[VHGT] Biển cấm oto vượt trên đoạn đường có biển 412 ?

anhpilot

Xe máy
Xin chào các cụ, cảm ơn OF vì nhờ OF mà em đã học được nhiều điều ạ.
Em ở Nha Trang, xin phép có thắc mắc sau nhờ các cụ tư vấn giúp:

1. Đoạn đường đi sân bay Cam Ranh nơi em là đường 2 chiều ngăn cách bởi dải phân cách cố định. Mỗi chiều gồm 2 làn xe được chia bởi vạch kẻ đường nét đứt màu trắng, chiều rộng mỗi làn bằng nhau. Tốc độ chạy xe là như ngoài quốc lộ.
Hiện đoạn đường này đã có biển 412 (biển xanh nền trắng vẽ hình oto con du lịch kèm mũi tên, biển bên kia vẽ hình xe máy và xe đạp), theo đó xe oto đi bên làn trái, xe máy và xe đạp đi làn phải. Ngoài ra, CSGT cũng vừa lắp thêm biển cấm oto vựot (e nhớ k nhầm thì là biển 125) ở rải rác một số đoạn. Em xin phép hỏi như sau:

Em Giả sử nếu ko có biển 125 ở đoạn này nha. Biển 412 trong trường hợp này là qui định cho tất cả loại xe oto hay chỉ quy định riêng cho xe con du lịch vậy các cụ. Em nghĩ là dành cho tất cả loại oto, chứ ko thì xe tải, xe khách đi đường nào đúng k ạ?
Như vậy nếu phía trước có xe tải chạy 60km/h thì xe con buộc phải "bò" theo đúng k các cụ? Vì nếu mình đá xi nhan xin vượt theo tốc độ tối đa 80km/h của mình thì xe tải phải ép vô lane bên phải để nhường đường thì nó sẽ phạm lỗi đi sai làn đường đúng k ạ ? Em hỏi vậy thôi chứ đoạn này người ta vượt xe như vậy mà k thấy bị gì.
Em cũng chưa bao giờ thấy ai bị phạt lỗi này ở đây mặc dù e thấy xe tải thường chạy bên phải sẵn để nhường lane trái cho xe con. Chăc tại quê e CSGT còn hiền chăng :)

Nếu ý kiển của e đúng thì em thắc mắc là tại sao xxx lại đặt thêm biển 125. Vì em thấy bình thường chỉ cần biển 412 thì oto đi đúng luật sẽ chỉ duoc đi bên lane trái, chẳng có hiện tượng vượt xe ở đây thì cắm biển 125 làm gì ?

2. Em muốn hỏi thêm về biển báo hiệu khu dân cư trên QL1a đoạn qua thì trấn Cam Lâm. Đoạn này là đường 2 chiều đc phân chia bởi nét đứt. Mỗi chiều có 2 làn xe được phân chia nét liền. Làn trái rộng hơn là oto, làn bên phải nhỏ xíu là xe máy xe đạp.
Em đi theo chiều từ Cam Ranh về Nha Trang, tới một đoạn đường nọ em thấy biển báo hiệu khu dân cư. Ok, đoạn này cứ 50km xe em bon bon thôi. Tuy nhiên, đi được khoảng 3km (lúc này bên lane em chạy xe vẫn là trong khu dân cư nha), tự nhiên tình cờ em ngoái đầu liếc nhìn phía bên kia làn đường ngược chiều (tức là hướng Nha Trang - Cam Ranh) em thấy biển báo hiệu hết khu dân cư.. Như vậy trong khoảng 3km vừa rồi em đã lái xe, ở chiều bên này xe e chạy 50kmh thì bên kia chiều ngược lại xe được quyền chạy 80kmh.
Như vậy là có bình thường không các cụ ?

Nhà em cảm ơn các cụ đã đọc bài :)

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Trên QL 1A đoạn Thanh Hóa - Ninh Bình cũng có biển cấm ô tô vượt nhau trong khi đường có 3 làn.

Chị Cũ

Xe tải
1.Chỗ nào ko có biển cấm vượt thì đc vượt và được nhường đường cho xe khác vượt chứ cụ. Khi vượt ở đường 2 chiều mà mỗi chiều chỉ có 1 làn xe cụ còn phải mượn phần đường ngược chiều để vượt cơ mà. Như vậy xe bị vượt mượn làn phải của 2b để nhường đường thì đâu có sai, miễn là phải an toàn thôi.

2. Cũng nhiều chỗ họ cắm biển kdc 2 bên đường lệch nhau vì bên này đường đông dân còn bên kia đường toàn ruộng chẳng hạn, nhưng chủ yếu là họ hay "quên" ko cắm biển hết kdc.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Mặc dù đã có biển phân làn nhưng nếu không có biển cấm vượt thì cụ vẫn có thể xin vượt và xe trước tạm thời chuyển làn cho cụ vượt vì chỗ đó là vạch đứt. Còn đã có biển cấm vượt thì đương nhiên theo luật, cụ phải lẽo đẽo theo xe khác mặc dù nó đi chậm.
Chuyện biển báo khu đông dân cư và hết đông dân cư nhiều khi GTCC cắm tiết kiệm, chỉ cắm 1 bên và một mặt là khu đông dân cư và mặt kia là thêm cái gạch chéo. Hiện trạng này có nhiều từ Thanh hóa, Nghệ an, Hà tĩnh. Em không ngờ Nha trang cũng có. Trước em chạy NT vài ba lần mà không hề có kiểu biển cắm trái đường như vậy.

AcidS

Xe điện
Các cụ ở trên toàn siêu OFer trả lời đúng ghê. Từ vụ mượn đường để cho xe vượt đến biển tiết kiệm kiểu Vịt. Vodka các cụ

Nissan Rogue

Xe hơi
hóng vụ này xem tình hình ra sao còn biết đường mà tránh

windys

Xe tăng
Nếu mà biển 412 chỉ có hình ô tô con với mũi tên phía trên, thì có nghĩa là làn đường chỉ dành cho ô tô con, xe tải, khách vào tèo.

Nếu là biển xanh có hình cái ô tô con, nhưng không có mũi tên phía trên, thì là đường dành cho ô tô, các loại ô tô đều được đi vào

windys

Xe tăng
Về biển hết khu đông dân cư và bắt đầu khu đông dân cư không cùng 1 ví trí cho 2 lane ngược chiều nhau. Thì em cho là không ổn lắm.
Giả dụ như trong trường hợp người lái xe đi hết 3km đoạn đường giữa 2 biển, một chiều 50km/h một chiều thì la 80km/h. Không sao cả. Nhưng nếu người đi theo cheiefu 80km/h đi được 1,5km thì quay đầu giữa đường, khi quay lại thì người ta k thể thấy biển bắt đầu khu đông dân cư được cắm ở cách đoạn quay đầu 1,5km. Họ sẽ đi với tốc độ 80km/h ---> bùm. Nghĩa là bị bắn

anhpilot

Xe máy
Về biển hết khu đông dân cư và bắt đầu khu đông dân cư không cùng 1 ví trí cho 2 lane ngược chiều nhau. Thì em cho là không ổn lắm.
Giả dụ như trong trường hợp người lái xe đi hết 3km đoạn đường giữa 2 biển, một chiều 50km/h một chiều thì la 80km/h. Không sao cả. Nhưng nếu người đi theo cheiefu 80km/h đi được 1,5km thì quay đầu giữa đường, khi quay lại thì người ta k thể thấy biển bắt đầu khu đông dân cư được cắm ở cách đoạn quay đầu 1,5km. Họ sẽ đi với tốc độ 80km/h ---> bùm. Nghĩa là bị bắn
Cảm ơn cụ về cách giải thích này, em thấy hợp lý. Em sẽ tìm cách góp ý vơi GTCC ở đây xem sao.

Phần biển báo thì em đã có câu trả lời khá ràng của các cụ khác bên thớt này
http://www.otofun.net/threads/540627-em-dang-bi-hoang-mang-style-chua-phan-biet-duoc-dau-moi-la-bien-412

Chân thành cảm ơn các cụ.
Thủ đô đúng là cái gì cũng kinh nhất nước. Kẹt xe; siêu xe; xe sang; độ xe.....vân vân...đến nghiên cứu luật gtđb cũng kinh vãi luôn nhất nước =D>

Ngo nho

Xe tăng
...Thủ đô đúng là cái gì cũng kinh nhất nước. Kẹt xe; siêu xe; xe sang; độ xe.....vân vân...đến nghiên cứu luật gtđb cũng kinh vãi luôn nhất nước =D>
Ờ thì cũng để đỡ tốn time và ngu phí mờ!
Mí lại tâm lý trên đường cũng thoải mái, rong ruổi đây đó.

gl1600

Xe điện
Trên QL 1A đoạn Thanh Hóa - Ninh Bình cũng có biển cấm ô tô vượt nhau trong khi đường có 3 làn.
Trường hợp cụ chủ thớt hỏi thì dễ rồi vì có 2 làn xe. Nhưng 3 làn xe phân rõ thành xe con - xe tải - xe thô sơ đúng như trên QL1A vừa mới làm thì sao ạ.Ví dụ xe tải đi đúng làn xe tải tốc độ 40, xe con đi làn xe con tốc độ 80, gặp biển cấm vượt này thì sao hả các cụ. Lý thuyết là làn thằng nào thằng đó đi mà. Biển cẩm vượt chỉ cấm ví dụ xe tải vượt xe tải hoặc xe con vượt xe con chứ nhỉ