[Thảo luận] Biển cấm ô tô hay biển cấm taxi hả các cụ

beoweli

Xe buýt
Kính các cụ cho em hỏi 1 câu thế này, nếu có gì các cụ đừng ném đá em tội nghiệp vì e cũng ko rõ lắm nên mới hỏi thôi.
E đi làm tuyến đường Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng thì thấy có cái biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là :" Cấm xe Taxi, sáng từ 8h-...h, chiều từ ...h- ...h". thì em hiểu là các tuyến phố này cấm xe taxi chạy vào các giờ đấy.
Hqua đi làm về đường Nguyễn Ngọc Vũ đoạn từ Trần Duy HƯng về phía cầu Hòa Mục (Láng Hạ - Lê Văn Lương) thì em rẽ phải từ Nguyễn Ngọc Vũ ra Lê Văn Lương thấy ngay cái biển cấm ô tô (biển hình tròn, viền đỏ có hình xe ô tô gạch chéo ạ), bên dưới cái biển cấm ô tô lại có ngay biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là CẤM XE TAXI (từ giờ này đến giờ này).
Rồi em vòng lại đầu cầu Hòa Mục để rẽ phải về Láng lại có cặp biển trên ngay đầu cầu.
Các cụ cho em hỏi cái biển cấm ô tô ở trên rồi bên dưới lại có biển chữ nhật ghi cấm taxi thì có nghĩa là chỉ cấm taxi thôi à, hay cấm cả ô tô (nếu cấm cả ô tô thì em cũng thấy lạ), còn nếu chỉ cấm taxi sao không làm cái biển chữ nhật không thôi, và ghi cấm taxi các cụ nhỉ.
Các cụ chỉ giáo thêm cho em ạ......
E không biết up ảnh nên ko có ảnh để hầu các cụ ạ

potter2

Xe đạp
cái này nhiều thớt bàn rồi mà cụ. biển phụ nó chú thích rõ ràng là cấm taxi thôi chứ ko cấm ô tô con cụ nhé!

chidd

Xe hơi
Ở VN nó mới thế cụ ạ. Mấy lần em hoảng hốt khi nhìn thấy cái biển tròn to lù lù gạch chéo ô tô đó (mà cái biển phụ ở dưới nó ghi taxi).

nghiathang

Xe tăng
Nhưng khốn khổ là khối người giật mình phanh dúi dụi vì cái biển cấm oto nầy đấy, lại gần hơn nữa thì moiứ đọc được cái chữ TAXI

PhanhGap

Xe điện
Cấm ô tô nhưng điều kiện chỉ áp dụng đối với ô tô Taxi (vì có bảng vuông ghi chú ở dưới). Đáng nhẽ ra nên viết chữ Taxi trên biển (gần lăng bác), hoặc bát mỳ bốc khói (meter) như ở Nguyễn Văn Huyên cạnh CAQ Cầu giấy.
Nguyên tắc biển phụ, biển tạm thời.

SantaFe_MLX

Xe buýt
em cũng bị giật mình vì cái biển này ở Xã Đàn :)) Nhưng thấy các bác 4b phi ầm ầm. Cấm taxi thôi cụ à

hung303

Xe điện
Cụ về thi lại luật thôi! :))
Cái biển phụ có tác dụng gì mà cụ chả nhớ gì cả!!

ducbinh94

Xe tăng
Nhìn lướt qua thấy cái biển cũng giật mình, nhưng nhìn thêm cái biển phụ hồn lại hoàn ngay

DungTri

Xe hơi
Hôm trước nhà em đi qua Phạm Ngọc Thạch cũng thấy biển cấm vậy, mới đầu giật mình. Sau nhìn lại thấy cái biển phụ nên mới yên tâm chạy.

cuonglinh

Xe hơi
thông cảm cho cụ ấy, chuyện thường mà

vienboca

Xe tải
Biển tận dụng nên phải ghi chú thêm!

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
cấm cả ôtô lẫn taxi cụ ạ........biển chính ở trên còn biển phụ ở dưới có tác dụng song song về mặt pháp lý cụ ạ. cụ cẩn thận không lại bị túm đấy.

New_Carens

Xe điện
Kính các cụ cho em hỏi 1 câu thế này, nếu có gì các cụ đừng ném đá em tội nghiệp vì e cũng ko rõ lắm nên mới hỏi thôi.
E đi làm tuyến đường Thái Hà - Huỳnh Thúc Kháng thì thấy có cái biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là :" Cấm xe Taxi, sáng từ 8h-...h, chiều từ ...h- ...h". thì em hiểu là các tuyến phố này cấm xe taxi chạy vào các giờ đấy.
Hqua đi làm về đường Nguyễn Ngọc Vũ đoạn từ Trần Duy HƯng về phía cầu Hòa Mục (Láng Hạ - Lê Văn Lương) thì em rẽ phải từ Nguyễn Ngọc Vũ ra Lê Văn Lương thấy ngay cái biển cấm ô tô (biển hình tròn, viền đỏ có hình xe ô tô gạch chéo ạ), bên dưới cái biển cấm ô tô lại có ngay biển màu đỏ hình chữ nhật ghi là CẤM XE TAXI (từ giờ này đến giờ này).
Rồi em vòng lại đầu cầu Hòa Mục để rẽ phải về Láng lại có cặp biển trên ngay đầu cầu.
Các cụ cho em hỏi cái biển cấm ô tô ở trên rồi bên dưới lại có biển chữ nhật ghi cấm taxi thì có nghĩa là chỉ cấm taxi thôi à, hay cấm cả ô tô (nếu cấm cả ô tô thì em cũng thấy lạ), còn nếu chỉ cấm taxi sao không làm cái biển chữ nhật không thôi, và ghi cấm taxi các cụ nhỉ.
Các cụ chỉ giáo thêm cho em ạ......
E không biết up ảnh nên ko có ảnh để hầu các cụ ạ
Phải treo biển cấm như thế mới đúng luật cụ à, nếu treo mỗi cái biển chữ nhật thì chắc chắn bắt 10 ông OF thì 9 ông cãi trắng án vì biển chữ nhật chỉ mang tính chỉ dẫn (có thể theo có thể không) còn biển tròn mới là biển cấm (bắt buộc phải theo).

giangsuki

Xe ngựa
cấm cả ôtô lẫn taxi cụ ạ........biển chính ở trên còn biển phụ ở dưới có tác dụng song song về mặt pháp lý cụ ạ. cụ cẩn thận không lại bị túm đấy.
cụ nên đọc lại xem biển phụ đường bộ việt nam đi nhé

LinhBDC

Xe hơi
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ cái vụ biển này: thỉnh thoảng em hay gặp cái biển chữ P màu xanh, ở dưới có biển phụ ghi "Taxi đỗ không quá 15 phút". Theo em thì có 2 cách hiểu như sau:
- Cho phép đỗ các loại xe, riêng Taxi không được đỗ quá 15 phút.
- Chỉ cho phép Taxi đỗ nhưng không quá 15 phút.
Em lăn tăn mấy lần định đỗ xong lại thôi vì không chắc chắn. Có cụ nào hiểu thì chỉ giáo giúp nhà em hiểu cho đúng với ạ. Thanks

Pham Quoc Han

Xe buýt
Thực ra thì cái biển cấm kiểu này thì người ta sẽ hiểu là cấm otô, riêng taxi bị cấm theo giờ ghi trên biển phụ. Vì biển báo bao giờ cũng thể hiện bằng biểu tượng là chính, nên để chuẩn ra thì có lẽ cái biểu tượng ô tô thêm cái "mào" của taxi và ghi giờ theo biển phụ là dễ hiểu nhất. Nhưng hiện nay chưa đưa biểu tượng của taxi làm biểu tượng riêng theo tiêu chuẩn nên nó được thể hiện giống xe con và vì thế người ta chỉ vẽ biểu tượng của xe con. Việc này lúc đầu hơi nhầm lẫn nhưng nhìn mãi cũng quen rồi, nếu xxx bắt vì biển cấm ô tô thì tranh luận giống cái ngã tam vậy.:))