[Funland] Bệnh nhạy cảm với âm thanh ánh sáng

wanderersg

Xe tăng
E chán cái vụ này quá.có bác nào chung bệnh ko nhỉ?
Chả là e cực ky nhạy cảm với âm thanh, di ngủ thì phải yên tĩnh, nằm ngủ mà nghe tiéng quạt máy lạnh nó chạy to kêu ì ì và cai đèn ở máy lạnh nó sáng là ko ngủ dược. Máy lạnh treo tường bọn Samsung là cái sáng trưng nhu đèn ngủ ấy.
Ở nhà e thì làm cách âm cửa xingfa với kính hộp 2 lớp nên ăn no ngủ kỹ nhưng cứ ra ngoài di ngủ chỗ lạ là lại mất ngủ. Mặc dù mua cả máy cái nut tai silicon với bit mắt.
Em di choi ngủ lang resort/hotel/homestay nào xui xui nó gắn cục nóng máy lạnh treo tường ngay tường p ngủ là kêu ì ì cả đêm là lại mất ngủ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chịu khó tới công trường ngủ với quân em tầm tháng. Nào là tiếng gõ cốp pha thép cồng cộc, thi thoảng lại rơi thanh thép hộp xoảng một cái, góc kia thì máy xúc gầm ghì, xe chở đất chạy ầm ầm, long sòng sọc. Tới giờ nghỉ thì tiếng lưới bao che phần phật trong gió, tiếng lanh canh của một vài thanh thép gia cố, tôn lá che chắn đâu đó gõ va vào nhau phành phạch. Rồi đầu giờ quân đi làm thì huyên náo chửi bới, cự cãi nhau việc tranh đồ, ưu tiên máy, thiết bị... Đến tối ngủ được tí thì thằng bên cạnh bơm bê tông ầm ầm từ 1h tới 6h sáng :D
Đảm bảo chỉ 1 tháng ngủ ở lán công trường cấp trung bình là cụ sẽ quen với mọi thứ nhạy cảm. Ngày đi bộ công trường 5 km loanh quanh nữa là tối cụ ngủ như chết dù thằng con bật tivi hoạt hình Tom Jerry ném bát loảng xoảng ngay cạnh. Mỗi tội, cụ sẽ kém tinh tế đi nhiều :)

New car 2023

Xe container
Chả là e cực ky nhạy cảm với âm thanh, di ngủ thì phải yên tĩnh, nằm ngủ mà nghe tiéng quạt máy lạnh nó chạy to kêu ì ì và cai đèn ở máy lạnh nó sáng là ko ngủ dược. Máy lạnh treo tường bọn Samsung là cái sáng trưng nhu đèn ngủ ấy.
Ở nhà e thì làm cách âm cửa xingfa với kính hộp 2 lớp nên ăn no ngủ kỹ nhưng cứ ra ngoài di ngủ chỗ lạ là lại mất ngủ. Mặc dù mua cả máy cái nut tai silicon với bit mắt.
Em di choi ngủ lang resort/hotel/homestay nào xui xui nó gắn cục nóng máy lạnh treo tường ngay tường p ngủ là kêu ì ì cả đêm là lại mất ngủ.
Vậy, đừng ngủ lang bác ạ.
Xong, trả tiền rồi phắn ạ.

ai chả rứa. cái này có từ chuyên môn .. đại khái là hiệu ứng chỗ ngủ lạ chi chi mô e quên cmn rồi. con bệnh nhạy cảm với âm thanh ánh sang ct khác

Hại Điện

Xe container
ai chả rứa. cái này có từ chuyên môn .. đại khái là hiệu ứng chỗ ngủ lạ chi chi mô e quên cmn rồi. con bệnh nhạy cảm với âm thanh ánh sang ct khác
Em mắc bệnh với toilet lạ. Nếu sáng đi cf gần nhà vài ba km mà đau bụng thì vẫn phải chạy về nhà ị rồi quay lại cf tiếp.

Còn đi xa xa thì cố gắng ko ị, để dành về nhà =))

Em mắc bệnh với toilet lạ. Nếu sáng đi cf gần nhà vài ba km mà đau bụng thì vẫn phải chạy về nhà ị rồi quay lại cf tiếp.

cái này thì tôi tin.( tôi cũng bị) vì hồi nhỏ bác đi toalet gặp toaet dơ. toalet do nó ám ảnh cả đời . lâu lâu nó hiện về. thòi sv e có học chung với ụi do thái có hẳn 1 khóa học về đề tài này.

e tìm thấy tài liệu về hội chứngnày sẽ gởi bác. e cũng bị mà.

Vo_thuong

Xe điện
Em cũng bị giống cụ đây, hơi ồn tý là khó ngủ. Hôm nọ lắp cái điều hòa mới, ko nghiên cứu kỹ nên lấy phải loại gió mạnh ko giảm được, cứ phà phà nhiều khi khó chịu kinh khủng, chắc phải học cụ mua cái nút tai xem có đỡ hơn không :(

TSTA

Xe container

Cf mà muốn đi thì cụ đích thị ruột kích thích.

Halinh07

Xe tăng
Tập luyện mệt hoặc lao động chân tay mệt sẽ ngủ ngon hết kể cả tàu chạy bên cạnh

ubisapro

Xe trâu
Ông cùng chỗ làm em cũng kiểu vậy. Tiếng kim đồng hồ treo tường chạy mà còn nghe và mất ngủ :D

kudopt9x

Xe đạp
Dấu hiệu của tuổi tác rồi cụ ạ ^^~ Thời còn trẻ thì đặt lưng xuống đâu là nằm k biết trời đất gì luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Nếu ảnh hưởng quá và có thể chữa dc thì cụ chữa thử xem. Em do đặc thù giờ giấc làm việc, làm theo ca chứ k làm giờ hành chính, sáng chiều đêm nên em thích nghi dc việc ngủ k phải trên giường quen ở nhà, đèn sáng xung quanh, tiếng ồn k quá mạnh và ngủ dc gần như bất cứ lúc nào

wanderersg

Xe tăng
Em cũng bị giống cụ đây, hơi ồn tý là khó ngủ. Hôm nọ lắp cái điều hòa mới, ko nghiên cứu kỹ nên lấy phải loại gió mạnh ko giảm được, cứ phà phà nhiều khi khó chịu kinh khủng, chắc phải học cụ mua cái nút tai xem có đỡ hơn không :(
E mua bộ này ok lắm.ko nghe thấy tiếng ôn khó cịu nữa nhưng lại bí tai do ko có ko khí lưu thông vào tai.

bmv màu cờ

Xe tăng
CẢ NGÀY KHÔNG ĐỔ GIỌT MỒ HÔI SAO NGỦ NGON ĐƯỢC

Yeuaibaygio

Xe container
Dấu hiệu của tuổi tác rồi cụ ạ ^^~ Thời còn trẻ thì đặt lưng xuống đâu là nằm k biết trời đất gì luôn.
Nếu dấu hiệu tuổi tác thì không cần lo.
Vài năm nữa tai điếc mắt kém lại thấy bình thường. :D

john.wick

Xe tải
thực ra là quen, cụ cứ chịu khó ồn vài tuần, tập thể dục cho mệt trước khi đi ngủ cho dễ ngủ, dần là quen thôi cụ
tiếng ồn là quen, quen là hết
công nhân vì điều kiện bắt buộc ngủ ở công trường ồn ào nắng nôi còn ngủ được

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ chịu khó tới công trường ngủ với quân em tầm tháng. Nào là tiếng gõ cốp pha thép cồng cộc, thi thoảng lại rơi thanh thép hộp xoảng một cái, góc kia thì máy xúc gầm ghì, xe chở đất chạy ầm ầm, long sòng sọc. Tới giờ nghỉ thì tiếng lưới bao che phần phật trong gió, tiếng lanh canh của một vài thanh thép gia cố, tôn lá che chắn đâu đó gõ va vào nhau phành phạch. Rồi đầu giờ quân đi làm thì huyên náo chửi bới, cự cãi nhau việc tranh đồ, ưu tiên máy, thiết bị... Đến tối ngủ được tí thì thằng bên cạnh bơm bê tông ầm ầm từ 1h tới 6h sáng :D
Đảm bảo chỉ 1 tháng ngủ ở lán công trường cấp trung bình là cụ sẽ quen với mọi thứ nhạy cảm. Ngày đi bộ công trường 5 km loanh quanh nữa là tối cụ ngủ như chết dù thằng con bật tivi hoạt hình Tom Jerry ném bát loảng xoảng ngay cạnh. Mỗi tội, cụ sẽ kém tinh tế đi nhiều :)
CẢ NGÀY KHÔNG ĐỔ GIỌT MỒ HÔI SAO NGỦ NGON ĐƯỢC
Chuẩn, cứ ăn no vác nặng ắt ngủ kỹ :D

Chu An

Xe điện
Có thể bác chủ mắc chứng ám ảnh cưỡng chế ở thể nhẹ. Hồi năm 18t tôi cũng mắc chứng này. Chỉ 1 tia sáng rất mảnh, phát ra từ bất cứ đâu mà mình chợt nhìn thấy thì đều làm mình trằn trọc, khó ngủ. Nó ám ảnh và thúc dục mình phải ngồi dậy, đi kiểm tra xem đã tắt hoặc bịt cái nguồn sáng ấy chưa? Với âm thanh cũng y như vậy, tôi mất ngủ bởi chính tiếng tích tắc của chiếc Seiko 5.

Tôi tự chữa mất 1 năm bằng cách dậy từ 4g30p sáng, chạy quanh TP rồi về tập xà, tắm nước lạnh (kể cả mùa đông 13-14 độ), mà tắm ở bể nước tập thể nhé. Sau đó về dọn hàng cho mẹ tôi và khoảng 6g30 sáng là tôi lại nhảy lên giường, mở toang hết cửa sổ, bật 1 cuốn băng cát xét rồi cố tìm cách ngủ. Sau gần 1 năm thì bệnh lui hẳn cho đến bây giờ, khi tôi sắp U60.

Đây cũng là cách mà tôi áp dụng cho lũ f1 của mình. Ngay khi đón ở bv sản về, tôi thu xếp cho chúng nằm ở phòng nhiều ánh sáng nhất, luôn bật 1 đĩa nhạc rock heavy metal mỗi khi chúng ngủ. Ơn giời, lũ f1 nhà tôi không thấy bị chứng bệnh giống ông bô của chúng đã từng bị.

Chỉnh sửa cuối: