Biển số xe sẽ tăng lên năm số

Prius

Xe buýt
Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước từ 4 chữ số thành 5 chữ số tự nhiên. Riêng kích thước biển số và kí hiệu các địa phương vẫn giữ nguyên.
Tiếp tục thực hiện chương trình cải cách thủ tục hành chính theo Đề án của Chính phủ, kế thừa và phát huy các quy định hiện hành và đáp ứng nhu cầu gia tăng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, ngày 12-10-2010, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định về đăng ký xe (gọi tắt là Thông tư 36).
Thông tư có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6-12/2010 và thay thế 03 Thông tư của Bộ Công an trước đây về đăng ký xe: Cùng với việc mở rộng phạm vi đăng ký xe, Thông tư quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước từ 4 chữ số thành 5 chữ số tự nhiên. Riêng kích thước biển số và kí hiệu các địa phương vẫn giữ nguyên.
Đối với hồ sơ đăng ký, quy định trước đây, chủ xe tự quản lý chứng từ chuyển nhượng và chứng từ lệ phí trước bạ xe, Thông tư quy định lưu lại trong hồ sơ đăng ký, không trả lại cho chủ xe.
Đối với chứng từ lệ phí trước bạ xe, Thông tư 36 quy định chỉ cần Biên lai lệ phí trước bạ xe thay quy định cả biên lai và tờ khai lệ phí trước bạ như trước đây.
Đối với thủ tục đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, Thông tư quy định không cần phải có đơn, công văn đề nghị đổi, cấp lại đăng ký, biển số như trước đây mà chỉ cần viết Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu), trường hợp hư hỏng, mất đăng ký, biển 3 số hoặc 4 số thì được đổi thành biển 5 số.
Thông tư 36 cũng quy định, để thuận tiện cho việc đăng ký tạm thời, chủ xe được đăng ký tại cơ quan đăng ký xe nơi gần nhất.

Theo CAND Online

vihali

Xe container
Ơ, thế biển số của em bị mờ, em muốn đổi thì phải đổi cả đăng kí à vì bị gán 5 số?

longvu

Xe tăng
Tiện đây, có cụ nào dùng bản công chứng ủy quyền mà làm được thủ tục cấp đổi biển thì tư véo giúp em với. Em lên Phòng CSGT hà nội thì họ yêu cầu phải là chính chủ đi làm, ko chấp nhận bản công chứng Ủy quyền dấu đỏ choét, hu hu.

vtlam

Xe buýt
Ớ thế này biển 4 số thích đổi lên 5 số cũng ok các bác nhỉ. Bác nào chót số xấu bây giờ có cơ hội sửa sai rồi nhé.

Mobifone

Xe tải
Ớ thế này biển 4 số thích đổi lên 5 số cũng ok các bác nhỉ. Bác nào chót số xấu bây giờ có cơ hội sửa sai rồi nhé.
Em cũng có ý thế. Quả này em chờ để đổi lại 2 cái biển nhà em thôi. hi hi. Biết đâu lại bốc dc ngũ quý. ke ke, Chắc phần mềm mới các bác ấy chưa crack dc đâu. :D:D:D:D. Lần trước bốc dc hai cái biển lởm quá. Không biết công chứng ủy quyền có đi làm dc không nhỉ. Quả này các bác mua biển đẹp có khi có ngày mất biển...

xe365vn

Xe container
Tiện đây, có cụ nào dùng bản công chứng ủy quyền mà làm được thủ tục cấp đổi biển thì tư véo giúp em với. Em lên Phòng CSGT hà nội thì họ yêu cầu phải là chính chủ đi làm, ko chấp nhận bản công chứng Ủy quyền dấu đỏ choét, hu hu.
ô.. thế công chứng ủy quyền vô giá trị hả cụ?

longvu

Xe tăng
ô.. thế công chứng ủy quyền vô giá trị hả cụ?
Các chú xxx ở Phòng CSGT HN bẩu là ko đc, cứ nhất nhất đòi phải chính chủ đi làm mới cho, thế mới đau em. Cụ nào thạo luật, tư véo giúp em với.

tùng

Đi bộ

Theo CAND Online
bác ơi cho mình hỏi tí vậy là mình phải làm đơn xin đổi biển sô, vậy là mình phải làm những thủ tục từ đầu hả bác, nghĩa là phải làm đơn rồi đem xe đi xét rồi chờ ngày lấy bản số mới phải không bác. nếu vậy là phải tốn tiền nữa rồi đau cái đầu huhu
[/QUOTE]

tùng

Đi bộ
biển số xe 5 số

bác gì đó ơi làm ơn cho mình hỏi thêm tí ! nghị định 36 là phải đổi biển số 5 số hay là chỉ áp dụng cho xe mới thôi hả bác. cám ơn bác

Silent Hero

Xe đạp
chắc là áp dụng cho xe mới thôi, chứ chẳng nhẽ toàn bộ các xe cũ, biển 4 số phải đổi lại hết thành 5 số thì;... hơi quá :-ss

dang_tim_xe

Xe điện
Chuẩn cụ ạ. Cái công chứng ủy quyền đấy là giao toàn quyền cho cụ định đoạt số phận cái xe (cho, tặng, bán...) nhưng không có sang tên cho cụ được. Ủy quyền mà, chỉ cho cụ muốn làm gì thì làm, nhưng không được sang tên. Muốn sang tên được thì cụ phải làm công chứng bán, thì người mua của cụ mới được sang tên chính chủ.

bacnv

Xe buýt
Em cũng giống cụ, hóng xem xử lý thế nào:-w

HangB2

Xe điện
đổi biển có khác gì sang tên đâu nên với hợp đồng công chứng ủy quyền thì vẫn cần chính chủ đi làm đổi biển cụ ợ

longvu

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ. Cái công chứng ủy quyền đấy là giao toàn quyền cho cụ định đoạt số phận cái xe (cho, tặng, bán...) nhưng không có sang tên cho cụ được. Ủy quyền mà, chỉ cho cụ muốn làm gì thì làm, nhưng không được sang tên. Muốn sang tên được thì cụ phải làm công chứng bán, thì người mua của cụ mới được sang tên chính chủ.
đổi biển có khác gì sang tên đâu nên với hợp đồng công chứng ủy quyền thì vẫn cần chính chủ đi làm đổi biển cụ ợ
Em hóng ở cổng giao tiếp điện tử ở tận trên Vĩnh Phúc thì thấy dư lày:

ĐĂNG KÝ, CẤP BIỂN SỐ PHƯƠNG TIỆN GIAO THÔNG CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ

* Đối với chủ xe là người Việt Nam: Cần có một trong những giấy tờ sau khi đi đăng ký xe các loại :

- Giấy chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa đến tuổi được cấp giấy chứng minh nhân dân hoặc nơi thường trú trong chứng minh nhân dân không phù hợp nơi đăng ký thường trú trong giấy khai đăng ký thì xuất trình hộ khẩu.

- Đối với học sinh sinh viên chỉ cần đem theo thẻ học sinh sinh viên và kèm theo giấy giới thiệu của nhà trường.

- Người được uỷ quyền đăng ký xe phải có giấy uỷ quyền của chủ xe có xác nhận của Uỷ ban nhân dân phường, xã hoặc cơ quan, đơn vị công tác và xuất trình chứng minh nhân dân.
Có lẽ nào, trên Vĩnh Phúc thì cho phép chính chủ ủy quyền cho ng khác đi cấp đổi biển số, dưng mờ Hà lội thì có Pháp lệnh thủ đô hay gì gì đó lại ko cho phép :-|
Kính các cụ vào bình loạn cho zui cuối tuần ợ :|

dang_tim_xe

Xe điện
Em hóng ở cổng giao tiếp điện tử ở tận trên Vĩnh Phúc thì thấy dư lày:

Có lẽ nào, trên Vĩnh Phúc thì cho phép chính chủ ủy quyền cho ng khác đi cấp đổi biển số, dưng mờ Hà lội thì có Pháp lệnh thủ đô hay gì gì đó lại ko cho phép :-|
Kính các cụ vào bình loạn cho zui cuối tuần ợ :|
Cụ nhầm khái niệm rùi. Cái ủy quyền này là ủy quyền cho cụ THAY MẶT chủ xe đi đăng ký. Còn cái mà cụ nói ở trên là công chứng ủy quyền định đoạt số phận chiếc xe (Cho, tặng, bán...) và được sử dụng chiếc xe nhưng không được sang tên cho cụ sở hữu. Cụ muốn được sang tên sở hữu chiếc xe thì cụ buộc phải làm công chứng bán giữa chủ xe và cụ rồi đem cái đó đi đăng ký lại thì chẳng vấn đề gì cả.
Nhân đây phân tích thêm là tại sao mọi người hay thích công chứng ủy quyền vì đỡ phải sang tên (mất phí trước bạ) mà sau này không cần người chính chủ xe vẫn bán được xe.

Yahooooooooo

Xe hơi
Em có một cái xe đang lênh đênh trên biển chuẩn bị về VN. Giấy tờ hải quan xong thì cũng phải 2-3 tuần nữa mới đến ngày có hiệu lực cấp biển 5 số. Theo các kụ, em có nên "hoãn cái sự sung sướng" lại cho xe nằm phủ bụi thêm mấy tuần nữa để đợi lấy biển 5 số không ạ? Cảm ơn các kụ.

quyetdaigia0901

Xe buýt
Em có một cái xe đang lênh đênh trên biển chuẩn bị về VN. Giấy tờ hải quan xong thì cũng phải 2-3 tuần nữa mới đến ngày có hiệu lực cấp biển 5 số. Theo các kụ, em có nên "hoãn cái sự sung sướng" lại cho xe nằm phủ bụi thêm mấy tuần nữa để đợi lấy biển 5 số không ạ? Cảm ơn các kụ.

Việc này bác tự trả lời cần j đến chúng em :-|

AnhNB

Xe buýt
Em nghĩ cụ nên đắp chiếu chờ đến lúc 5 số đăng kí cho thành hàng độc (dù sau này không độc, chạy đầy ngoài đường như cún) :))

MoonMax

Xe điện
Sửa sai gì, biển 3-4 số bây giờ lên 5 số nó chỉ việc thêm 00 hoặc 0 đằng trước số cũ thôi, các số còn lại giữ nguyên. Chỉ các cụ có biển tam quí, tứ quý 0 mới có quyền mơ mộng ngũ quý 0 thôi:))

Chỉnh sửa cuối: