[Funland] Biên giới Tây Nam, hình ảnh và những mẩu chuyện

Mannschaft

Xe điện
Thì chính là vết xe đổ thôi, cứ thành lực lượng chiếm đóng thì bị dân bản địa chống lại, bị sa lầy
Thời OBAMA nó không can thiệp trực tiếp nữa
Bác có hiểu tại sao mỹ nó sa lầy ở apgan không ? Bác không buết gốc mà đã đòi nhai ngọn
Nông cạn thật

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em không nhầm thì những năm 6x, E88 + E66 + E320 khá nổi tiếng ở khu vực Tây Nguyên, Daklak... riêng E88 khắc số 88 trên body đối phương sau mỗi trận chiến.
E88 này thì từ thời đánh Pháp, có nhiều trận đánh như huyền thoại, mang màu sắc võ hiệp, các cấp chỉ huy chịu chơi như Texas...

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
E88 này thì từ thời đánh Pháp, có nhiều trận đánh như huyền thoại, mang màu sắc võ hiệp, các cấp chỉ huy chịu chơi như Texas...
Chuẩn cụ ạ. Bên K có trận Pốt tập kích vào bệnh xá dã chiến của E này, chúng cắt cổ thương binh, chặt đầu y tá bác sĩ ...khi nghe tin dữ, E này quây đơn vị Pốt đó và làm một trận kinh hoàng.

vitara29y

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Bên K có trận Pốt tập kích vào bệnh xá dã chiến của E này, chúng cắt cổ thương binh, chặt đầu y tá bác sĩ ...khi nghe tin dữ, E này quây đơn vị Pốt đó và làm một trận kinh hoàng.
Cụ Pain kể tiếp đi em nghe hấp dẫn quá.

DuhocNhatBan

Xe tăng
Em có một nhận xét nho nhỏ, các cụ tha hồ ném đá nhé: chiến dịch giải phóng Kam 1979 nên dừng lại khi quân VN đến sát BG Thái, đánh tan toàn bộ quân đội, căn cứ hậu cần, cơ sở kinh tế của Pôn Pốt, sau đó rút về nước. Giao lại chính quyền cho Husen, để người Kam tự xử lý với nhau. Quân của Husen buộc phải tự chiến đấu để tồn tại, Pôn pốt thì không còn quân đội đủ mạnh để đánh VN nữa. Giống như cụ Lý ngày xưa đánh Ung Khiêm là chuẩn. Nếu quân Husen thất thế, VN lại làm một cuộc càn nữa là đâu lại vào đây.
Em ném nhé
1. Sau khi giải phóng CPC ta đã truy kích quân pốt sang cả đất Thái rồi nhé, có trận bắt hụt cả Tà mốc để nó trốn sang Thái. Ta cũng thu và phá huỷ kho vũ khí của nó. Tuy nhiên lực lượng pốt bị ta làm tan ra chứ chưa bị tiêu diệt hẳn. Chúng chốn sang Thái thì được khựa với Thái vừa hà hơi vừa chống lưng nên lại quay về đánh du kích với ta ngay.
2. Như đã nói, quân pốt với sự giúp đỡ của khựa, Thái nên thực lực chúng rất mạnh. Chắc cụ không biết "sức mạnh" thật sự của quân bác Hiêng với bác Hun thời ấy đâu nhỉ. Ta mà rút khỏi chỗ nào thì chỗ đó sẽ tràn ngập quân pốt ngay, quân Cách Mmng CPC ngày ấy chả có mấy mà toàn dạng ấu chúa: yếu, hiếm và quý nên xương máu quân ta cứ phải đổ để bảo vệ cho họ

mjnhkjd

Đi bộ
hú hú, em đặt dép hóng chuyện bác

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
DuhocNhatban@:
Khi ta đánh đến BG Thái, lực lượng Pốt tan rã. Tập hợp lại và tái trang bị cũng phải mất hàng năm trời. Sau khi phục hồi, chắc chắn ý chí đánh VN sẽ nhụt đi 80%, nội bộ chúng sẽ khó đồng nhất để tiếp tục chiến tranh theo kiểu cũ. Chưa kể còn phải đánh nhau với quân bác Hun. Quân bác Hun không hề yếu nhưng ỷ lại vào VN, khi phải tự chiến đấu bảo vệ chính mình thì họ sẽ thích nghi thôi. Khi VN mới giải phóng Kam, dân họ biết rõ bộ mặt đao phủ của Pốt, ủng hộ VN lắm, thanh niên theo quân bác Hun và theo VN nhiều. Nhưng do VN ở lại lâu nên tạo ra cảm tưởng VN xâm chiếm Kam, dân Kam dần dần xuất hiện tâm lý chống lại những người giải phóng mình ( do khách quan và cũng do tuyên truyền của Tàu, Mỹ...). Tâm lý này thì lịch sử thế giới cũng có nhiều dẫn chứng : Liên xô giải phóng cho rất nhiều dân tộc châu ÂU, ngày đầu Hồng quân là người hùng, nhưng dần theo thời gian, bị phản tuyên truyền từ kẻ thù nên sau này bị nhiều người châu Âu ghét.
Một lưu ý nữa là: bác Hun và Pốt đều là người Kam, họ chống nhau là công việc nội bộ của họ, VN can thiệp quá sâu vào Kam là không cần thiết, chỉ trợ giúp thật mạnh mẽ cho bác Hun là ổn ( thỉnh thoảng có thể bằng quân sự hạn chế kiểu Mỹ trợ giúp VNCH sau 1970 ). Làm theo cách này, đảm bảo Pốt không bao giờ hồi phục được 50% sức mạnh trước 1979, và tình cảm người dân Kam với VN luôn luôn tốt đẹp.

Jamebonds

Xe container
Bác có hiểu tại sao mỹ nó sa lầy ở apgan không ? Bác không buết gốc mà đã đòi nhai ngọn
Nông cạn thật
Cụ tranh luận tí mà đã đến đoạn sỉ nhau rồi, nên tắt cái đầu nóng đấy đi, mà e cũng học nhẫn với những việc như này rồi...:)..

Cụ lamthitvit cũng có nói rồi đấy, thực tế dân bản địa luôn có xu hướng chống lại lực lượng chiếm đóng, cái này cũng đúng với tình hình quân Việt ở Cam, lúc đầu được ủng hộ, sau muốn các ông biến.

Việt Nam đánh Cam nhưng lúc đó ngoại giao chưa khôn khéo, tưởng mình làm "nghĩa vụ quốc tế", điều tốt thì thế giới sẽ ủng hộ. Kkhi sự việc xảy ra thì đâu có thế, LHQ, ASEAN cũng không ủng hộ, Mỹ cùng TQ giúp Khơ me đỏ, Thái Lan cho Polpot làm bàn đạp. Cứ cho là bọn nó toàn tư bẩn nhưng tại sao nó lại không phản đối mà còn cùng Tàu khựa hùa vào..???

Cứ đọc hồi ký Lý Quang Diệu "From the third to the first" sẽ thấy rõ thá độ các nước nhìn Việt Nam lúc đó như thế nào...

Vì ngoại giao không tốt, vì không thăm dò kỹ lưỡng thái độ các nước, vì vừa trải qua chống Mỹ xong... nên ta tự nghĩ nước nào cũng coi Việt Nam là ngọn cờ đầu, chủ quan tự mình giải quyết công việc Campuchia, mà không biết lôi kéo các nước, LHQ ủng hộ, hiểu bản chất cuộc chiến.

ĐT Bình nó trước khi đánh VN đã thăm dò thái độ Mỹ, Sing, cử đại diện sang Thái ... thấy chắc mới hành động.

10 năm đánh Cam là 10 năm bị cô lập, 10 năm đất nước kiệt quệ... bây giờ mà sự kiện này lặp lại chắc Lãnh đạo mình cạch đến già...

Chính trị có câu "không có kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có lợi ích là vĩnh viễn", Việt Nam dương cao ngọn cờ "nghĩa vụ quốc tế" nhưng đem lại lợi ích gì cho chính nhân dân của chính mình..???

Đánh Cam là việc phải làm, nhưng chuẩn bị dư luận thế nào trước khi diễn ra cuộc chiến, dự tính phạm vi và thời gian cho cuộc chiến đến đâu... cái này e nghĩ ta tính chưa đủ, chủ quan... nên đất nước mất 10 năm phát triển, hi sinh rất nhiều.

Mrfox87

Xe buýt
Bố Vợ Em cũng Sang CPC,Ông Bảo Hổi Ấy Ở Bên CPC Chả Khác Nào Cái Cối Xay Thịt,Ông cũng Bị Thương Cụt 1 Ngón Tay,May mà Không Sao Chứ Không Giờ Này Có Khi Em Chưa Lấy Vợ.Ông Còn Mang Về Được 1 Cây Thốt Nốt Giờ Đang Trồng Ở Cạnh Cái Ao Sau Nhà,Hix Càng Đọc Càng Thấy Bi Thương

TÉP

Xe buýt
??? Pain bỏ cái còm này đi Pain ạ .

Chỉnh sửa cuối:

TÉP

Xe buýt
Em có một nhận xét nho nhỏ, các cụ tha hồ ném đá nhé: chiến dịch giải phóng Kam 1979 nên dừng lại khi quân VN đến sát BG Thái, đánh tan toàn bộ quân đội, căn cứ hậu cần, cơ sở kinh tế của Pôn Pốt, sau đó rút về nước. Giao lại chính quyền cho Husen, để người Kam tự xử lý với nhau. Quân của Husen buộc phải tự chiến đấu để tồn tại, Pôn pốt thì không còn quân đội đủ mạnh để đánh VN nữa. Giống như cụ Lý ngày xưa đánh Ung Khiêm là chuẩn. Nếu quân Husen thất thế, VN lại làm một cuộc càn nữa là đâu lại vào đây.
Tin trà đá vỉa hè nhà em nhá:
Hồi đó ta phải nghiến răng nhìn pốt nó tàn sát dân mình để âm thầm chuẩn bị lực lượng, kế hoạch là đẩy pốt xuống vịnh TL, tận diệt (Làm trận Rạch Gầm Xoài Mút thứ 2 luôn). Khi mọi chuyện diễn ra gần theo đúng kế hoạch rồi thì có chiếu chỉ điều chỉnh, nguyên nhân là trong đám pốt đang tháo chạy có hàng nghìn chiên gia Khựa.
Kết quả là không một chiên gia Khựa nào bị bắt hoặc trảm, đồng thời cả đám đầu sỏ pốt cũng sổng nốt.
Mấy vụ xóa sổ nhầm bên Thái cũng là một phần cố gắng sửa cái sai trên của ta.

hongtuoi06

Xe tải
Đọc xong thớt này em thấy bọn khựa dã man nhất TG

Tin trà đá vỉa hè nhà em nhá:
Hồi đó ta phải nghiến răng nhìn pốt nó tàn sát dân mình để âm thầm chuẩn bị lực lượng, kế hoạch là đẩy pốt xuống vịnh TL, tận diệt (Làm trận Rạch Gầm Xoài Mút thứ 2 luôn). Khi mọi chuyện diễn ra gần theo đúng kế hoạch rồi thì có chiếu chỉ điều chỉnh, nguyên nhân là trong đám pốt đang tháo chạy có hàng nghìn chiên gia Khựa.
Kết quả là không một chiên gia Khựa nào bị bắt hoặc trảm, đồng thời cả đám đầu sỏ pốt cũng sổng nốt.
Mấy vụ xóa sổ nhầm bên Thái cũng là một phần cố gắng sửa cái sai trên của ta.
Hồi này, nhiều dũng sỹ bàn phím tưởng tượng ra nhiều chiêu đánh Pol pot "hay" đến nỗi mà thời bọn em, đến cấp tướng cũng chẳng tài nào nghĩ ra. :))

haivanphe

Xe container
Xem topic này mà càng ghét mấy thằng cứ ra rả nhận anh em với bọn Khựa quá. Em vẫn còn nhớ những năm thời kỳ này. Có mấy lần cứ khoảng 3h sáng là mẹ em bế em ra dốc Tập Lái tiễn ông già dẫn đoàn ô tô chuyển hàng đi C.

Chỉnh sửa cuối:

laicanthan

Xe container
Cụ tranh luận tí mà đã đến đoạn sỉ nhau rồi, nên tắt cái đầu nóng đấy đi, mà e cũng học nhẫn với những việc như này rồi...:)..

Cụ lamthitvit cũng có nói rồi đấy, thực tế dân bản địa luôn có xu hướng chống lại lực lượng chiếm đóng, cái này cũng đúng với tình hình quân Việt ở Cam, lúc đầu được ủng hộ, sau muốn các ông biến.

Việt Nam đánh Cam nhưng lúc đó ngoại giao chưa khôn khéo, tưởng mình làm "nghĩa vụ quốc tế", điều tốt thì thế giới sẽ ủng hộ. Kkhi sự việc xảy ra thì đâu có thế, LHQ, ASEAN cũng không ủng hộ, Mỹ cùng TQ giúp Khơ me đỏ, Thái Lan cho Polpot làm bàn đạp. Cứ cho là bọn nó toàn tư bẩn nhưng tại sao nó lại không phản đối mà còn cùng Tàu khựa hùa vào..???

Cứ đọc hồi ký Lý Quang Diệu "From the third to the first" sẽ thấy rõ thá độ các nước nhìn Việt Nam lúc đó như thế nào...

Vì ngoại giao không tốt, vì không thăm dò kỹ lưỡng thái độ các nước, vì vừa trải qua chống Mỹ xong... nên ta tự nghĩ nước nào cũng coi Việt Nam là ngọn cờ đầu, chủ quan tự mình giải quyết công việc Campuchia, mà không biết lôi kéo các nước, LHQ ủng hộ, hiểu bản chất cuộc chiến.

ĐT Bình nó trước khi đánh VN đã thăm dò thái độ Mỹ, Sing, cử đại diện sang Thái ... thấy chắc mới hành động.

10 năm đánh Cam là 10 năm bị cô lập, 10 năm đất nước kiệt quệ... bây giờ mà sự kiện này lặp lại chắc Lãnh đạo mình cạch đến già...

Chính trị có câu "không có kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có lợi ích là vĩnh viễn", Việt Nam dương cao ngọn cờ "nghĩa vụ quốc tế" nhưng đem lại lợi ích gì cho chính nhân dân của chính mình..???

Đánh Cam là việc phải làm, nhưng chuẩn bị dư luận thế nào trước khi diễn ra cuộc chiến, dự tính phạm vi và thời gian cho cuộc chiến đến đâu... cái này e nghĩ ta tính chưa đủ, chủ quan... nên đất nước mất 10 năm phát triển, hi sinh rất nhiều.
Em thích cái còm của cụ :D

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nói điều này ở các trang trước nhưng nhiều cụ hình như đọc chưa kỹ thì phải;;)

P/s: E88 mệnh danh là "cọp xám miền Đông". Pốt nghe tên E này đều ngãn và té để tránh đụng độ.
Đại loại như : Khi chiến cả lính và sĩ quan chỉ biết đứng và tiến. Bắn B thì rút đạn như rút tên nỏ sau lưng, đặc biệt có chiêu để lại tên E88 sau khi chiếnb-)
Nếu em không nhầm thì những năm 6x, E88 + E66 + E320 khá nổi tiếng ở khu vực Tây Nguyên, Daklak... riêng E88 khắc số 88 trên body đối phương sau mỗi trận chiến.
Đề nghị cụ pain kể cho ae nghe một vài trận đánh điển hình của E88 nhé! :D

Chã Nhỏ

Xe điện
cách của cụ thằng mỹ nó làm hoài ở IRAQ ở APGAN mà không đc đấy ạ .. cụ tưởng cách của cụ là không ai muốn làm à =))

Chã Nhỏ

Xe điện

vầng cụ nghĩ thằng mỹ nó cũng ngu khi nó sa lầy cũng 10 năm và hơn nữa ở 2 cái chiến trường IRAQ và APGAN ạ ???
bài học VN tầy liếp mà nó vẫn ngu thế ạ =))
Việt Nam dương cao ngọn cờ "nghĩa vụ quốc tế" nhưng đem lại lợi ích gì cho chính nhân dân của chính mình..???
lợi ích chính là bẻ gãy con dao găm thọc vào mạng sườn của trung quốc chứ cái gì
thử hỏi đánh xong rút về luôn khi chưa nhổ cỏ POLPOT tận gốc thì năm nào nó cũng mang quân sang giết 1 làng ở miền tây rồi rút về thfi bác lại đứng ra Quan ngại với chia buồn à ??
trí tuệ bác chỉ có thế thôi à ?? bác có kế sách nào hay hơn cái kế 10 năm chiến đấu nhổ cỏ tận gốc ấy thfi bác bảo em để em bán cho bọn Mỹ lấy tiền cho bác

hainguyenhanoi

Xe buýt
Kê dép hóng các cụ!

dongnv

Xe hơi
1 số người thấy VN ko đánh cả ngày nói là quan ngại là nhút nhát,phản quốc, còn khi oánh chúng nó thì lại nói này nói nọ.Cái bọn diệt chủng ấy,gặp là bắn bỏ mợ đi.Ko phải xét sử gì cả cho mất công