[Funland] Bể nước ngầm

Derivatives_82

Xe hơi
Nhà em xây nhà, mong các cụ/ mợ cho kinh nghiệm về bể nước ngầm. Em tính sau khi xây, trát bể thì sẽ đặt bể inox hoặc bể nhựa ( của Sơn Hà hoặc Tân Á đại thành....). Các cụ/ mợ nào đã trải qua thì cho em kinh nghiệm nên dùng loại nào ah? Em cảm ơn cụ/ mợ

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nhớ có thớt tương tự cách đây ko lâu trên of rồi ... cụ tìm lại đọc

Derivatives_82

Xe hơi
Vâng cụ à, nhưng rất tiếc các bài kinh nghiệm chia sẻ của các cụ/ mợ (tài nguyên hữu ích như vậy) đã được Admin/ mod tạm thời đóng trong mục Quán cà phê. Vì vậy, em phải làm bài mới ah

Vova

Xe container
Đặt bể inox có vẻ phổ biến hơn. Có mấy điểm cần lưu ý như inox phải đúng là 304 (nếu theo kích thước bể xây nhiều khi phải đặt làm bể inox, thế nên tốt nhất là cụ xem trước các loại bể inox ngầm như Sơn Hà chẳng hạn, chọn kích thước phù hợp rồi mới xây bể), khi đặt bể inox vào trong bể xây phải hàn một số điểm để giữ bể không bị biến dạng, sau đó là đổ cát vào khe giữa bể inox và bể xây.

Đặt bể inox có vẻ phổ biến hơn. Có mấy điểm cần lưu ý như inox phải đúng là 304 (nếu theo kích thước bể xây nhiều khi phải đặt làm bể inox, thế nên tốt nhất là cụ xem trước các loại bể inox ngầm như Sơn Hà chẳng hạn, chọn kích thước phù hợp rồi mới xây bể), khi đặt bể inox vào trong bể xây phải hàn một số điểm để giữ bể không bị biến dạng, sau đó là đổ cát vào khe giữa bể inox và bể xây.
Có nhất thiết phải đổ cát ko cụ ?

thanhphong1998

Xe điện
Bể inox đặt ngầm trong bể xây các cụ chú ý neo kỹ xuống nền. Nếu không làm thế khi bể rỗng hoặc ít nước có thể bị đẩy nổi lên.

Derivatives_82

Xe hơi
Em thấy trên mạng có bạn tư vấn thế này? Ý các cụ thế nào?

Derivatives_82

Xe hơi
Nếu mình đổ cát thì cần xây chỗ trũng làm gì các cụ nhỉ? Và vấn đề vệ sinh bể thì không biết ntn? Các cụ dùng Sơn Hà hay Tân Á đại thành hay có hãng nào khác không các cụ?

Vova

Xe container
Nếu mình đổ cát thì cần xây chỗ trũng làm gì các cụ nhỉ? Và vấn đề vệ sinh bể thì không biết ntn? Các cụ dùng Sơn Hà hay Tân Á đại thành hay có hãng nào khác không các cụ?
Vệ sinh bể thì vẫn cứ phải chui vào trong lau dọn thôi, mấy năm làm một lần cụ ạ.

hieukon

Xe container
nhà e trc làm bể xây, xong bị thấm, bh bỏ bể ngầm rồi, máy bơm hút trực tiếp đẩy lên bồn inox trên mái.

Vì là bể cũ, nhà xây lâu nên phương án tình thế là vậy
còn cụ tính lâu dài, đặt cái bình inox là chuẩn nhất cụ nhé
bình nhựa lâu dài k ổn đâu cụ ak

vieta

Xe tải
Bể nước ngầm thì chẳng qua cũng chỉ là cái bể chứa nước. Đào cái hố vuông, trát xi măng cho sạch cái hố rồi thả cái bể inox xuống là xong chứ làm gì mà phức tạp chèn cát neo bể xuống nền cho thêm rắc rối? Để nước không tràn khi đầy thì lắp cái rơ le quả bóng có van cảm biến gì đấy vào là xong. Tư duy nước ta xây nhà toàn kiểu vĩnh cửu đào sâu chôn chặt mới phức tạp thế, chứ cứ như Tây đến cả cái nhà cũng tháo lắp mang đi được, thì bể ngầm chỉ là cái bể đặt dưới đất, lúc nó hỏng thì lại chui xuống bê lên thay bể khác vào chứ có gì đâu.
E cũng nghĩ như cụ, đổ cát vào làm gì nhỉ, sau thay bể khác sao moi lên được, đã có bể xây rồi làm sao nổi lên được chứ?

ToyotaAltis9063

Xe điện
Nhà em xây bể ngầm xong cũng chát chống thấm, quét nước xi măng dùng chục năm nay thì thấy bình thường, cụ cho em hỏi đặt thêm cái bể inox vào trong thì nó có ưu điểm gì hơn ạ, hoặc em thấy có cụ làm thì xây bể xong ở trong lát gạch cho đỡ thấm chứ không đặt bể inox.

Sazi

Xe điện
Nhà em xây nhà, mong các cụ/ mợ cho kinh nghiệm về bể nước ngầm. Em tính sau khi xây, trát bể thì sẽ đặt bể inox hoặc bể nhựa ( của Sơn Hà hoặc Tân Á đại thành....). Các cụ/ mợ nào đã trải qua thì cho em kinh nghiệm nên dùng loại nào ah? Em cảm ơn cụ/ mợ
Bể Inox, nên chọn bể của Sơn Hà (đặt họ gia công và lắp) khác biệt là họ hàn tốt và inox chuẩn. Túm lại là thương hiệu lớn mà chơi.
P.s sau khi xây bể xong nhớ đánh mặt và ngâm nước. Nếu ngấm yêu cầu thợ xử lý.

Sazi

Xe điện
Bể nước ngầm thì chẳng qua cũng chỉ là cái bể chứa nước. Đào cái hố vuông, trát xi măng cho sạch cái hố rồi thả cái bể inox xuống là xong chứ làm gì mà phức tạp chèn cát neo bể xuống nền cho thêm rắc rối? Để nước không tràn khi đầy thì lắp cái rơ le quả bóng có van cảm biến gì đấy vào là xong. Tư duy nước ta xây nhà toàn kiểu vĩnh cửu đào sâu chôn chặt mới phức tạp thế, chứ cứ như Tây đến cả cái nhà cũng tháo lắp mang đi được, thì bể ngầm chỉ là cái bể đặt dưới đất, lúc nó hỏng thì lại chui xuống bê lên thay bể khác vào chứ có gì đâu.
Để tránh
1. Áp lực ngang bể (lớn)
2. Áp lực đẩy nổi (bé) không neo cũng chẳng sao cả (tùy kích thước bể)

congchi

Xe điện
Các bác không có kinh nghiệm về xây dựng toàn tư vấn tùm lum.
Bề ngầm khó không phải là khâu xây dựng mà là khâu vận hành, bảo trì bảo dưỡng.
Cứ xây đi, vài năm bắt đầu van hỏng, lắng cặn, đẩy nổi bung cả nền, thì mới thấy khốn nạn.
Nếu không có yêu cầu quá đặc biệt, bác nên để bồn nước mái khoảng 2m3, cúp nước 02 ngày thì vẫn xài được.
Còn nếu thủy cục yếu, cần bơm lên thì để thêm 1 cái bồn nhỏ khoảng 200l để làm khu đệm bơm nước lên mái (luật không cho phép bơm trực tiếp từ đường ống, và cũng không nên bơm như thế)

VespaS

Xe buýt
Em đã làm và tư vấn như sau.
Tầng 1. Em xây bể khung gạch như bình thường. Có trát chít đầy đủ.
Sau đó ra Sơn Hà mua bể tròn 2 khối. Đặt họ loại ko có xả đáy. Vậy đáy ko có ống ren thoát. Phía trên yêu cầu 3. lỗ ren. 1 cho đường cấp. 1 cho đường hút ra. 1 em đang để dự phòng.
Khi lắp đặt hạ bể vào. Bể vẫn dùng chân inox cắt lùn gọn vào. Sau khi căn chỉnh xong thì bơm nước đầy vào. Đóng nắp lại và đổ cát trộn xi vào. Nó điền đầy luôn và cố định bể ở đó. Đổ cát cần quá nửa đường kính bình là đủ.
Ở trên nóc em làm 1 bể 1.5 khối
Cụ nhớ để 1 đường nước tự chảy từ nguồn nước ra nhé. Thi thoảng cần làm gì cũng tiện

Lonestar

Xe điện
Nhà cháu làm Bể Ngầm là đổ Tấm đan bê tông đáy bể sau đó xây thành bao quanh trát chống thâm xong cháu bảo thợ ốp gạch men (Thạch bàn) đáy bể và xung quanh thành bể để sau dễ vệ sinh cọ rửa

kienvinh

Xe lăn
Các bác không có kinh nghiệm về xây dựng toàn tư vấn tùm lum.
Bề ngầm khó không phải là khâu xây dựng mà là khâu vận hành, bảo trì bảo dưỡng.
Cứ xây đi, vài năm bắt đầu van hỏng, lắng cặn, đẩy nổi bung cả nền, thì mới thấy khốn nạn.
Nếu không có yêu cầu quá đặc biệt, bác nên để bồn nước mái khoảng 2m3, cúp nước 02 ngày thì vẫn xài được.
Còn nếu thủy cục yếu, cần bơm lên thì để thêm 1 cái bồn nhỏ khoảng 200l để làm khu đệm bơm nước lên mái (luật không cho phép bơm trực tiếp từ đường ống, và cũng không nên bơm như thế)
Làm theo bác này là chuẩn này. Khu tôi thủy cục yếu, cúp nước hoặc nước có nhưng nhiều khi yếu không đủ để bơm, thiết kế cái bể ngầm, nhỏ thôi, để chứa nước, khống chế bằng van phao và van điện. Bể ngầm đầy thì van phao đóng nước thủy cục. Bể ngầm vơi thì van điện ngắt không cho bơm hoạt động tránh cháy máy bơm. Bể trên cao đầy thì van điện trên cao cũng ngắt bơm. Nước từ trên cao chảy xuống nên áp mạnh, các tầng dùng rất sướng.

GamCaoMayLanh

Xe container
Em đã làm và tư vấn như sau.
Tầng 1. Em xây bể khung gạch như bình thường. Có trát chít đầy đủ.
Sau đó ra Sơn Hà mua bể tròn 2 khối. Đặt họ loại ko có xả đáy. Vậy đáy ko có ống ren thoát. Phía trên yêu cầu 3. lỗ ren. 1 cho đường cấp. 1 cho đường hút ra. 1 em đang để dự phòng.
Khi lắp đặt hạ bể vào. Bể vẫn dùng chân inox cắt lùn gọn vào. Sau khi căn chỉnh xong thì bơm nước đầy vào. Đóng nắp lại và đổ cát trộn xi vào. Nó điền đầy luôn và cố định bể ở đó. Đổ cát cần quá nửa đường kính bình là đủ.
Ở trên nóc em làm 1 bể 1.5 khối
Cụ nhớ để 1 đường nước tự chảy từ nguồn nước ra nhé. Thi thoảng cần làm gì cũng tiện
Đoàn Chuẩn!.:)>-