanh công ty trong khu biệt lập thế nào nhé.

Chường mặt ra thì đó gọi là nhà mặt tiền rồi ạ, còn biệt thự biệt lập là biệt thự ở nơi yên tĩnh, hạn chế ra vào.

Tuanvh39

Xe buýt
Nay đi làm lại bị tắc đường, trong lúc kẹt xe em bỗng nghĩ vẩn vơ giờ mà có đủ tiền để quất hẳn 1 căn biệt thự mà ở cho sướng thì có nên chọn ở gần trung tâm Hà Nội không hay ra hẳn ngoại thành cho thoáng.

Các cụ nghĩ sao?
Quan trọng là Cụ có bao nhiêu tiền thôi. Có chịu nổi nhiệt của Biệt thự trung tâm không?

huybinhnguyen

Xe hơi
Nếu là em thì em sẽ ở ngoại thành cho thoáng đãng còn tiền quất con 4 bánh lướt cho đỡ khổ :))