[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

Miền Trung 38.43

Xe điện
K đẹp cũng bắt nó phải đẹp cụ ạh. K tươi thì mh tưới :D Cơ mà E hỏi khí k phải, cụ có lan quyên gì với cụ Miền Trung 38.43 k hự
Em có mớ xe hịn cần thanh lý gấp ko ai ngó đấy kìa :((
Dạ không cụ ơi,e mới cắm đô cố định ở đây 1 năm,chưa có dịp gặp mấy bô lão 43 cụ ạ
Cụ kb zalo em 0905 481 089 nhé, em tay mõ của ĐN OF nha.
Àh vậy ạh. E tưởng cụ là cụ ý thì tiện thể E nhắc nợ. :)) :))
Em chuyển đổi rồi nên có gì nợ nần bác vs em inbox nhá :))

mr.l0nely.184

Xe điện
Em có mớ xe hịn cần thanh lý gấp ko ai ngó đấy kìa :((

Cụ kb zalo em 0905 481 089 nhé, em tay mõ của ĐN OF nha.

Em chuyển đổi rồi nên có gì nợ nần bác vs em inbox nhá :))
Cụ này chắc nợ nhều người quá h chả nhớ nợ những gì& nợ ai. ;)) ;))

nvk155

Xe điện
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Uầy, chót đâm lao thì đâm cho chót, mấy cái cụ làm thì đúng mệt mỏi, chính sách mấy thằng nhớn nó thay đổi là chết mệt. Cháu cũng chơi với đội làm kiểu đó, có từ hồi acc chùa, ..., thẻ giả, rồi bùng tiền quảng cáo, ...giờ là amz... . Mấy thủ thuật cũng ko khó, cũng chỉ là mấy trò mèo đi trước thời đại 1 chút, cháu biết hậu quả là sẽ mất thời gian nên cũng tránh được ko dính. Cụ vẫn may là chưa kiếm đx nhiều $ lắm nên chưa chết vì chơi bời. Mà giờ cháu đang cần Digital Mảketing , muốn tìm người hợp tác cùng. Cụ mà biết tí lập trình web thì đúng ng cháu muốn hợp tác, góp vốn làm cùng cụ. Người kiểu cụ cháu cũng biết kha khá, ko có tư duy kinh tế thì rồi cũng công cốc cả.

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Dạ vâng, mục tiêu của cháu cũng là đủ ăn đủ mặc đã ạ. Chứ cháu chẳng mong giàu, sờ gì cũng chết nên sợ lắm cụ ạ. Sợ sờ tiếp mất sạch vốn của riêng cháu thì khổ vợ con.
vấn đề của cháu là vô định k tìm dc hướng đi ạ.
Đi làm thuê vài năm đi cho nó có nề nếp, tác phong chuyên nghiệp, đầu óc mở mang và các mối quan hệ XH.
Cụ trẻ làm nghề tự do ngay khi ra trường nếu đến giờ vẫn chỉ là mánh mung, chưa có 1 cơ đồ gì ổn định, thì phải thay đổi. Bắt đầu bằng đi làm thuê.
Xin việc thật ra không quá khó đâu, quan trọng với những người như cụ trẻ là phải vượt qua được sỹ diện, mặc cảm "đi xin việc".

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ với em còn cái nghề sóng nước nhể haha. Mà cứ lên bờ ko say sóng thì lại hết tiền. 🤪🤪🤪
Cũng k0 đến nỗi chết đói mà cụ. Máy thì đi sửa tàu, boong thì đi thử tàu, làm giám định, DPA, trên bờ vẫn có đất dụng võ...:D

Chỉnh sửa cuối:

Thangtq2511

Xe hơi
Em 31 tuổi cũng chưa có gì, ngoài 2 quyển sổ nợ :)

theanh235

Xe buýt
Uầy, chót đâm lao thì đâm cho chót, mấy cái cụ làm thì đúng mệt mỏi, chính sách mấy thằng nhớn nó thay đổi là chết mệt. Cháu cũng chơi với đội làm kiểu đó, có từ hồi acc chùa, ..., thẻ giả, rồi bùng tiền quảng cáo, ...giờ là amz... . Mấy thủ thuật cũng ko khó, cũng chỉ là mấy trò mèo đi trước thời đại 1 chút, cháu biết hậu quả là sẽ mất thời gian nên cũng tránh được ko dính. Cụ vẫn may là chưa kiếm đx nhiều $ lắm nên chưa chết vì chơi bời. Mà giờ cháu đang cần Digital Mảketing , muốn tìm người hợp tác cùng. Cụ mà biết tí lập trình web thì đúng ng cháu muốn hợp tác, góp vốn làm cùng cụ. Người kiểu cụ cháu cũng biết kha khá, ko có tư duy kinh tế thì rồi cũng công cốc cả.
Cụ nói chuẩn đấy ạ. Nhưng mà ai k chơi bời, theo dc vài năm thì cũng ổn đấy cụ.

nvk155

Xe điện
Cụ nói chuẩn đấy ạ. Nhưng mà ai k chơi bời, theo dc vài năm thì cũng ổn đấy cụ.
Quan trọng là có dừng đc ko ấy 😂. 10 thằng thì 1 thằng chơi bời mà chết, 5 thằng bị vào trại, 2 thằng tương lai đóng cửa. 1 thằng ăn non quay đầu là bờ, 1 thằng chắc như cụ

Chỉnh sửa cuối:

Trungtd_oto

Xe đạp
Chia sẻ với Cụ!

Em thì đúng con gà công nghiệp, từ nhỏ tới lớn đi theo đúng định hướng của bố mẹ. Vẽ rồi cứ thế là đi. Nhưng do ham chơi, cũng không hứng thú với cái nghề đang làm nên lẹt đẹt lắm cụ ạ.

Em hiểu cái cảm giác giống như mình chẳng có chuyên môn gì, cái gì cũng biết một tí như cụ. Đang đi làm thuê, mà cũng là chỗ qh của ô Cụ, cuối năm nay nó cơ cấu, bị thải loại thì chắc cũng bỏ nghề, loay hoay y như cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Giờ ngành thoát nước có vẻ bắt đầu phát triển, cụ chủ xin vào, ít nhiều cũng đúng chuyên môn đã được học.

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Đang tình hình kinh tế khó khăn cụ ơi, hàng loạt dự án BĐS của em đắp chiếu hết, đạn bắn bao nhiêu cũng không trôi.
Sắp tới có khi em phải xin đi làm thuê tạm ở đâu đó, kiếm tiền qua thời Covid.
CV của em kê ra thì sợ cũng ít doanh nghiệp dám nhận.
Nói chung cũng bế tắc giống cụ...chia sẻ với cụ

Crazy Car

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ vậy tốt rồi, cơ bản ở tuổi 30 mà có dc những thứ như vậy là quá ổn. Còn từ từ tính toán cách thức phát triển sự nghiệp lên. Đang đại dịch, cái gì cũng khó khăn đổ vỡ cụ ạ. Hồi em 30 tuổi thì cũng làm gì có gì trong tay đâu.

Vasa

Xe buýt
Lão bằng tuổi tôi. Tôi đang cắm cổ chèo lái 2 cái cty con con đây

theanh235

Xe buýt
Cụ ơi, cụ có 200 củ trong tay là vẫn có tương lai, chí ít đi xin việc làng nhàng, vẫn có 200 củ nhét ngân hàng.
E kể Cụ nghe về e cho Cụ có động lực nhé

Cuối 2014, đầu 2015. Vì 1 sự cố nhỏ, vì bướng bỉnh. Cả nhà e, 2vck và 1 nhóc bỏ nhà bỏ cửa bỏ cả tiền bạc ( năm 2007-2012 vck e kiếm trung bình cũng đc kha khá, có ngày vài trăm củ là bình thường ạ. Vì ko biết giữ và vì bỏ ra cứu ng nhà nên cũng ko để dư, may dư đc đất thôi)
12 triệu tiền mặt ( trong khi phải trả cả tiền vé máy bay) vào 1 vùng đất mới lạ hoắc, ko khu công nghiệp, hiếm công ty, đại loại chỉ xác định tự làm tự ăn ạ.

Thuê nhà nữa Cụ nhé. Lo cho con trường mới. E cũng ko vay bank đc. Vì miếng đất nhà em. 2 vch đứng tên vay cho con bé em, nó ko trả, vck e lai ra trả tháng 4tr5 ( thề cả đời 2vck đến giờ ngoài vụ này vẫn chưa biết vay bank là gì)

Cho đến giờ e cũng ko bằng ai. Nhưng những năm tháng sống ở quê thứ 3, vỏn vẹn 5 năm ( em ở và lập nghiệp Sg, quê ở Đông Anh): thêm 2 đứa con, nhà cửa e có, cửa hàng e có, đất e có, mở thêm đc chi nhánh tỉnh khác, đất ở tỉnh khác, nhà ở tỉnh khác, cả căn hộ bêm Vinpearl, mua cả đấy cất dãy lên bán, và năm 2017 e cũng nai ra trả đc vài trăm tiền vay bank của nhỏ em ko thì mất đất, thì e nghĩ e hơn rất nhiều người với xuất phát 12tr chưa trừ chi phí.

Mà cũng ko phải e trúng số hay nhờ ng nhà đâu, vì năm đầu vào còn khẳng định ko nhờ vả, ko nhìn mặt và dấu bên ngoại. Đơn giản vì 3 đứa con cứ cày và cày và vạch đúng hướng, lấy 1 nghề 1 công việc làm chính, còn phát triển hay râu ria kiếm thêm là phụ, cái nào thấy ko khả quan, là cắt luôn ko dây dưa tốn vốn.

Nên e nghĩ cụ còn trẻ. Còn vốn, miễn đừng đu theo bọn đa cấp là đc. Nghề gì có tâm huyết và đam mê là sẽ ra tiền.
Cụ mợ bản lĩnh quá. Nhiều sóng gió thế vẫn gây dựng lại cơ đồ

theanh235

Xe buýt
Giờ ngành thoát nước có vẻ bắt đầu phát triển, cụ chủ xin vào, ít nhiều cũng đúng chuyên môn đã được học.
Cháu đang tạm đi làm sửa chữa điện nước bán hàng cho khu chung cư Kim Văn - Kim lũ. Đi 1 thời gian cho khoẻ ng ạ. Cháu vẫn mong muốn đi TQ tìm hàng hoặc xin vào làm saler đâu đó để có thêm kinh nghiệm

bigbang82

Đi bộ
Cụ chủ thớt có rất nhiều kỹ năng, bắt trend tốt (toàn trend có thể scale lớn), vấn đề chắc chưa kết nối đủ để thành team mạnh. Chúc cụ sớm thành công.