[Funland] Bị người khác mở mã số thuế, chuyển nợ thuế vào tài khoản

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em đột nhiên được kế toán trưởng cơ quan thông báo là có thêm 1 mã số thuế ở nơi khác, ngoài mã số thuế mà em đang sử dụng tại cơ quan. Tệ hơn nữa là mã số thuế kia mở mà em không biết, đặc biệt là bị mấy nơi nó chuyển nợ thuế đất phi nông nghiệp vào mã số thuế đó. Mặc dù em chả sống ở quê. Giờ đóng mã số thuế kia lại thì cơ quan thuế yêu cầu phải trả nợ thuế. Không chỉ em mà cơ quan em cũng nhiều người bị như vậy. Theo các cụ mình có nên khởi kiện không ạ. Cảm ơn các cụ, các mợ

LuckyCar

Xe container
Em hóng với. Trước đây em cũng bị thuế báo về công ty là có nơi khác chi trả lương, nhưng vẫn là cùng mã số thuế, em làm cam kết gửi thuế là xong.

FunnyDino

Xe tải
Thuế má mà ko minh bạch rõ ràng cay lắm.
Em đi làm tự do, bên cấp nhân lực trừ thẳng 10% thu nhập bảo là nộp thuế (đúng). Mà tra trên thông tin thì chả thấy mô tê gì. Láo lắm.

Mr.Alo

Xe lăn
Thuế má ở mình vẫn bố thiên hạ , thích là nó hành , áp rất linh động :))

XSim

Xe container
Em chưa bị nhưng thiết nghĩ thì chỉ cần báo lại là đấy không phải là tôi, tôi không hề nhận thu nhập nào như thế cả. Bên thuế sẽ tra ra ngay cái công ty/cá nhân khai báo dùng tên của cụ mà nã thôi mà.

Loki.TVA

Xe đạp
Mà không hiểu bên Tổng cục Thuế quản lý kiểu gì mà cứ để tình trạng phát sinh mã số thuế kiểu này các bác nhỉ. Mình k lập MST thứ 2 nhưng mình lại phải đi hủy nó, mà hủy xong nhỡ 1 ngày đẹp trời khác lại xuất hiện thêm 1 MST thứ 2 nữa thì mình lại phải đi hủy, mà có khi vướng mắc gì ở MST thứ 2 này lại hủy cũng k được. Vừa mang bực vào người, vừa mất thời gian.

manhanoi

Xe tăng
Thuế bố đời lắm, thằng ất ơ nào đó lập, chính chủ phải mang cccd đơn từ này nọ, chầu chực mới đóng được :P

demax

Xe tăng
Ủa. Mỗi cá nhân chỉ được cấp 01 mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt cuộc đời của cá nhân đó. Vậy việc cấp mã số thứ 2 là lỗi của thuế chứ đâu phải lỗi người dân.

Cụ chủ tham khảo thêm ở đây:
Cá nhân có 2 mã số thuế giải quyết thế nào?

Ga_son

Xe điện
Em đột nhiên được kế toán trưởng cơ quan thông báo là có thêm 1 mã số thuế ở nơi khác, ngoài mã số thuế mà em đang sử dụng tại cơ quan. Tệ hơn nữa là mã số thuế kia mở mà em không biết, đặc biệt là bị mấy nơi nó chuyển nợ thuế đất phi nông nghiệp vào mã số thuế đó. Mặc dù em chả sống ở quê. Giờ đóng mã số thuế kia lại thì cơ quan thuế yêu cầu phải trả nợ thuế. Không chỉ em mà cơ quan em cũng nhiều người bị như vậy. Theo các cụ mình có nên khởi kiện không ạ. Cảm ơn các cụ, các mợ
Chắc là trước đây cụ có miếng đất hoặc nhà ở địa bàn đó, giờ bán đi rồi nhưng bọn chúng quan liêu vẫn báo nộp thuế Phi nông nghiệp ở đó mặc dù mình ko còn là chủ sở hữu bất cứ BĐS nào ở đó nữa. E cũng bị như vậy và em mặc kệ, bắt đóng thuế thì thuế phải chứng minh em có BĐS ở đó. :))

phamhungbs

Xe điện
Từ ngày cái cụm từ Cuộc kách mạng 4.0 phọt ra đến giờ, em thấy thấp hơn mức kỳ vọng rất nhiều vì các thủ tục khai báo online thì có lỗ hổng tóe loe, bị lợi dụng, còn lại các dịch vụ công thì ối giời ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Xechaybangcom

Xe điện
Thuế má mà ko minh bạch rõ ràng cay lắm.
Em đi làm tự do, bên cấp nhân lực trừ thẳng 10% thu nhập bảo là nộp thuế (đúng). Mà tra trên thông tin thì chả thấy mô tê gì. Láo lắm.
Cái này cụ phải truy vấn công ty đã trừ tiền của cụ và yêu cầu họ xuất chứng từ khấu trừ thuế cho cụ là xong.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng với. Trước đây em cũng bị thuế báo về công ty là có nơi khác chi trả lương, nhưng vẫn là cùng mã số thuế, em làm cam kết gửi thuế là xong.
Em giống cụ nhưng em làm cam kết kiêm tố cáo lên chi cục thuế! Công ty kia sợ phải liên lạc với em và trả tiền để em im rút tố cáo! Đơn tố cáo em CC cả thuế lẫn công ty kia ( Em tìm địa chỉ cty kia trên web). Cũng kiếm 1 tí!

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
em hóng vụ này, cụ kiện theo cụ này đi ah
Em giống cụ nhưng em làm cam kết kiêm tố cáo lên chi cục thuế! Công ty kia sợ phải liên lạc với em và trả tiền để em im rút tố cáo! Đơn tố cáo em CC cả thuế lẫn công ty kia ( Em tìm địa chỉ cty kia trên web). Cũng kiếm 1 tí!

LuckyCar

Xe container
- Vi phạm điều 43 Nội quy Diễn đàn.
Dừng viết bài trong thớt 07 ngày

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vanhai493

Xe điện
cái này e cũng từng bị, e ở HN mà 1 cty đâu đâu ở bắc ninh có ghi mà e làm ở đó và ghi nhận lương qua mst của em
e nghĩ kiểu này là ông nhân sự đánh nhầm 1,2 số thế nào trúng mình thôi
sau làm đơn giải trình lên thuế HN , chờ 1-2 tháng là xong

TraiKhongSo

Xe tăng
Muốn lập mst phải có CCCD chứ. cụ để lộ CCCD của mk rồi nên nó dựa vào đó để khai gian

Tứ thập

Xe tải
E thấy chuyển biến tíc cực rồi đấy. Cụ phản ánh qua đường dây nóng họ sẽ có hướng dẫn. Nhưng tự nhiên bị quàng vào người cũng cay thật

Yeuaibaygio

Xe container
Từ ngày cái cụ từ Cuộc kách mạng 4.0 phọt ra đến giờ, em thấy thấp hơn mức kỳ vọng rất nhiều vì các thủ tục khai báo online thì có lỗ hổng tóe loe, bị lợi dụng, còn lại các dịch vụ công thì ối giời ơi.
Em cũng thấy vậy.
Thông tin cá nhân thì lộ tóe loe, liên tục bị bọn lừa đảo quấy rối, làm phiền.
Thế mà chính chủ mang giấy tờ của mình đến cơ quan chức năng làm việc thì lại tắc.