Benh cua Kia Morning 2004 AT

nguyen anh hai

Xe đạp
Chào các bác!
Có bác nào kinh nghiệm về vụ này thì chỉ giáo cho em tý: Chẳng là em co vợ hai là chiếc KM nhập khẩu 2004 AT. Vì điều kiện gia đình chưa cho phép lên đời nên em vẫn cưỡi cô này hơn 1 năm nay. Xe em đã chạy được 65.000 km và nhìn chung vẫn thấy ổn ( theo suy nghĩ của em thì nhiên liệu tốn ít, nhỏ gọn, phụ tùng rẻ, bệnh vặt cũng không nhiều..thì OK thôi). Nhưng gần đây, trong một lần đi thay dầu máy tại TPHCM, các bác garage sau khi kiểm tra xe em xong thì nói đến giờ thì mọi việc vẫn tốt nhưng nếu chạy khoảng thêm 10.000 km nữa, vợ hai em sẽ bị một căn bệnh gọi là hư hộp số (theo các bác garage thì gọi vậy) và nếu sửa chữa thì chỉ có cách thay mới hộp số với giá khoảng 50tr đồng. Còn nếu sửa cũng hết hơn 10 tr đồng mà lại chẳng đi đựoc bao lâu nữa. Em hoang mang quá, vì xe giá trị thấp mà lại sắp phải đối mặt với chi phí cao vậy nên em cũng hoảng (Từ hôm đó đâu có sờ vào vợ hai nhiều đâu..) Rất mong có bác nào đã có gặp trường hợp tương tự thế này và cách xử lý sao cứu em với. Em cũng biết xe đã chạy từng đó km thì sẽ gặp bệnh vặt nhưng theo lời của các bác garage thì ca này quá nặng mà lại chắc chắn xảy ra (garage thề với em như vậy)...huhuhu. Cứu em với!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bác thay dầu hộp số chưa, chưa thì thay đi và phải tháo đáy các te vệ sinh lọc dầu cần thận, thay dầu hộp at phải cần có kỹ thuật viên biết làm nhé, k như thay dầu động cơ đâu

nguyen anh hai

Xe đạp
Bác thay dầu hộp số chưa, chưa thì thay đi và phải tháo đáy các te vệ sinh lọc dầu cần thận, thay dầu hộp at phải cần có kỹ thuật viên biết làm nhé, k như thay dầu động cơ đâu
Em đã thay dầu hộp số rồi và có yêu cầu là không đựoc thừa hay thiếu lượng dầu hộp số...

toiyeuvietnam

Xe máy
Ẹc , bệnh j mà ác vậy. Sao bác ko hỏi nó cho kỹ, hoặc bắt nó viết vào lệnh rồi post lên cho ae ọp phơ phán :).
E thì nghĩ 8 vạn thay dầu hộp số là ổn thôi. Mà thay dầu hộp số AT phải là đúng quy trình đó, chọn thợ cứng mà làm, và phải chọn đúng loại dầu nữa nhé.

nguyenduong109

Xe tải
Nhưng gần đây, trong một lần đi thay dầu máy tại TPHCM, các bác garage sau khi kiểm tra xe em xong thì nói đến giờ thì mọi việc vẫn tốt nhưng nếu chạy khoảng thêm 10.000 km nữa, vợ hai em sẽ bị một căn bệnh gọi là hư hộp số (theo các bác garage thì gọi vậy).
Theo em nghĩ là ý của họ nói là "tuổi thọ" của hộp số đó các cụ. Em cũng thấy hoang mang quá. Vì em cũng đang sở hữu con xe KM AT 2005. Xe đi được 60.000km rồi. Các cụ có nhiều kinh nghiệm xin chỉ giáo đi ạ.

wavetau

Xe buýt
Có gì mà cụ hoang mang thế. Nếu cẩn thận thì tháo đáy các te hộp số vệ sinh toàn bộ cảm biến rồi xúc lại thêm 2 lần nữa là ok. Thay dầu kg là chưa đủ đâu. Dưới đáy vẫn bẩn và bên trong kg đc vệ sinh sạch sẽ. Bao giờ cụ đi mà thấy sang số chậm hoặc bị giật khục thì phải vs đấy. Còn chả hỏng hộp số đâu nên cụ đừng lo.

Bình Yên

Xe hơi
Thợ nói bác nghe rồi chọn lọc bác ạ.

nguyenduong109

Xe tải
Thợ nói bác nghe rồi chọn lọc bác ạ.
Em cũng sợ thợ phán lắm cụ ạ. Thợ "lệch tâm" nhiều lắm.
Em nghe nói trong hộp số AT có côn phải không các cụ. Em nghĩ khi hộp số có vấn đề thì chắc tại côn "tự động" hoặc là cảm biến. Chứ cơ cấu cơ khí thì mấy khi hư hỏng nếu thay dầu đúng quy trình và định kỳ các cụ nhỉ. Phải thế không các cụ.

inovavgj

Xe container
Bệnh hộp số AT KM cụ chủ thớt gặp cụ này là chuẩn nhé

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Em cũng sợ thợ phán lắm cụ ạ. Thợ "lệch tâm" nhiều lắm.
Em nghe nói trong hộp số AT có côn phải không các cụ. Em nghĩ khi hộp số có vấn đề thì chắc tại côn "tự động" hoặc là cảm biến. Chứ cơ cấu cơ khí thì mấy khi hư hỏng nếu thay dầu đúng quy trình và định kỳ các cụ nhỉ. Phải thế không các cụ.
bác ơi, mình cũng định thay đầu hộp số cho kia morning 2004, nhưng mình đem ra Kia Vinh cho họ làm, chắc ăn, có gì alo anh em giao lưu nhé. 0902062007

Ericsson337

Xe buýt
em vừa cưới vợ 2 KM 2011 AT nhập khẩu khi cưới thì thấy đồng hồ km báo là gần 2 vạn bây h đi gần 3 vạn rồi liệu đã phải thay chưa các cụ tư vấn giúp em với. Thanks

SơnDZ

Xe máy
Xe của cụ chủ sau đấy xử lý thế nào ạ. E mới đâm đầu vào hố vôi. Hiện tại gara check lỗi thì họ bải là nghi bị lỗi cảm biến hộp số, hẹn hôm sau mới kiểm tra kỹ đc. E hoang mang quá