Biển xanh và biển trắng có thể cùng một số không?

Nội gián

Đi bộ
Tình hình là nhặt được trên mạng 2 cái ảnh ở Nha Trang quê em 2 chiếc xe có cùng biển kiểm soát chỉ khác mỗi cái là biển xanh, cái là biển trắng. Không biết luật có cho phép như thế này không? Bác nào biết giải thích hộ em cái

Còm

Xe tải
Tình hình là nhặt được trên mạng 2 cái ảnh ở Nha Trang quê em 2 chiếc xe có cùng biển kiểm soát chỉ khác mỗi cái là biển xanh, cái là biển trắng. Không biết luật có cho phép như thế này không? Bác nào biết giải thích hộ em cái

Được phép cụ ợ. Biển trắng trong giấy đăng ký ghi tên cá nhân/ công ty/ tổ chức không thuộc nhà nước.
Biển xanh trong giấy đăng ký ghi tên chủ sở hữu là cơ quan, đơn vị hành chính sự nghiệp của nhà nước từ trung ương đến địa phương.

Hắc Ín

Xe tăng
Cái biển bây giờ quy định loằng ngoằng nhỉ, chẳng thể nào mà hiểu được, lại còn thêm dấu chấm vào sau chữ số thứ 3 nữa chứ! Có cụ nào biết cái dấu chấm đấy có ý nghĩa gì ko ạ?

nam-misu

Xe điện
Chấm mút, phết phẩy tí ấy mừ!:D

HHN

Xe hơi
được bác ạ, ăn nhau cái màu biển thôi
Được phép cụ ợ. Biển trắng trong giấy đăng ký ghi tên cá nhân/ công ty/ tổ chức không thuộc nhà nước.
Biển xanh trong giấy đăng ký ghi tên chủ sở hữu là cơ quan, đơn vị hành chính sự nghiệp của nhà nước từ trung ương đến địa phương.
Em nghĩ là không được mầu chỉ để phân biệt thôi chứ ở góc độ quản lý số thì trùng nhau mà sao có thể được. ????????

Còm

Xe tải
Em nghĩ là không được mầu chỉ để phân biệt thôi chứ ở góc độ quản lý số thì trùng nhau mà sao có thể được. ????????
6. Biển số xe của tổ chức, cá nhân trong nước
6.1. Xe của các cơ quan quyền lực nhà nước, cơ quan quản lý nhà nước, cơ quan ****, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân, Công an nhân dân, tổ chức chính trị - Xã hội, xe của Ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L. Xe của đơn vị hành chính sự nghiệp, sự nghiệp công lập có thu: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái: M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z.
6.2. Xe của doanh nghiệp, Ban quản lý dự án thuộc doanh nghiệp, các tổ chức xã hội, xã hội - nghề nghiệp, xe của cá nhân: Biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen; sê ri biển số sử dụng 20 chữ cái: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z.
6.3. Xe của khu kinh tế thương mại đặc biệt hoặc khu kinh tế cửa khẩu quốc tế theo quy định của Chính phủcó ký hiệu địa phương đăng ký và hai chữ cái viết tắt của khu kinh tế - thương mại đặc biệt; màu sắc biển số: nền biển màu vàng, chữ và số màu đỏ.
6.4. Xe chuyên dùng của lực lượng Công an nhân dân sử dụng vào mục đích an ninh: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng có ký hiệu “CD”.
6.5. Một số trường hợp có ký hiệu sê ri riêng:
a) Xe Quân đội làm kinh tế có ký hiệu “KT” ;
b) Xe của các doanh nghiệp có vốn nước ngoài, xe thuê của nước ngoài, xe của Công ty nước ngoài trúng thầu có ký hiệu "LD";
c) Xe của các Ban quản lý dự án do nước ngoài đầu tư có ký hiệu “DA” ;
d) Rơ moóc, sơmi rơmoóc có ký hiệu “R”;
đ) Xe đăng ký tạm thời có ký hiệu “T” ;
e) Máy kéo có ký hiệu “MK”;
g) Xe máy điện có ký hiệu “MĐ”;
h) Xe cơ giới sản xuất, lắp ráp trong nước, được Thủ tướng Chính phủ cho phép triển khai thí điểm có ký hiệu “TĐ”;
i) Ô tô phạm vi hoạt động hạn chế có ký hiệu “HC”.
k) Xe có kết cấu tương tự lọai xe nào thì cấp biển số đăng ký của loại xe đó.
7. Biển số xe cơ quan, tổ chức và cá nhân nước ngoài
7.1. Xe của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và nhân viên nước ngoài được hưởng quyền ưu đãi miễn trừ ngoại giao, miễn trừ lãnh sự làm việc cho các cơ quan đó: biển số nền màu trắng, số màu đen; có sê ri ký hiệu "NG" màu đỏ. Riêng biển số xe của Đại sứ và Tổng Lãnh sự có thứ tự đăng ký là số 01 và thêm gạch màu đỏ đè ngang lên giữa các chữ số chỉ quốc tịch và thứ tự đăng ký.
7.2. Xe của cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế và nhân viên nước ngoài được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, miễn trừ lãnh sự làm việc cho các tổ chức đó: biển số nền màu trắng, số màu đen; có sê ri ký hiệu "QT" màu đỏ. Riêng biển số xe của người đứng đầu cơ quan đại diện các tổ chức của Liên hợp quốc, có thêm gạch màu đỏ đè ngang lên giữa các chữ số chỉ ký hiệu xe của tổ chức quốc tế đó và thứ tự đăng ký.
7.3. Xe của tổ chức; văn phòng đại diện; cá nhân nước ngoài (kể cả lưu học sinh): biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen, có ký hiệu "NN".

duongtm

Xe tăng
Đoạn ở trên có khi bác Còm copy lâu rồi nhỉ, có khi từ thời cụ Đồng vẫn còn đương nhiệm ấy chứ.

Xe của em biển 30N, còn các xe mới 5 số thì 29A đầy đường =))

Còm

Xe tải
Đoạn ở trên có khi bác Còm copy lâu rồi nhỉ, có khi từ thời cụ Đồng vẫn còn đương nhiệm ấy chứ.

Xe của em biển 30N, còn các xe mới 5 số thì 29A đầy đường =))
Xin phép cụ cụ ném đá rồi, Cụ nói 1 câu mà em chẳng hiểu cụ tự nhận cụ đang ở thời đại nào, ( Cụ nói: "Xe của em biển 30N, còn các xe mới 5 số thì 29A đầy đường" em cũng nói như cụ: xe em biển 15A-XXXX.XX còn các cụ khác thì 16K-XXXX chạy đầy đường). Đoạn trên thuộc: Điều 29, Khoản 6, các điểm từ 6.1 đến 7.2 của Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ Công an về đăng ký xe. Do bộ trưởng Bộ Công an đương nhiệm Đại tướng Lê Hồng Anh ký.
Cụ có thể tìm qua Google hoặc ra hiệu sách mua cuốn: QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH VỀ SỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ - Xuất bản tháng 3 năm 2011. ( đọc tại các trang 362, 363, 364)

Chỉnh sửa cuối:

duongtm

Xe tăng
6.1. Xe của các cơ quan quyền lực nhà nước, cơ quan quản lý nhà nước, cơ quan ****, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân, Công an nhân dân, tổ chức chính trị - Xã hội, xe của Ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L. Xe của đơn vị hành chính sự nghiệp, sự nghiệp công lập có thu: Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng; sê ri biển số sử dụng 10 chữ cái: M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z.
.
Hị hị, bác bắn em kinh :D

Xe em biển N, em dự là rơi vào dạng công lập có thu như bác nói ở trên dưng mà em là xe tư. Còn 29A giờ chạy đầy đường thôi bác Còm???

thienphuc

Xe điện
ô thế 1 thằng gây tai nạn rồi bỏ chạy dân báo lên biển số rồi truyền mồm đến khi gọi 2 xe lên lại quên mất là biển xanh hay biển trắng thì chia 2 cùng chịu hả hay chia 3 cho ông ra QD nữa

Caterpillar

Xe tăng
Bắn tốc độ ở Pháp Vân thì ông nào đến trước sẽ bị tóm đúng ko ạ ?

Còm

Xe tải
Hị hị, bác bắn em kinh :D

Xe em biển N, em dự là rơi vào dạng công lập có thu như bác nói ở trên dưng mà em là xe tư. Còn 29A giờ chạy đầy đường thôi bác Còm???
Cụ đọc kỹ lại nhé, đây là quy định về biển 5 chữ số màu trắng và xanh dạng XXX.XX Của cụ là biển 4 số màu trắng dạng XXXX. Lạy cụ ạ.
Em có nói là xe biển 29X-XXXX, 30X-XXXX, 31X-XXXX, và biển mới 29A-XXX.XX không chạy đầy đường đâu. Biển 5 số còn lên 29A-1XX.XX rồi ấy nhể.

Chỉnh sửa cuối:

Còm

Xe tải
ô thế 1 thằng gây tai nạn rồi bỏ chạy dân báo lên biển số rồi truyền mồm đến khi gọi 2 xe lên lại quên mất là biển xanh hay biển trắng thì chia 2 cùng chịu hả hay chia 3 cho ông ra QD nữa
Biển xanh hay trắng trùng nhau tìm quá đơn giản, nhập nhập biển số vào máy tính nôi mạng dữ liệu của cục PC67 là rút được phiếu trả lời xác minh xe ngay cụ ợ. Xác định kiểu xe bỏ chạy khỏi hiện trường. Dấu vết, màu sơn, mảnh vỡ... còn lại của xe bỏ chạy. Nói tóm lại là đã xác định được biển kiểm soát thì xác minh làm rõ rõ và tìm xe bỏ chạy còn là vấn đề thời gian thôi.

Bắn tốc độ ở Pháp Vân thì ông nào đến trước sẽ bị tóm đúng ko ạ ?
Khi dính tốc độ XXX sử dụng máy đo tốc độ thông báo cho tổ xử lý để dừng xe vi phạm kiểu như sau: Kiểm tra xe ô tô BKS màu trắng (xanh) XX X -XXXX.XX màu sơn xe....., kiểu xe....... Chạy tốc độ....km/h.

Thế nguy cơ lẫn vào đâu nhỉ. Cụ cứ lo bò trắng răng :D

Lungcu

Xe điện
Khác nhau mỗi chứ cái thêm vào thôi A, B C D ..., theo từng dòng xe

Caterpillar

Xe tăng
Khi dính tốc độ XXX sử dụng máy đo tốc độ thông báo cho tổ xử lý để dừng xe vi phạm kiểu như sau: Kiểm tra xe ô tô BKS màu trắng (xanh) XX X -XXXX.XX màu sơn xe....., kiểu xe....... Chạy tốc độ....km/h.

Thế nguy cơ lẫn vào đâu nhỉ. Cụ cứ lo bò trắng răng :D

Vụ bắn và hạ barie tự động cơ cụ ạ.

Còm

Xe tải
Vụ bắn và hạ barie tự động cơ cụ ạ.
Cụ đã gặp, hay thấy Có mấy trường hợp hy hữu 2 xe cùng biển kiểm soát (biển xanh và biển trắng) đi cùng 1 tuyến đường, cùng 1 thời gian nhất định, cùng bị bắn tốc độ hay vi phạm lỗi khác hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Chỉ mấy cái biển đời đầu nó bị vậy thôi
Về sau biển xanh ko đuổi kịp biển trắng về số lượng, ít gặp trường hợp này hơn

Xe thằng bạn em đăng ký lâu lắm rồi ở bên Tàu, cũng bị trùng với 1 ông biển đen (biển Cty nc ngoài)
Giấy phạt gửi nhầm về nhà nhau là chuyện thường, vì 2 xe cùng là 1 loại Mit Pajero
Phải điện thoại lên kiện bọn nó thì nơ mới hủy giấy phạt chụp từ camera đấy
Sau đó thấy phiền quá nên bán cái xe đó đi
Chủ mới dĩ nhiên là phải dùng biển khác vì luật nó vậy, bán là sang tên đổi chủ đổi biển

duongtm

Xe tăng
Cụ đọc kỹ lại nhé, đây là quy định về biển 5 chữ số màu trắng và xanh dạng XXX.XX Của cụ là biển 4 số màu trắng dạng XXXX. Lạy cụ ạ.
Em có nói là xe biển 29X-XXXX, 30X-XXXX, 31X-XXXX, và biển mới 29A-XXX.XX không chạy đầy đường đâu. Biển 5 số còn lên 29A-1XX.XX rồi ấy nhể.
Vầng, em biết lỗi của em rồi ah :D