Biển số xe sẽ tăng lên 5 số

Boing767

Xe điện
Theo thông tin chính thức Biển số xe là 5 số các cụ ạ
http://www.cand.com.vn/vi-VN/xahoi/2010/10/139104.cand
Biển số xe sẽ tăng lên 5 số
11:30:00 28/10/2010, cập nhật cách đây 2 giờ
http://ca.cand.com.vn/News/huuuoc/index.html

Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước từ 4 chữ số thành 5 chữ số tự nhiên. Riêng kích thước biển số và kí hiệu các địa phương vẫn giữ nguyên.
Tiếp tục thực hiện chương trình cải cách thủ tục hành chính theo Đề án của Chính phủ, kế thừa và phát huy các quy định hiện hành và đáp ứng nhu cầu gia tăng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, ngày 12/10/2010, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định về đăng ký xe (gọi tắt là Thông tư 36).
Thông tư có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6/12/2010 và thay thế 03 Thông tư của Bộ Công an trước đây về đăng ký xe: Cùng với việc mở rộng phạm vi đăng ký xe, Thông tư quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước từ 4 chữ số thành 5 chữ số tự nhiên. Riêng kích thước biển số và kí hiệu các địa phương vẫn giữ nguyên.
Đối với hồ sơ đăng ký, quy định trước đây, chủ xe tự quản lý chứng từ chuyển nhượng và chứng từ lệ phí trước bạ xe, Thông tư quy định lưu lại trong hồ sơ đăng ký, không trả lại cho chủ xe.
Đối với chứng từ lệ phí trước bạ xe, Thông tư 36 quy định chỉ cần Biên lai lệ phí trước bạ xe thay quy định cả biên lai và tờ khai lệ phí trước bạ như trước đây.
Đối với thủ tục đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, Thông tư quy định không cần phải có đơn, công văn đề nghị đổi, cấp lại đăng ký, biển số như trước đây mà chỉ cần viết Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu), trường hợp hư hỏng, mất đăng ký, biển 3 số hoặc 4 số thì được đổi thành biển 5 số.
Thông tư 36 cũng quy định, để thuận tiện cho việc đăng ký tạm thời, chủ xe được đăng ký tại cơ quan đăng ký xe nơi gần nhất

Hoàng Xuân Quý - Xuân Luận​

Thế này biển nào là biển đẹp các cụ nhỉ ????​

Công Nông

Xe điện
Càng nhiều số thì càng đẹp, ngũ quý lại ối xèng:)

etran

Xe buýt
Theo thông tin chính thức Biển số xe là 5 số các cụ ạ
http://www.cand.com.vn/vi-VN/xahoi/2010/10/139104.cand

Thông tư số 36/2010/TT-BCA quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước từ 4 chữ số thành 5 chữ số tự nhiên. Riêng kích thước biển số và kí hiệu các địa phương vẫn giữ nguyên.

Đối với thủ tục đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe, Thông tư quy định không cần phải có đơn, công văn đề nghị đổi, cấp lại đăng ký, biển số như trước đây mà chỉ cần viết Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu), trường hợp hư hỏng, mất đăng ký, biển 3 số hoặc 4 số thì được đổi thành biển 5 số.

Bác nào biết làm ơn cho em hỏi: "nhóm số thứ tự" (trong cái "quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước" ) là cái quái gì thế ạ? hay là cứ thông tư thì phải dùng từ ngữ khó hiểu ... để nhân dân không biết đường nào mà lần ??? :-/
Thật sự mà nói em đọc thấy rất lủng củng, không biết có đúng là trích từ thông tư 36 ra không ?
thậm chí đối tượng của thông tư này là xe ô tô, xe gắn máy, xe đạp, hay xích lô cũng không thấy được nhắc đến ? :P

Thêm nữa, em chưa hiểu tại sao trong trường hợp mất, hỏng thì không cấp lại biển 3-4 số được mà lại đổi thành biển 5 số, định tiến tới xóa sạch biển 3-4 số hay sao ? :-s

Nếu làm như vậy thì sẽ mất khoảng (10^3 + 10^4) nhân với khoảng 25 chữ cái (giả sử thôi và biển có dạng 29T-1234 chẳng hạn) tương đương với 275.000 biển số cho mỗi vùng.

Nhân đây em cũng chưa hiểu căn cứ vào bảng chữ cái tiếng gì mà người ta lấy chữ cái để gắn vào sau kí hiệu vùng, chẳng hạn chữ F làm gì có trong bảng chữ cái tiếng Việt, vậy mà vẫn có biển 29F ???
Ngay cả kí hiệu vùng này cũng rất lung tung, http://vi.wikipedia.org/wiki/Biển_xe_cơ_giới_Việt_Nam

Các tỉnh khác chỉ có 1 kí hiệu (2 chữ số), riêng Hà Nội và TP HCM có đến gần chục kí hiệu (29,30..33..34, 50...59) vậy là đã không thể hiện tính nhất quán.

Nếu chỉ dùng 5 chữ số để gắn trên biển thì sẽ chỉ có khoảng 10^5 * 25 (chữ cái) = 2 triệu 750 nghìn biển số.
Có chắc trong tương lai sẽ đủ cho Hà Nội và TP HCM nếu những biển này lắp cho cả ô tô và xe máy ???

Còn những nơi khác, ít phương tiện giao thông hơn, người ta cần phải có biển 5 chữ số để làm gì ?
cơ quan CA có chắc là không tự làm khó mình trong công tác quản lý & giám sát giao thông đường bộ không ?​

Chỉnh sửa cuối:

Ng.Hoai

Xe buýt
5 số = 99999 x 25 chữ cái = 2499975 biển số ~ 2.500.000
4 số = 9999 x 25 chữ cái = 249975 biển số ~ 250.000
E thấy bất cập quá. VD như 37 quê e mới có 37N, 37V, 37H(đã bỏ), 37R (romoo'c), 37KT (kinh tế), còn hàng đống chữ cái chưa dùng đến nơi...tự dưng thay 5 số, tốn bao tiền của, để đấy mà giúp dân thiên tai bão lũ ko hơn àh....rảnh việc hết vẽ Voi sang vẽ Khủng Long :-L

culaocham

Xe đạp
Bác nào biết làm ơn cho em hỏi: "nhóm số thứ tự" (trong cái "quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước" ) là cái quái gì thế ạ? hay là cứ thông tư thì phải dùng từ ngữ khó hiểu ... để nhân dân không biết đường nào mà lần ??? :-/
Thật sự mà nói em đọc thấy rất lủng củng, không biết có đúng là trích từ thông tư 36 ra không ?
thậm chí đối tượng của thông tư này là xe ô tô, xe gắn máy, xe đạp, hay xích lô cũng không thấy được nhắc đến ? :P

Thêm nữa, em chưa hiểu tại sao trong trường hợp mất, hỏng thì không cấp lại biển 3-4 số được mà lại đổi thành biển 5 số, định tiến tới xóa sạch biển 3-4 số hay sao ? :-s

Nếu làm như vậy thì sẽ mất khoảng (10^3 + 10^4) nhân với khoảng 25 chữ cái (giả sử thôi và biển có dạng 29T-1234 chẳng hạn) tương đương với 275.000 biển số cho mỗi vùng.

Nhân đây em cũng chưa hiểu căn cứ vào bảng chữ cái tiếng gì mà người ta lấy chữ cái để gắn vào sau kí hiệu vùng, chẳng hạn chữ F làm gì có trong bảng chữ cái tiếng Việt, vậy mà vẫn có biển 29F ???
Ngay cả kí hiệu vùng này cũng rất lung tung, http://vi.wikipedia.org/wiki/Biển_xe_cơ_giới_Việt_Nam

Các tỉnh khác chỉ có 1 kí hiệu (2 chữ số), riêng Hà Nội và TP HCM có đến gần chục kí hiệu (29,30..33..34, 50...59) vậy là đã không thể hiện tính nhất quán.

Nếu chỉ dùng 5 chữ số để gắn trên biển thì sẽ chỉ có khoảng 10^5 * 25 (chữ cái) = 2 triệu 750 nghìn biển số.
Có chắc trong tương lai sẽ đủ cho Hà Nội và TP HCM nếu những biển này lắp cho cả ô tô và xe máy ???

Còn những nơi khác, ít phương tiện giao thông hơn, người ta cần phải có biển 5 chữ số để làm gì ?
cơ quan CA có chắc là không tự làm khó mình trong công tác quản lý & giám sát giao thông đường bộ không ?
Bác cứ bình tĩnh, em vừa được đi tập huấn nên giải thích cho bác rõ.
1
Bác nào biết làm ơn cho em hỏi: "nhóm số thứ tự" (trong cái "quy định chuyển nhóm số thứ tự xe đăng ký của biển số trong nước" ) là cái quái gì thế ạ? hay là cứ thông tư thì phải dùng từ ngữ khó hiểu ... để nhân dân không biết đường nào mà lần ???
Biển số xe máy, ví dụ 29F2-1234 hoặc biến số xe ô tô 29Z-1234 được chia thành 2 nhóm cách nhau bởi dấu "-", 2 chữ số đầu tiên của nhóm đầu là mã địa phương. Thông thường mỗi tỉnh thành được cấp 1 số, tuy nhiên các tỉnh thành có nhiều xe được cấp nhiều số, ví dụ: Hà nội từ số 29 đến 33, TP HCM từ 50 đến 59, Đồng Nai 39 và 61...
Nhóm thứ 2 (màu đỏ) gồm 4 số được gọi là nhóm số thứ tự như bác hỏi. Thông tư 36 sẽ quy định xe đăng ký mới hoặc cấp lại đăng ký sẽ sử dụng 5 số thay vì 4 số như hiện nay.

2.
thậm chí đối tượng của thông tư này là xe ô tô, xe gắn máy, xe đạp, hay xích lô cũng không thấy được nhắc đến ?
Đối tượng là các loại xe cơ giới trong nước bao gồm ô tô, xe máy... phân biên với các loại xe biển ngoại giao NG hoặc xe hoạt động trong vùng chuyên dụng (sân bay, bến cảng) không bị điều chỉnh.

3.
Thêm nữa, em chưa hiểu tại sao trong trường hợp mất, hỏng thì không cấp lại biển 3-4 số được mà lại đổi thành biển 5 số, định tiến tới xóa sạch biển 3-4 số hay sao ?
E thấy bất cập quá. VD như 37 quê e mới có 37N, 37V, 37H(đã bỏ), 37R (romoo'c), 37KT (kinh tế), còn hàng đống chữ cái chưa dùng đến nơi...tự dưng thay 5 số, tốn bao tiền của, để đấy mà giúp dân thiên tai bão lũ ko hơn àh....rảnh việc hết vẽ Voi sang vẽ Khủng Long
Không chỉ đầu số 37 quê Bác chưa dùng đến mà Hà nội cũng chưa dùng hết. Với tốc độ tăng nhanh như hiện nay thì chỉ 2 năm nữa sẽ hết kho số, vì vậy chúng ta phải triển khai trước tránh nước đến chân mới nhảy (Ô tô, xe máy nó không như điện thoại, không có hiện tượng số ảo).
Tự dưng thay số này không làm tốn thêm tiền, các bác đăng ký mới thì không khác gì trước đây còn các bác đang dùng 3 hoặc 4 số không bắt buộc phải đổi biển.

luongtran38

Xe buýt
em chả tính toán thiệt hơn về mặt kinh tế dư lào cả nhưng em thấy càng nhiều số càng rối mắt khi nhận diện
mà vốn dĩ cái biển số sinh ra là để nhận diện 1 chiếc xe
hơn nữa kích thước biển giữ nguyên mà lại thêm 1 chữ số nữa => chữ số phải nhỏ đi
nói túm lại là khó nhìn

Yahooooooooo

Xe hơi
Em có một cái xe đang lênh đênh trên biển chuẩn bị về VN. Giấy tờ hải quan xong thì cũng phải 2-3 tuần nữa mới đến ngày có hiệu lực cấp biển 5 số. Theo các kụ, em có nên "hoãn cái sự sung sướng" lại cho xe nằm phủ bụi thêm mấy tuần nữa để đợi lấy biển 5 số không ạ? Cảm ơn các kụ.

Boing767

Xe điện
Em có một cái xe đang lênh đênh trên biển chuẩn bị về VN. Giấy tờ hải quan xong thì cũng phải 2-3 tuần nữa mới đến ngày có hiệu lực cấp biển 5 số. Theo các kụ, em có nên "hoãn cái sự sung sướng" lại cho xe nằm phủ bụi thêm mấy tuần nữa để đợi lấy biển 5 số không ạ? Cảm ơn các kụ.
Cụ cứ hoãn lại tý cho lấy cái biển 5 số cho lạ tý .... mà xong thì ới cho e xem với nhé , e lại mới tậu e vợ 2 đầu năm nên chưa bít bao giờ có e 5 số nữa !

AnhNB

Xe buýt
Biển số xe máy, ví dụ 29F2-1234 hoặc biến số xe ô tô 29Z-1234 được chia thành 2 nhóm cách nhau bởi dấu "-", 2 chữ số đầu tiên của nhóm đầu là mã địa phương. Thông thường mỗi tỉnh thành được cấp 1 số, tuy nhiên các tỉnh thành có nhiều xe được cấp nhiều số, ví dụ: Hà nội từ số 29 đến 33, TP HCM từ 50 đến 59, Đồng Nai 39 và 61...
Em bắt lỗi cụ là Đồng Nai có biển 60 trước rồi 39 sau, 61 là của Bình Dương nhá!

culaocham

Xe đạp
Em bắt lỗi cụ là Đồng Nai có biển 60 trước rồi 39 sau, 61 là của Bình Dương nhá!
Bác bắt chuẩn quá, em có người quen làm ở Bộ nên bác tha cho em tí nhé, bác cầm tạm 2 lít ăn sáng.
Còn lỗi nữa mà bác quên bắt, đó là HN có thêm số đầu 40 :D

etran

Xe buýt
Bác cứ bình tĩnh, em vừa được đi tập huấn nên giải thích cho bác rõ.

Nhóm thứ 2 (màu đỏ) gồm 4 số được gọi là nhóm số thứ tự như bác hỏi. Thông tư 36 sẽ quy định xe đăng ký mới hoặc cấp lại đăng ký sẽ sử dụng 5 số thay vì 4 số như hiện nay.

2.
Đối tượng là các loại xe cơ giới trong nước bao gồm ô tô, xe máy... phân biên với các loại xe biển ngoại giao NG hoặc xe hoạt động trong vùng chuyên dụng (sân bay, bến cảng) không bị điều chỉnh.

3.

Không chỉ đầu số 37 quê Bác chưa dùng đến mà Hà nội cũng chưa dùng hết. Với tốc độ tăng nhanh như hiện nay thì chỉ 2 năm nữa sẽ hết kho số, vì vậy chúng ta phải triển khai trước tránh nước đến chân mới nhảy (Ô tô, xe máy nó không như điện thoại, không có hiện tượng số ảo).
Đội ơn bác ạ, bác đúng là mới đi tập huấn có khác, giải thích đâu ra đấy :)
về thuật ngữ "nhóm số thứ tự" thì giờ em đã rõ, chả thắc mắc nữa.

Tuy nhiên bác có thể hỏi thêm cho em tại sao biển số phương tiện GT Việt Nam mà lại lấy kí tự trong bảng chữ cái tiếng nước ngoài (nước nào thì em không biết) để ghép vào sau phần mã địa phương không ạ? chẳng hạn chữ F, chữ Z ? nhân tiện nếu bác biết thì tất cả có bao nhiêu kí tự được sử dụng ạ ?
Em băn khoăn điều này chẳng qua là để ước lượng xem "kho biển" to hay bé.

Thêm nữa, như nhiều bác cũng nói 5 số cũng là hơi bị nhiều trên diện tích cái biển cũ phải không ạ? và "tầm nhìn chiến lược"
của các lãnh đạo cho lần đổi biển này là bao xa ạ? 5 năm hay 10 năm hay 15 năm ?
Em e nếu chỉ cho riêng ô tô thì còn lâu lâu chứ thêm cho đăng kí xe máy nữa thì chả được mấy chốc đâu ạ :)

Cái mã địa phương nữa, dần dà địa phương nào cũng thêm 1 vài số nữa, HN, TP HCM thì cả tá, như vậy có hay?
Liệu đây đã là giải pháp khoa học nhất chưa?

Chỉnh sửa cuối:

Boing767

Xe điện
Thêm nữa, như nhiều bác cũng nói 5 số cũng là hơi bị nhiều trên diện tích cái biển cũ phải không ạ? và "tầm nhìn chiến lược"
của các lãnh đạo cho lần đổi biển này là bao xa ạ? 5 năm hay 10 năm hay 15 năm ?
Em e nếu chỉ cho riêng ô tô thì còn lâu lâu chứ thêm cho đăng kí xe máy nữa thì chả được mấy chốc đâu ạ :)

Cụ ơi 10 -15 năm nữa bỏ Đăng ký xe máy thôi kiểu xe đạp bây giờ ý mà ... ko hết đc số đâu cụ ạ ! (Bây giờ ông cụ nhà e vẫn còn giữ cái Đăng ký xe đạp năm 197x )

culaocham

Xe đạp
Đội ơn bác ạ, bác đúng là mới đi tập huấn có khác, giải thích đâu ra đấy :)
về thuật ngữ "nhóm số thứ tự" thì giờ em đã rõ, chả thắc mắc nữa.

Tuy nhiên bác có thể hỏi thêm cho em tại sao biển số phương tiện GT Việt Nam mà lại lấy kí tự trong bảng chữ cái tiếng nước ngoài (nước nào thì em không biết) để ghép vào sau phần mã địa phương không ạ? chẳng hạn chữ F, chữ Z ? nhân tiện nếu bác biết thì tất cả có bao nhiêu kí tự được sử dụng ạ ?
Em băn khoăn điều này chẳng qua là để ước lượng xem "kho biển" to hay bé.

Cái mã địa phương nữa, dần dà địa phương nào cũng thêm 1 vài số nữa, HN, TP HCM thì cả tá, như vậy có hay?
Liệu đây đã là giải pháp khoa học nhất chưa?
Em bổ sung thêm 1 số thay đổi mà các bác có thể sẽ gặp từ ngày 6/12/2010 nhé.

1. Biển tăng từ 4 số lên 5 số, thêm dấu chấm phân cách giữa số thứ 3 và số thứ 4 như hình hưới. Số thứ tự từ 000.01 đến 999.99 nên không có chuyện tứ quý 0 :D

2. Xe của các cơ quan quyền lực nhà nước, cơ quan quản lý nhà nước, cơ quan ****, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân, Công an nhân dân, tổ chức chính trị - Xã hội, xe của Ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước sử dụng biển xanh như trước đây, nhưng tăng thêm ký tự G, H, K, L (trước đây chỉ A, B, C, D, E, F).

3. Xe của đơn vị hành chính sự nghiệp, sự nghiệp công lập có thu được sử dụng biển xanh thay cho phải đeo biển trắng như trước đây. Các chữ cái được sử dụng: M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z

4. Xe chuyên dùng của công an cho mục đích an ninh sử dụng chữ CD, ví dụ: 29CD-123.45

5. Xe thí điểm lắp ráp, sản xuất trong nước mà Thủ tướng cho phép triển khai thí điểm sẽ sử dụng chữ

6. Ô tô hoạt động ở phạm vi hạn chế (bến cảng, sân bay) sử dụng chữ cái: HC

7. Bảng chữ cái được sử dụng theo bảng chữ cái latin và theo thông lệ quốc tế:A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, R, S, T, U, V, X, Y, Z
Các chữ cái dễ bị nhầm bị loại bỏ: I và J (giống chữ L thường), O và Q (giống nhau).

Chỉnh sửa cuối:

etran

Xe buýt
Cám ơn bác culaocham lần nữa vì công mở mang tri thức của bác ! :)
Tuy nhiên em vẫn rất thắc mắc là vì theo như post ở trên của bác, có vẻ như bảng chữ cái đem dùng hết cho xe của các CQ nhà nước (từ A đến L) với cả đơn vị hành chính công (từ M đến Z)...
vậy xe của thường dân áo vải đăng kí thì được chữ gì ạ ? :x

culaocham

Xe đạp
Cám ơn bác culaocham lần nữa vì công mở mang tri thức của bác ! :)
Tuy nhiên em vẫn rất thắc mắc là vì theo như post ở trên của bác, có vẻ như bảng chữ cái đem dùng hết cho xe của các CQ nhà nước (từ A đến L) với cả đơn vị hành chính công (từ M đến Z)...
vậy xe của thường dân áo vải đăng kí thì được chữ gì ạ ? :x
Sau này các bác sẽ gặp xe biển trắng dạng 29A-123.34. Theo quy định của bộ thì biển trắng được sử dụng toàn bộ dãy chữ A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z. Địa phương tự phân loại tùy theo loại hình doanh nghiệp hoặc địa bàn nên xe của Dân (cá nhân) chưa chắc đã được dùng chữ A, B, C, bắt đầu từ ký tự nào thì chưa có quy định.

xanoxa

Xe tải
Tại sao nhân việc đổi biển số mà lại không thay đổi kích cỡ biển thế nhỉ, chán qua đi mât. Biển số và chữ/số trên biển đâu có cần phải to "chà bá" như hiện nay đâu ? chẳng lẽ làm to để còn dễ bắn tốc độ ?? Nếu làm nhỏ hơn thì tiết kiệm được bao nhiêu là tiền thì lại không tính đến. Đúng là "tính già hóa non", chẳng biết lý do chính đáng của các xxx ấy là gì nữa!!!

culaocham

Xe đạp
Bác culaocham cho em hỏi nốt:

Hiện tại đang là 31F-XXXX, đến 06/12/2010 đổi lên 5 số thì bắt đầu bằng 29F hay như thế nào ạ?
Xin lỗi bác, vụ này CA HN vẫn chưa quyết định đâu bác ạ.