[CCCĐ] Bí ẩn và hoang dại vùng đất tây Quảng Nam – Đà Nẵng

Happy4ever

Xe điện
Em nghĩ một ngày nào đó em sẽ qua đây và thuê thuyền để khám phá lòng hồ hoặc ít ra cũng sắm bộ cần để vào đây câu cá :D

Giữa khung cảnh như này mà làm tiều ngư thì ... em giống tiên quá :)

Happy4ever

Xe điện
Đây là thông tin về Nam Giang mà em copy từ:
http://kinhtenongthon.com.vn/Phuot-o-Nam-Giang-5-52565.html

"Cung đường từ Bến Giằng đi cửa khẩu Nam Giang hay vào vùng đập chính thủy điện sông Bung 2 dài hơn 100km đường rừng, mây vắt ngang sườn núi tưởng chừng chỉ cần giơ tay là chạm đến mây trời. Khí hậu ở đây càng lên cao càng mát mẻ, dọc hai bên đường là những làng bản vắt vẻo lưng chừng núi, với những căn nhà gỗ vững chãi, những đêm hội lúa mới, hội đâm trâu, những điệu múa tâng tung za zá, âm thanh của cồng chiêng như làm cho núi rừng vào đêm thêm huyền diệu".

Happy4ever

Xe điện
Lòng hồ nhìn đẹp thế này thôi, nhưng là nỗi khổ của bà con vùng Đại Lộc mỗi khi nó xả lũ đấy. Vụ dưa hấu 3k/1kg cũng từ đây mà ra.

buonnon

Xe buýt
Em mới đi thẳng lên Chà Val, lối rẽ qua Tây Giang em chưa vào mà em mới chỉ lên Tây Giang qua một lối khác. Em có nghe trước đây Nam Giang là địa bàn vàng thổ phỉ, nhưng hiện nay thấy bình yên rồi :)
Cụ ơi vẫn chỉ có 1 con đương mòn nhánh tây từ Thạch mỹ lên Tây giang thôi còn con đường từ Chà vằn lên Tây giang ko đi được 4 bánh đâu cụ vì địa hình rất nghiệt. Trước bọn e đi lên Tây giang lối này là lội rừng đó cụ ạ. Nam giang vàng thổ phỉ hơi bị ác nhưng lại làm khá quy mô chứ ko phải lén lút đâu cụ nhé còn tại sao thì e chịu ko nói được đâu.

Happy4ever

Xe điện
Cụ ơi vẫn chỉ có 1 con đương mòn nhánh tây từ Thạch mỹ lên Tây giang thôi còn con đường từ Chà vằn lên Tây giang ko đi được 4 bánh đâu cụ vì địa hình rất nghiệt. Trước bọn e đi lên Tây giang lối này là lội rừng đó cụ ạ. Nam giang vàng thổ phỉ hơi bị ác nhưng lại làm khá quy mô chứ ko phải lén lút đâu cụ nhé còn tại sao thì e chịu ko nói được đâu.
Cảm ơn thông tin của cụ. Vậy mà em đang tính làm một vòng từ Chà Val sang Tây Giang. Bên Tây Giang em mới cũng chỉ vượt qua Đỉnh Quế khoảng 6km thì đường khó đi vì đang làm.

xe 4352

Xe hơi
Em từng ở Thạch Mỹ , Bến Giằng hơn tháng trời mà ko có điều kiện khám phá như cụ. Đọc bài của cụ mà thấy tiếc quá ko biết khi nào mới có dịp quay lại....

Happy4ever

Xe điện
Cụ cho em hỏi thêm. Cụ đã vào tận rừng để thử món rượu Tà Vạt chưa vậy? Em lên Nam Giang không đúng mùa nên k có loại rượu này :(

Sven

Xe máy
Website
www.khachsangiaredanang.com
Nói về Hồ thì ở Đà Nẵng có hồ Hòa Trung cũng rất đẹp :D

buonnon

Xe buýt
Cụ cho em hỏi thêm. Cụ đã vào tận rừng để thử món rượu Tà Vạt chưa vậy? Em lên Nam Giang không đúng mùa nên k có loại rượu này :(
Cụ hỏi e về rượu thì đúng là chán mớ đời rồi vì chỉ ngửi thấy mùi là e đã chết chứ chưa nói uống. Tên e là "non" non là rừng là núi nên cụ hỏi e về rừng núi thì e có thể hầu cụ đôi chút được. Nếu cụ máu lên Tây giang từ Chà vằn thì cụ phi xe 50km vào tận đập sông Bung 2 (đập chứ ko phải nhà máy cụ nhe ) bỏ xe lại rồi đi bộ men theo mép hồ nhánh phải đi lên vài chục cây là sẽ tới nhưng chắc phải mất 2 ngày, vất vả nhưng cũng nhiều cái hay lắm ạ.

buonnon

Xe buýt
Em từng ở Thạch Mỹ , Bến Giằng hơn tháng trời mà ko có điều kiện khám phá như cụ. Đọc bài của cụ mà thấy tiếc quá ko biết khi nào mới có dịp quay lại....
Cụ từng ở Thạch mỹ bến Giằng chắc cụ ko làm ở bên cầu đường thì là thuỷ điện A vương phải ko? Thạch mỹ bến Giằng e cũng có lang thang ở đây ít thời gian. Thạch mỹ lắm dân tàu lắm chúng làm thuỷ điện mà.

xe 4352

Xe hơi
Cụ từng ở Thạch mỹ bến Giằng chắc cụ ko làm ở bên cầu đường thì là thuỷ điện A vương phải ko? Thạch mỹ bến Giằng e cũng có lang thang ở đây ít thời gian. Thạch mỹ lắm dân tàu lắm chúng làm thuỷ điện mà.
Em thi công về điện cụ ạ cái nghề mà ráo mồ hôi là quay qua nhậu nên ko biết thưởng thức cái đẹp của thiên nhiên ban tặng. Nhưng bù lại sống cùng với dân lại được biết đủ loại sản vật của rừng...

didonghan.vn

Xe buýt
quá đẹp cụ ạ, cảm ơn cụ nhé

tran047

Xe tải
Có lẽ do đặc thù thời tiết và địa hình tại Nam Giang mà bà con nơi đây đã gieo lúa trực tiếp lên sườn đồi tự nhiên chứ không làm thành bậc thang như như các tỉnh miền núi phía Bắc. Với cách canh tác này thì hẳn là sẽ không có ruộng bậc thang mùa đổ nước cho các cụ chụp ảnh rồi. Tuy nhiên, khi tới mùa lúa chín, các quả đồi sẽ được phủ một màu vàng óng, nhìn cũng đẹp gần như ruộng bậc thang phía Tây/Đông Bắc ngoài mình rồi.

Cháu kết quả đồng lúa quá cụ chủ ạ.ko biết đã gặt lúa chưa cụ nhỉ.để cháu còn tạt té vào

Sven

Xe máy
Website
www.khachsangiaredanang.com
Hồ Hòa Trung, cụ tìm Hồ Hòa Trung Đà Nẵng trên google map là ra ngay đó cụ, Từ trung tâm ĐN đi mất 30p là tới thôi :D