[Funland] Bị trộm đột nhập lấy cắp laptop mới mua

hoanang00

Đi bộ
Dear các bác,
Đúng là cái số em ko được hưởng đồ mới. Hôm trước lên đây có bài về việc mua cái laptop ASUS mà gian nan chỉ vì sự cố nhỏ nhân viên ko biết xử lý suýt phải bảo hành oan. Giờ thì chính cái máy Laptop đó hiệu ASUS VIVOBOOK mua tháng 03/2020. Hôm qua 09/05 trong lúc sơ hở, kẻ trộm đã lọt vào lấy cắp laptop và balo của em. Điều đáng nói ở đây là trong laptop em đã chuyển các dữ liệu quan trọng sang. Laptop ASUS này em đã cài Win 10 bản quyền, chưa kích hoạt chế độ Fin My Laptop mà chỉ đơn giản kích hoạt tài khoản Live của Microsoft lúc mới mua máy thôi. Sự việc xảy ra tại CHùa Láng, Đống Đa, Hà Nội và em đã đi trinh báo Công An Phường, check camera hàng xóm có thấy tên trộm nhưng nó đã bị khẩu trang và che biển số xe. Em muốn hỏi liệu em có cơ may nào tìm được máy đã mất không?

Máy đó em đồng bộ hóa với rất nhiều tài khoản Gmail (hiện em đã log out ra). Nếu chỉ có IMEI của máy và series mua Win 10 bản quyền có cách nào tìm ra ko ạ?
Bác nào giúp được em xin được cảm ơn và hậu tạ.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Tầm sau dịch này thì trộm cắp như rươi

opel zafira

Xe tải
Cụ có thể chỉ cho e cái chức năng "Find my laptop" ở đâu trong win10 để e kích hoạt?

ngoannhi

Xe hơi
Nhiệm vụ bất khả thi. Chia buồn với cụ :(

Thanhcoti

Xe hơi
Khó nhỉ, làm sao mà điều tra được SN của máy là cái nào, ai đang sử dụng hay bắt tất cả người dùng dòng máy, đời máy ấy phải kế khai.

hoanang00

Đi bộ
Cấp cứu! Hôm nay em vừa vô check 1 tài khoản email của gmail thì nhận đc báo cáo gmail này của em đã bị mở ở 1 nơi lạ và sau khi check kỹ hơn Gmail đã báo cáo IP. em check IP này thì cho thấy máy của em đang ở Hải Phòng. Vậy từ đây liệu có cách nào biết chi tiết địa chỉ hơn ko ạ? Em mới mất máy hôm 09/05 tại Hà Nội. Bác nào có cách em xin được hậu tạ!
Em cũng báo công an nhưng e công an Phường họ ko có chuyên môn sâu về CNTT.

AT76

Xe điện
Công an họ chả quan tâm đâu cụ. Điều tra thế này thì ngày trăm vụ, sức đâu mà điều tra. Cụ xác định là mất đi cho nó nhẹ người. Máy đồng bộ dữ liệu thì nó trong Googledrive, lo gì.

scroll

Xe hơi
Imei với serial thì không bao giờ tìm được.
Thứ hai là giá trị không cao, công an cũng không làm đâu.
Nói chung cụ xác định mất trắng luôn thôi.

LongCanTho

Tháo bánh
xong rồi đó bác, nó rã máy rồi chứ sao tìm đc

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Cụ này tư vấn chuẩn đấy

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Muốn làm cũng khó cụ ạ. Vì những cái đồ như điện thoại, máy tính... nó nhỏ gọn, phổ thông, nên tìm cũng như mò kim đáy bể, mà xxx thì cũng ko phải thần thánh.
Đợt lâu lắm rồi em cũng bị mất laptop, thực sự lúc đó thấy bực và chán kinh khủng, giận mình vì đã sơ hở để cho trộm nó lấy đc, vừa tức vì khi đó có nhiều dữ liệu quý mà giá trị của nó thậm chí còn cao hơn cả máy rất nhiều lần.
Hồi đó em cũng gọi là có tý quan hệ quen biết với xxx, họ cũng nhiệt tình thụ lý điều tra, vài ba hôm sau em hỏi xem tình hình thế nào thì mấy ông ý bảo là bọn anh cũng đi hết các quán cầm đồ rồi nhưng ko thấy có ở đó, và cũng thông báo tới từng quán là có cái laptop nhãn hiệu như thế đến cắm là báo bọn anh luôn. Nói thật là bọn anh công an phường thì cũng chỉ làm đc đến như thế thôi, và khả năng tìm lại đc cũng thấp lắm.
Nghe xong thì em xác định tâm lý là thôi luôn.
Đợt đó sau khi báo với xxx thì em cũng chịu khó đăng bài lên các forum thông báo là mất máy cần chuộc lại. Cụ chủ thử làm theo cách đó xem nếu như có data cần lấy lại. Cứ viết mô tả càng chi tiết, cụ thể về máy thì càng tốt, như máy tên đầy đủ là gì? Đặc điểm nhận dạng của máy ví dụ như vết xước ở chỗ nào đó... Số serial....
Vì thường tâm lý người mua máy họ cũng cẩn thận hoặc nhiều khi rảnh rỗi thì check lại trên mạng về thông tin nguồn gốc của máy như thế nào, xem máy mua từ bao giờ, dùng lâu chưa...
Còn như trường hợp của em thì vài tháng sau có người gọi điện cho em nói là xem đc thông tin trên mạng về việc em mất máy, nếu cần chuộc lại thì họ cho chuộc vì thằng ăn cắp laptop của em nó di chuyển vào trong nghệ an hay đà nẵng gì đó, trên đường đi thì nó bị tai nạn nên bán lại máy cho người ta. Nhưng lúc đó thì em cũng đã mua máy khác rồi mà thấy cũng xa xôi quá nên em thôi ko chuộc lại nữa.

code8444337

Xe hơi
Ca này khó. Ra quán cầm đồ tìm với search trên mạng ai mới đăng bán cùng model may ra tìm được.

Wing8

Xe đạp
Phần mềm bẻ khóa password giờ đơn giản lắm bác ạ. Thích là mở dc nên a ko có mấy hy vọng xin chuộc máy đâu

X_Audi A8

Xe đạp
Thế nên cụ cần lắp cam để soi cụ nhé